Chụp ảnh đê ....!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

HDCP

Super Moderators
Ðề: Chụp ảnh đê ....!

hi! Cảm ơn 2 sư phụ nhiều. Đúng là còn nhiều bỡ ngỡ. Lần đầu tiên cầm máy ảnh ra vườn. Thấy cái gì cũng muốn làm 1 phát, kết quả ... các bác thấy rồi đấy.

Vậy thì cố gắng mà học nhé.:D

dtungcp

Active Member

Các bác chụp ban ngày thì mình chụp buổi tối :D
ảnh này chụp năm 2002 thấy hoa nhà nở, mang máy ra chụp chơi
chuyển sang chết độ chụp cận cảnh tắt đèn chớp còn lại auto hết những thứ khác chẳng hiểu gì cả :D
Có cao thủ nào chuyên chụp buổi tối chỉ bảo cho vài dòng - cảm ơn

kiukiu

Well-Known Member

hi! Cảm ơn 2 sư phụ nhiều. Đúng là còn nhiều bỡ ngỡ. Lần đầu tiên cầm máy ảnh ra vườn. Thấy cái gì cũng muốn làm 1 phát, kết quả ... các bác thấy rồi đấy.

Sếp về QN ra vườn " hái hoa " tiện thể bắn hoa hả =))

Khi mới cầm máy sếp cứ bắn lia lịa đi, đừng ngại vấn đề kết quả ra làm sao, mấy ai sinh ra đã là thiên tài :-j
Sếp cứ up ảnh lên đầy đủ exif, ae biết đến đâu chỉ đến đấy ^^ , chào đón sếp đến với con đường đau khổ, vực sâu không đáy ;;)

kiukiu

Well-Known Member

chuyển sang chết độ chụp cận cảnh tắt đèn chớp còn lại auto hết những thứ khác chẳng hiểu gì cả :D
Chụp tối vẫn là vấn đề nan giải với đa phần anh em bác ạ, thể loại hoa cỏ mà chụp tối thì theo ngu ý của em nên chơi Marco, đèn oánh lên dù ít hay nhiều cũng làm mất đi vẻ đẹp tự nhiên, màu sắc chân thực của hoa cỏ.

Không biết bác dtungcp hiện tại xài súng ống gì ạ :D Bác up lên cái web nó xóa sạch exif nên e chịu :D

hieuhadong

Súng ống lên mốc hết rồi lão Kiu ơi :)), cả tuần đi làm cn ở nhà hú hí với vợ con. Con đường này quá dài và đầy đau khổ !

haihl

Member

Hôm nào các bác ở Hà Nội đi chụp cho em bám càng với ạ. Anh em giao lưu offline đi ợ. Em cũng mới ngã xuống hố vôi thôi ạ

dangnham

http://cB8.upanh.com/19.838.26694167.mUd0/12.jpg[/IM][/QUOTE]

Chụp tối thì là cả 1 vấn đề đấy bác ạ.
[COLOR="blue"]Thứ nhất là dùng đèn: [/COLOR]
1. Dùng flash built-in của máy thì khó mà cho hình đẹp đc. Tuy vậy nếu biết cách dùng thì cũng cho ra ảnh tạm ổn. Chụp tối thì chụp ở chế độ M . Tốc độ thì vẫn phải lớn hơn hoặc bằng tiêu cự của lens. Iso thì 100-200 để hình trong. Nếu chụp hoa thì chủ yếu là làm nổi bông hoa lên, còn Background(BG) tối (chủ thể phả đặt xa chủ thể trên 1 mét), thì khẩu độ để tầm 5.6-8, iso 100, tốc thì khoảng 1/80-1/100s. sau đó là bấm. Nếu chủ thể chưa đủ sáng thì bác tăng công suất của đèn flash ở máy lên đến khi nào phù hợp là ok. Còn muốn chụp mà sáng rõ cả BG lẫn hoa thì flash cóc khó mà làm đc.

Demo em vừa chụp sau khi viết bài này. Các bác save hình về máy rồi xem exif nhé :)
[IMG]http://i1189.photobucket.com/albums/z422/dang_nham/_MG_6678.jpg

2. Dùng flash rời: Muốn chụp hoa đẹp khi trong trường hợp này thì không nên để flash on camera ( ko để flash cắm trên máy) mà dùng off camera ( không cắm vào máy). Để flash hướng vào chủ thể chéo 45 độ và điều chỉnh công suất, thông số thì để như trên. Làm như thế thì ánh sáng chéo sẽ đẹp hơn. Có 2 cách để kích hoạt đèn flash khi dùng off camere. Thứ nhất là dùng trigger ( điều khiển đèn không dây). Thứ 2 là kích hoạt ngay trên body. bác nào dùng 7D và 60D thì có chế độ này. hoặc 1 cách khác là chỉnh flash rời qua chế độ S (Slave) rồi bật flash cóc máy lên, hạ công suất flash cóc xuống thấp nhất, rồi bấm. Khi flash cóc đánh thì flash rời nhận đc ánh sáng của flash cóc và sẽ đánh theo....

Hình này em kích hoạt flash rời bằng flash cóc

Chỉnh sửa lần cuối:

dangnham

3. Dùng flash rời đánh trần: Dùng flash đánh lên trần nhà rồi ánh sáng dội ngược lại là 1 trong những cách chụp đèn rất thông dụng. Sử dụng cách này chủ thể và BG sẽ sáng đều nhau và chủ thể nổi đc hình khối. Cách dùng: Set trên máy : Iso 100-400, tốc 1/80-1/100s, khẩu 2.8-4 . Flash rời set hết công suất, và hướng thẳng lên trần nhà ( trần màu trắng ). Sau đó bấm.nếu sáng quá thì giảm công suất đèn cho phù hợp.

Thứ 2 là không dùng đèn : Thể loại này thì rất khó, em xin nói sau ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

dangnham

Hôm nào các bác ở Hà Nội đi chụp cho em bám càng với ạ. Anh em giao lưu offline đi ợ. Em cũng mới ngã xuống hố vôi thôi ạ

Ok, bác hôm nọ đi cùng tieubaocaca nhỉ. Bác pm em cái nick yahoo và số đt nhé, khi nào có kế hoạch chụp em alo :D
Số em đây: 01699.895.345
Yahoo: vanmaiyeuem_11055

Tieubaocaca

Active Member

Hihi. Nhiều vấn đề nhỉ? Nhưng đã xác định tụt hố vôi thì phải chịu thôi :D
Cảm ơn Kiukiu và dangnham nhé!

Sếp về QN ra vườn " hái hoa " tiện thể bắn hoa hả =))

Khi mới cầm máy sếp cứ bắn lia lịa đi, đừng ngại vấn đề kết quả ra làm sao, mấy ai sinh ra đã là thiên tài :-j
Sếp cứ up ảnh lên đầy đủ exif, ae biết đến đâu chỉ đến đấy ^^ , chào đón sếp đến với con đường đau khổ, vực sâu không đáy ;;)

Hihi. Tớ chả ngại dốt đâu, yên tâm :D

kiukiu

Well-Known Member

Các vấn đề cơ bản về chụp ban đêm và chơi đèn trong khoảng có thể lên được 1 tấm ảnh đủ sáng và rõ nét dangnham đã nói qua.

Tuy nhiên với bác Tieubao em nghĩ bác nên chọn ban ngày, trời quang mây tạnh, có nắng nhẹ để thực hành - vì đây là bài thực hành trong điều kiện tối ưu nhất, dễ xử lý và có nhiều cách thức thiết lập các thông số để ra các bức ảnh nhằm tiện so sánh.

Ánh sáng có thể nói là yếu tố quyết định sự thành bại của mỗi tấm ảnh, bởi vậy nên mục tiêu ban đầu của bác là chụp sao một tấm hình " đúng sáng " và " đủ sáng " đã.

Bác nên đọc qua về nhiếp ảnh cơ bản, có thể tìm thấy rất nhiều tài liệu bên vnphoto, hiểu rõ về máy móc của mình, Av, Tv, Iso rồi Ev - tạm thời bài đầu thế đã :D

p/s: tình hình này chả chóng thì chày lại bập vào L thôi =))

Tieubaocaca

Active Member

Các vấn đề cơ bản về chụp ban đêm và chơi đèn trong khoảng có thể lên được 1 tấm ảnh đủ sáng và rõ nét dangnham đã nói qua.

Tuy nhiên với bác Tieubao em nghĩ bác nên chọn ban ngày, trời quang mây tạnh, có nắng nhẹ để thực hành - vì đây là bài thực hành trong điều kiện tối ưu nhất, dễ xử lý và có nhiều cách thức thiết lập các thông số để ra các bức ảnh nhằm tiện so sánh.

Ánh sáng có thể nói là yếu tố quyết định sự thành bại của mỗi tấm ảnh, bởi vậy nên mục tiêu ban đầu của bác là chụp sao một tấm hình " đúng sáng " và " đủ sáng " đã.

Bác nên đọc qua về nhiếp ảnh cơ bản, có thể tìm thấy rất nhiều tài liệu bên vnphoto, hiểu rõ về máy móc của mình, Av, Tv, Iso rồi Ev - tạm thời bài đầu thế đã :D

p/s: tình hình này chả chóng thì chày lại bập vào L thôi =))

hihi. Từ lúc mua máy ảnh đến giờ chả làm được cái gì:D

Còn bức này mới chụp nữa nè các bác:

haihl

Member

Ok, bác hôm nọ đi cùng tieubaocaca nhỉ. Bác pm em cái nick yahoo và số đt nhé, khi nào có kế hoạch chụp em alo :D
Số em đây: 01699.895.345
Yahoo: vanmaiyeuem_11055

Ừ. Anh em mình đã gặp nhau rùi. Mình tên là Hải ( con ông QuanHL vì ông già mình tham gia HD nhìu mình ít thui ).
Đt: 0983207987
Yahoo: hai_pham8720

dangnham

Bức trên thì đã có tiến bộ hơn tấm hôm qua :D Ánh sáng tốt, nhưng vẫn out vì bác để DOF quá mỏng, f=1.8 thì khó mà nét đc lắm. Bác để f2.8 bắn nhé, hy vọng ngày mai lên hình sẽ nét căng :D

trungthuc20000

IMG_0674.jpg Máy bác tiểu bảo mới quá nhỉ
Khi nào bác tiểu bảo chụp được xxxxx tấm ảnh + Học ở diễn đàn thì chắc là trình sẽ cao lên ngay ấy mà
Đúng là cuộc sống nhiều lúc ồn ào tấp lập đôi khi ta sống chậm lại để ngắm 1 cái gì đó
Tình hình là em chưa đi HN chắc cũng sắp đi thôi khi nào đi thì em cầm ống lên cho bác
Em định mua 1-3 cái ống L ( 1 Cái chụp chân dung .2 Chụp maco và trẻ em .3 Chuyên để bắn tỉa ) Lộ trình sẽ mua dần dần vì mua ngay không có đạn
Có lẽ cuối năm nay sẽ ra máy 5DmarkIII Khi nào ra xem giá cả ra sao có lẽ em bán em Body 7D chuyển qua em này cho Khỏi lăn tăn

Tieubaocaca

Active Member

oạch.
7D bác vẫn còn lăn tăn thì ... 40D em biết làm thế nào?
Hôm nào lên HN nhớ cầm ống lên cho em nhé!
Thanks!

dangnham

IMG_0674.jpg Máy bác tiểu bảo mới quá nhỉ
Khi nào bác tiểu bảo chụp được xxxxx tấm ảnh + Học ở diễn đàn thì chắc là trình sẽ cao lên ngay ấy mà
Đúng là cuộc sống nhiều lúc ồn ào tấp lập đôi khi ta sống chậm lại để ngắm 1 cái gì đó
Tình hình là em chưa đi HN chắc cũng sắp đi thôi khi nào đi thì em cầm ống lên cho bác
Em định mua 1-3 cái ống L ( 1 Cái chụp chân dung .2 Chụp maco và trẻ em .3 Chuyên để bắn tỉa ) Lộ trình sẽ mua dần dần vì mua ngay không có đạn
Có lẽ cuối năm nay sẽ ra máy 5DmarkIII Khi nào ra xem giá cả ra sao có lẽ em bán em Body 7D chuyển qua em này cho Khỏi lăn tăn

Theo em bác nên mua 5D2 thôi ạ. Còn ống L thì theo em bác nên chơi 3 cái như sau : 24-70/2.8L + 70-200/2.8L non IS + 100/2.8L macro. Nếu bác thích thể loại phong cảnh, góc cực rộng thì làm cái 16-35/2.8L nữa là đủ bộ cho mọi thể loại ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

haihl

Member

Theo em bác nên mua 5D2 thôi ạ. Còn ống L thì theo em bác nên chơi 3 cái như sau : 24-70/2.8L + 70-200/2.8L non IS + 100/2.8L macro. Nếu bác thích thể loại phong cảnh, góc cực rộng thì làm cái 16-35/2.8L nữa là đủ bộ cho mọi thể loại ạ.
Em cũng mơ bộ ống như bác Nhâm nói. Giấc mơ còn xa xa...

haihl

Member

Mai mang cho e mượn nha. Để e sắm thêm cái vợt muỗi bắt mấy con về làm cả MACRO lào.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên