Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

Nhok

# Hoàn toàn là cảm nhận cá nhân và viết cũng không được xuôi theo dòng văn lắm vì em chỗ nhớ chỗ không, hy vọng các bác đọc xong đừng chê :D

Chính xác là chuyến đi của Nhok từ ngày 15-17/3 nhưng vì nhà có đám cưới nên giờ mới đi làm, rảnh rỗi viết lại chuyến đi. Chỉ có một từ MẠO HIỂM khi nghĩ lại những ngày đó :)).

Nhok rất thích biển vì vậy Nhok thường hay chọn những nơi có biển để đi, ngắm nghía và chiêm nghiệm cuộc sống, thay đổi môi trường không khí vài ngày ở nơi mình thích thì rất là tuyệt nhỉ :D

Cơ duyên đi chuyến đi này đến từ chuyến săn vé của Nhok. Mới đầu mình đã book ngày 8/3 về 10/3, vì là có chuyến đi ĐN ngày 4/4, muốn bay xa nhau một chút cho thoải mái, thế mà đêm đó quên mất cái ID của IB, nên chọn payment qua ATM machine, cuối cùng ra cây nó bảo, chị đã chọn IB rồi thì nếu ko thanh toán chị phải quay lại book code khác. Ngậm ngùi tiếc để rồi mấy hôm sau đang lang thang kiếm tài liệu công việc thì vào VNA và book được ngay chuyến này. Cơ duyên phết đấy ạ :))

Vì Tuy Hòa là một thành phố nhỏ nên nó chỉ có chuyến bay trừ ngày T7 vs T3, bay sáng sớm, nên trước ngày đi 1 tuần, Nhok đã chọn taxi cho chuyến đi này, vì sớm quá chẳng có xe mini bus nào đi, mà chứ check in mà chậm thì khỏi bay luôn nên chuyến nào em cũng phải đi ra sân bay sớm trước 2h, nên toàn phải lôi một cuốn sách đi để đọc giết thời gian ^^.

Chuẩn bị các loại kem :D

Vì nhà có đám cưới nên Nhok cũng phải chuẩn bị tất cả công đoạn đã được phân công từ trước, như là hoa hoét, xe cộ, váy vóc, trang điểm rồi bla bla…Túm lại, để đi được thì phải bỏ hết gánh nặng bị gông vào cổ đã. Nói chung là lần nào đi em cũng phải làm xong công việc của mình rồi mới rảnh rỗi đi chơi. Nên là cũng khá là mệt mỏi khi bắt đầu chuyến đi.

Hai bí kíp chuẩn bị khi đi

Sớm hôm đó, hẹn taxi 4h thì em dậy từ 3h, ngồi máy tính check lại các chỗ đi để còn đến đó có tài liệu để hỏi, hóa ra là cũng chả có ích gì vì vào đó người dân đã chỉ hết chỗ để đi rồi. Chuẩn bị đồ đạc từ hôm trước nên đúng 4h trốn nhà đi chơi :)). Đùa chút chứ vì là đã báo bố mẹ đi từ nửa tháng trước nên hai người quên, đến sáng sớm không thấy con đâu mới tá hỏa, alo thì đang ở trên mây rồi =))

Sân bay vắng bóng người :(

Lần đầu tiên em bay sớm vậy nên ra sân bay chả thấy người, đói ăn tạm mấy cái xúc xích, rồi ngồi chém gió với một bà đưa con đi Đài Loan, ngồi vạ vật rồi mới ra xem check choác gì thì lạ, quầy 77 nó nằm ở đâu nhỉ, đi tìm mấy bạn nhân viên hỏi mà chả thấy ai cả toàn mấy em bìa cứng toe toét mỗi đoạn check in :-<. Sau 10p lượn đi lượn lại thì gặp được một em, em chỉ nó ở tầng 1, mình thì cứ đinh ninh cả tầng 1 là check out =)). Hóa ra là bên cạnh JS. Thêm nữa, sáng sớm ra mấy cây ATM ở đó mà chả có cây nào rút được tiền, chết cha, hôm qua về lu bù việc không rút giờ trong ví có gần 1tr =)). Vào đó biết chỗ nào mà rút, thế là cứ loanh quanh lên xuống để canh giờ rút tiền :). Cuối cùng thì sau khi xuống check in em cũng đã rút được tiền, coi như an tâm hoàn toàn về chuyến đi rồi đó nha :)).

Cây ATM chết dí :))

:))

Ngồi chán quá nên em sinh ra nông nổi, chụp ảnh linh tinh :(

Quên không nói là cứ nghĩ thời tiết trong đó nắng nóng nên đã mang cơ số thứ để chống nắng và toàn mang váy với quần đùi, nhẹ tênh, để rồi phải hối hận (cái này sau em sẽ nói). Ngồi ở sân bay mà run cầm cập, vứa ngồi vào chỗ đã xin chăn để đắp cho nó ấm :((.

Ngồi cỡ 20p thì cái anh bên cạnh cựa quậy rồi quay sang hỏi: Em đi chơi à, sao lại đi một mình. Em cũng thật thà ‘Vâng, em toàn đi du lịch một mình, thường thì vào đó em hay make friend và như vậy nó vui hơn vì gần gũi được với nhiều người khác nhau sống ở môi trường khác”. Sau đó hai anh em mới chém gió tá hỏa tít mù, trên trời dưới biển =)), anh ý vào Phú Yên dự khai mạc Tennis gì gì đó, nói nhiều lắm cơ mà đại loại là vậy, rồi bảo mình nếu có thời gian thì alo cho anh bám đuôi với, mà chứ ks hắn ở cũng ngay gần ks mình ở :)). Tự dưng vui vì cảm thấy không bị lạc lõng :).

Bay từ 7h30 thì 9h xuống máy bay, lúc hạ cánh em tự nhủ “bm, biển đẹp thế”, mà chứ sân bay Đông Tác hạ cánh bên bờ biển luôn ý ạ. Phong cảnh hoang sơ mà heo hút làm em liên tưởng đến mấy làng quê xa xa HN, cũng chả có tý gì gọi là bon chen cả, và em thích cái đó.

Hai anh em lấy hành lý, sau đó thuê 1 taxi về ks, lúc đó mới có 9h10, rồi anh ý bảo “anh cho em mời cô bạn gái này ăn trưa, đưa bọn em đến quán nào nổi tiếng nhất thành phố này anh ạ”. Thế là đi đến quán cách TP tận 10km, và nó có món nổi tiếng là Bánh tráng thịt heo. Cả 3 vào quán và em vs hắn ngã ngửa =)). Vì nó khác hoàn toàn với suy nghĩ của em là giống ở ĐN và chỉ lạ chỗ mắm nêm. Đằng này, Bánh tráng thịt heo Tuy Hòa là món giống như thập cẩm về lòng lợn, thịt lợn ba chỉ luôn thái miếng như ăn cơm =)). Được cái nước mắm thơm, ngon lắm. Túm lại là ăn được 2 miếng đã thấy không hợp :)). Nghe nói là quán này cứ thứ 7 vs CN thì ko có chỗ để ngồi ăn, em suy ra, khẩu vị khác nhau thật. Trên đường đi và về, anh lái xe nói về tất cả các điểm ăn chơi và đường đi nước bước, chỉ có điều, hỏi tế nhị chút, tức là lúc em hỏi thu nhập dân ở đây như nào và của anh ra làm sao, thì:

- Ổng: Lương anh khoảng 2,8tr cả tháng
- Nhok *hoảng hốt* : Thật hả anh?
- Ô: ừ, nếu mà tết thì có thể được thưởng thêm 5, 10tr chứ những tháng này không có khách em ơi, dân ở đây toàn chạy 20k, 30k là căng, TP bé nên toàn đi xe máy chứ không có tiền đi taxi đâu em. Nãy giờ em có thấy tổng đài không có tiếng không? làm gì có ai đi taxi nên nó im re à, cho ngủm luôn.
- N *cười lăn lộn*: Vậy dân ở đây ít thế hả anh, ra đường em thấy lác đác hết ạ, chả thấy đông đúc mấy?
- Ô: Ừ, dân ở đây nghèo mà em, nên người ta vào SG làm thuê hết, tết về thì đông chật cả đường ấy :))
- N: Thế ở đây có chỗ nào chơi bời được hả anh?
- Ô: Chả có chỗ nào đâu em, chơi thì xuống biển thôi.
- N: Vậy dân ở đây không chơi bời gì hết ạ?
- Ô: Không, có mỗi đi ngắm biển thôi. Mà ở đây 9h tối là tắt đèn đi ngủ hết rồi.
- N *Im luôn* =))

Toàn cảnh món bánh tráng thịt heo Tuy Hòa :)

Vâng, đó chỉ là một mẩu đối thoại bé tý trong cái khoảng thời gian hơn 1h ngồi taxi với anh lái xe :)). Túm lại là vui. Rồi em về ks, check in sau đó anh Thành (anh bạn đi công tác) cũng về ks và họp hành, em ngủ vì quá thể là mệt =.=” đến tận 2h chiều. Định thuê xe đi lang thang nhưng mà nắng kinh dị luôn, còn bức bối nữa chứ, nên lại ngồi ở quầy lễ tân chém gió với em Hằng =)). Biết được thêm nhiều thông tin ở đây, chỗ ăn ngon, nơi nào nên đi và không nên đi, ngồi mãi đến 5h thì em bạn anh tieubao ra đón, đưa đi lung tung, ra cả biển chơi, mà lạnh, lạnh thấu xương luôn ấy :((.

Check in xong nhận phòng

Được em Hằng mang cho cái bản đồ, sướng như vớ được vàng :))

Đi lang thang ngắm thành phố ạ.

Ra biển xong rồi về cũng đã 7h thì anh T alo mời đi ăn tối, trong khi định đi ăn cùng cu em anh tieubao, đang phân vân thì thấy chú bé có điện thoại, hình như cũng bận, lại thôi, hẹn cậu em tối T7 qua trang trại chơi

Em chả biết ở đây có món gì đặc sản, gọi món thì toàn mực với lại nghêu nướng, lẩu hải sản, có mấy con tên là lạ mà chả biết mặt mũi nó ra làm sao =;. Túm lại vốn sống của em vẫn kém lắm :((. Vẫn cứ phải học thật nhiều nhiều nữa 8-|. Hai anh em ăn xong cũng đã gần 10, hắn lại có hẹn vs khách hàng nữa, nên em đi về ngủ cho sớm, để sáng T7 còn đi chơi

Hết ngày thứ nhất ở Tuy Hòa của em, túm gọn lại là định thuê xe đi loanh quanh thành phố cơ mà em ấy bảo hôm nay toàn xe khó đi, mai em sẽ đưa chị xe tốt nên đành đi dạo bộ :)). Cũng không có gì nổi bật nhưng được đi đến một nơi chẳng ai biết mình, tham quan tìm hiểu và có nhiều thứ hay ho thì rất đáng để dành thời gian thư giãn. Em dừng ngày đầu tiên ở đây. Còn ngày thứ hai sẽ toàn ảnh là ảnh vì nói thật là em đi trâu bò lắm :((

Chỉnh sửa lần cuối:

Nhok

# Ngày thứ hai tại Tuy Hòa [Part 1]

Sáng sớm, lấy xe và ra khỏi ks vào lúc 6h kém, thời tiết vẫn se se lạnh, Nhok đi đổ xăng và bắt đầu chuyến đi của mình. Đầu tiên là đi Mũi Điện hướng về phương Nam. Nó nằm ngay gần Đèo Cả, và đây là ranh giới giữa hai tỉnh Khánh Hòa và Phú Yên.

Trên đường đi xuống :))

Em không đói nhưng mà thấy nó là lạ nên dừng lại ăn, 2 loại bánh cơ mà quên tên rồi :(

Lâu rồi mới thấy ăn cơm sáng

Mặt trời lên rồi

Đầu tiên là đến Cảng Vũng Rô

Làng chài ở đó

Đường lên Mũi Điện

Và rất là nắng ạ :((

Nhok

# Ngày thứ hai tại Tuy Hòa [Part 2]

Điểm thứ hai là Hải đăng Đại Lãnh và Bãi Môn. Choáng váng vì quá đẹp, quá hùng vĩ và do đi một mình nên em thấy biển cực kỳ bao la, sợ như thể là tất cả mọi thứ sẽ sụp đổ xuống luôn :((

Do chụp lúc nắng lúc râm, hơn nữa điện thoại của em cũng vào dạng cổ nên chất lượng nó không được đẹp, em chỉ chụp để lấy làm kỷ niệm thôi <3. Lúc đấy, có mỗi 1 mình em đi lên đó, tất cả chỉ là tiếng sóng đập vào đá, và gió, gió to lắm, tại vì cao nên gió càng mạnh, lúc ý chỉ muốn khóc thôi vì sợ mà, tuy nhiên một cái gì đấy như kiểu thích thú nó cũng ngang tầm với sợ sệt, nên em vẫn đi, cơ mà lâng lâng =))

Ảnh xấu quá, chứ biển đẹp lắm ý :((

Trước tiên là phải đi đến Điểm Cực Đông. Sau một hồi leo trèo lên xuống cả đống tảng đá to đùng thì cuối cùng em cũng đến nơi mà nhìn thấy mặt trời mọc đầu tiên tại VN :))

Lúc đứng ở đây cảm giác như sắp bị biển nuốt chửng ấy ạ, mà lại có mỗi mình em ở nơi này nên càng sợ, cơ mà THÍCH lắm :)). Hùng vĩ và hoang sơ @};-

Biển ở đây rất nhiều đá, cả núi cũng thế, em rất thắc mắc :)). Ở nơi cực đông này có mấy mỏm núi nhìn xuống thấy rợn da gà ấy ạ :((, có một đường lên trên Hải đăng, nhưng phải nói là tinh thần thép và không sợ mới trèo qua mấy cái mỏm đá đó để lên được, còn đa phần yếu tim như em thì sẽ quay lại đường cũ và đi lên theo đường chính :p

Và ai cũng tò mò khi nhìn thấy em đi một mình :))

Chóng hết cả mặt đi lên, mà em mới bước chân ra ngoài đã sợ kinh khủng, gió như muốn bay người. Em sợ là vì đi một mình, chứ mà có thêm vài người đứng đó chắc mình phăng phăng ra đấy ý chứ :((. Mới đi được 1/3 vòng em đã chịu thua và quay vào, tim đập thình thịch :-SS

Bên ngoài nó thế này ạ

Nhok

# Ngày thứ hai tại Tuy Hòa [Part 3]

Sau khi đi 2 điểm kia thì Bãi Môn vừa là đường đi xuống vừa là nơi tham quan.

Đường đi xuống bộ đội cũng xây hết, đi rất an toàn cho dù nhìn từ trên xuống thấy sợ.

Nó là cát trắng đó ạ, nhưng lúc Nhok chụp thì nắng vỡ đầu nên nhìn nó vàng khè :(

Đây, trắng ạ :p

Một đội cỡ hơn 30 người, hình như CA Tuy Hòa, và cũng thấy đi một mình nên họ cũng mời vào ăn uống, em thì theo lịch còn phải đi rất nhiều nên đành chào tạm biệt ^^. Mà công nhận họ chịu thời tiết, nắng chang chang mà căng bạt rồi uống vs lại hát karaoke ầm cả 1 góc biển :)).

Về quán chú Mười uống nước và nghỉ ngơi, lại chém gió tơi bời :-<. Ngồi nghe chú kể rất là nhiều nơi, Nhok mang bản đồ ra và thế là ngồi gần 2h nghe chú tâm sự chuyện trên trời dưới biển, ngày xưa chú ở đâu làm gì, mà nói thật là đầu óc em nó chậm lắm, thích nghi được tiếng thì cũng mất ít nhất 1 tháng, đằng này chú cứ nói liên tục, mà em chả nghe được đủ và rõ câu, nên toàn cười trừ :((. Rồi mấy chú nữa chắc là hàng xóm đến góp chuyện và có cho em cái bánh này :x

Về sau xin phép, gưi lại chú vì không thấy đói, rồi ra xem mấy con tôm hùm con, mỗi con 300k đấy ạ, mà nhìn toét mắt mới ra là tôm hùm =))

Còn con tôm kia là tôm cơm hay đại loại vậy :))

Ngồi nghỉ đến khoảng 11h thì em về ks để nghỉ, chiều còn chạy lên hướng Bắc, đi đường ven biển chú chỉ.

Con xe đồng hành cùng em, đi ngon thôi rồi, mỗi tội phanh chân ko ăn, ăn phanh tay, lại còn phanh đĩa :((

VN mình đẹp lắm đấy các bác ạ :x

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

chị này về quê em nè, có đi Gành Đá Dĩa chưa vậy?
còn bánh tráng Hòa Đa sao k ăn cùng với bánh hỏi, cháo lòng? cháo lòng thì ở đâu cũng vậy thôi mà (bảo đảm ngon hơn ở SG nhiều)
Hải Sản thì có nhiều lắm chứ? sao chị kể ít vậy?
chị là phụ nữ chắc sẽ thích buổi tối nhăm nhi trái bắp mắm và bốc bưu, sao k thấy kể?

tinhyeu44

Member

Thân gái dặm trường, em Lan đi máu thế.

Nhok

Re: Ðề: Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

chị này về quê em nè, có đi Gành Đá Dĩa chưa vậy?
còn bánh tráng Hòa Đa sao k ăn cùng với bánh hỏi, cháo lòng? cháo lòng thì ở đâu cũng vậy thôi mà (bảo đảm ngon hơn ở SG nhiều)
Hải Sản thì có nhiều lắm chứ? sao chị kể ít vậy?
chị là phụ nữ chắc sẽ thích buổi tối nhăm nhi trái bắp mắm và bốc bưu, sao k thấy kể?

Cứ từ từ em, chị đi chỉ sót mấy chỗ thôi chứ Gành Đá Đĩa phải đi chứ lại, mà đúng rồi, quán đó tên là Hòa Đa sao ấy, nó gần Vietstar mà :D
Trong ảnh cũng có đủ những thứ em hỏi, chẳng qua chị không nhớ tên nên ko viết vào :))
Hải sản thì chị thấy ngta bảo mực là điển hình nhất, mà tối hôm đó ăn lẩu mực, mực 1 nắng nướng là quá thể đáng rầu, hai người ăn sao hết được thêm hả em =.="
Chiều qua rảnh rảnh mới up được hình, còn nữa em à :p. Chắc mai mới lại up được vì busy quá :-<

thienthanxanh

Active Member

Chuyến đi của bạn rất thú vị không khác gì những chuyến đi bên OTOFUN. Hóng các phần tiếp. Thanks

Nhok

Re: Ðề: Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

Chuyến đi của bạn rất thú vị không khác gì những chuyến đi bên OTOFUN. Hóng các phần tiếp. Thanks

Nói thật là em có rất nhiều thứ muốn viết nhưng do vốn chữ nghĩa nó ít cộng với trí nhớ kém cỏi, nhớ đến đâu thì viết đến đó. Nhưng thú thật là cảm xúc khi đứng ở những nơi mình đến thì không thể diễn tả hết theo kiểu này, chỉ là em muốn có một thứ để nếu mai kia có nhớ có quên thì vào đọc lại sẽ hồi tưởng thôi bác ạ. Và cũng muốn chia sẻ vs mọi người, và hy vọng sẽ có nhiều người muốn đi như em, tìm hiểu quê hương đất nước mình ^^

Many thanks, :x

HDCP

Super Moderators
2 cái gối mà có mỗi 1 người, thật là đáng tiếc :-"

HDCP

Super Moderators
Hát bài Ước gì của MT đi thím :D

"Ước gì em nằm chung một giường, ước gì được ôm em vào lòng" :-"
Lần sau có đi đâu thì Nhok ới anh một tiếng, sẵn sàng đồng hành cũng Nhok liền, đi một mình như vậy buồn lắm :x

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Re: Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

Đợi mốc mồm ra còn chưa thấy, em gần Phú Yên hơn bác, nếu mà ới em là khỏi phải mất tiền nhà nghỉ mà còn có nguyên 1 căn thoải mái để ở ngay trung tâm Phú Yên rồi (ko chém nhé!)
hôm nào về quê cần 1 chỗ nghỉ ngơi (k ở nhà) thì Dũng giúp anh ở căn nhà đấy nhé;)

genzo1984

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

Cứ từ từ em, chị đi chỉ sót mấy chỗ thôi chứ Gành Đá Đĩa phải đi chứ lại, mà đúng rồi, quán đó tên là Hòa Đa sao ấy, nó gần Vietstar mà :D
Trong ảnh cũng có đủ những thứ em hỏi, chẳng qua chị không nhớ tên nên ko viết vào :))
Hải sản thì chị thấy ngta bảo mực là điển hình nhất, mà tối hôm đó ăn lẩu mực, mực 1 nắng nướng là quá thể đáng rầu, hai người ăn sao hết được thêm hả em =.="
Chiều qua rảnh rảnh mới up được hình, còn nữa em à :p. Chắc mai mới lại up được vì busy quá :-<
chị ở PY chơi vài ngày thì thổ địa tha hồ dẫn đi thưởng thức cảnh đẹp + đặc sản quê hương PY
+ mực thì phải là mực cơm (hấp ăn mắm gừng hoặc đúc bánh xèo)
+ ốc bưu con vừa ăn (k to như ở SG), thịt thơm và ngọt lắm
+ gà nướng ở Sông Cầu (chị đi Gành Đá Dĩa thì chạy thêm 1 tí nữa)
+ đặc sản rừng: heo rừng, thỏ rừng, kỳ tôm...(đúng thịt rừng tự nhiên, khác hẳn mấy món này ăn ở SG)
+ chả dông, dông nướng lá lốt
+ ăn vặt có: bắp nướng nắm nêm, bánh bèo chén, bánh căn, bánh canh hẹ, bánh xèo, bánh cuốn...
nói chung vài món đó thì cũng đủ no nê. Phú Yên đi chơi khoảng 3 ngày là ok, thưởng thức cơ bản mấy món ngon đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:

vincle

Con wave phanh cơ thế kia mà bảo phanh đĩa :-<
cơ mà 20 thanks có post ảnh nude ko đấy người đệp :p

Nhok

Re: Ðề: Re: Ðề: Chuyến đi Tuy Hòa mạo hiểm của Nhok

chị ở PY chơi vài ngày thì thổ địa tha hồ dẫn đi thưởng thức cảnh đẹp + đặc sản quê hương PY
+ mực thì phải là mực cơm (hấp ăn mắm gừng hoặc đúc bánh xèo)
+ ốc bưu con vừa ăn (k to như ở SG), thịt thơm và ngọt lắm
+ gà nướng ở Sông Cầu (chị đi Gành Đá Dĩa thì chạy thêm 1 tí nữa)
+ đặc sản rừng: heo rừng, thỏ rừng, kỳ tôm...(đúng thịt rừng tự nhiên, khác hẳn mấy món này ăn ở SG)
+ chả dông, dông nướng lá lốt
+ ăn vặt có: bắp nướng nắm nêm, bánh bèo chén, bánh căn, bánh canh hẹ, bánh xèo, bánh cuốn...
nói chung vài món đó thì cũng đủ no nê. Phú Yên đi chơi khoảng 3 ngày là ok, thưởng thức cơ bản mấy món ngon đấy.

- Hôm đó có ăn mực, nhưng ko phải cái loại đó, ông bạn Thành kia đi tiếp khách từ sáng đến tối chắc được đãi món mực cơm này rồi =)). Khổ thân, lúc tối đi dạo TP vs Nhok cứ bảo chắc anh giã từ mực từ đây vì ăn 5 bữa thì cả 5 đều ăn mực =))
- Ốc thì mình hông bít, còn đi lên Sông Cầu thì bài tiếp sau mình sẽ viết chi tiết, vì phải có lý do thì tên theard mới là MẠO HIỂM chứ, vấn đề là mình muốn đi cả Vịnh Xuân Đài cơ ấy :-<
- Quan điểm của mình là xuống biển thì chỉ ăn đồ biển thôi, hơn nữa, thịt rừng tự nhiên mình không thích lắm ^^
- Nói mới nhớ, con dông giống mấy con thằn lằn ghê, hôm ý cứ nháy nhau ăn xong ra ngó là bọn mình ko gọi nữa =))
- Ăn vặt thì có, lang thang ăn mà chỉ sợ đau bụng vì ăn tả phí lù, được cái mấy cái này ko chụp ảnh :p

Mấy thím chưa gì đã sồn sồn lên là nào X_X, đi một mình ở thế cho nó sướng chớ :)). Sắp tới 4/4 mình vào ĐN có bạn nào bám càng không đấy :))

Con wave phanh cơ thế kia mà bảo phanh đĩa
cơ mà 20 thanks có post ảnh nude ko đấy người đệp

Chả biết, nó giống cái xe mà ngày xưa bị ngã xe đến giờ vẫn bị sang chấn tâm lý :-<
Mà nude với niếc cái giề, đầu để làm cảnh à :-L

cuongdoanvan

Well-Known Member

Nhok là lady à , nhìn nick cứ tưởng boy chứ kkkk

genzo1984

Well-Known Member

nói về đồ biển thì ở PY có nhiều loại cá ngon, giống như ở Nha Tràng và Phan Thiết. tuy nhiên có một vài loại cá mà chỗ khác không có, em lại quên tên mất
nói chung PY là tỉnh nhỏ và nghèo, được cái hoang sơ và có nhiều chỗ khám phá. chứ k như Nha Trang, những cảnh đẹp đều được khai thác du lịch hết rồi

Bên trên