Chuyện kể về Dune và xuất âm thanh cho cổng Opt/Coax cho anh em rút kinh nghiệm!!!

training

Well-Known Member
Vì lí do tế nhị nên em xin giấu tên NPP sản phẩm của em, chỉ kể lại câu chuyện coi như 1 kinh nghiệm để anh em tham khảo

Thực sự chuyện này xảy ra cũng 1 phần là bởi vì cái sự DỐT của em. Chả là sau khi ngâm cứu 1 thời gian rồi tẩu hỏa vì DAC, em chạy qua bác Nhân jbl múc luôn em CDP HK HD990 về vừa chạy CD vừa làm DAC nghe lossless. Nguồn xuất là Dune Prime BD3.0. Để nối HDP ==> CDP em dùng dây optical Yarbo (trị giá 450k - chắc là ko dỏm đâu). Trưa nắng chang chang em hí hửng chạy qua bác Nhân bê em HD990 về, nối dây optical vào và hồi hộp nhấn nút source thì ...ôi thôi... sao ko có tín hiệu...., 990 hiện lên dòng chữ lạnh lùng "no signal". Test thử lại dây thì tín hiệu ra vào vẫn đỏ quạch, cổng optical out của HD990 vẫn ngon. Kết luận ngay là cổng optical out của Dune đã ra đi, em ngậm ngùi bê em Dune lên bảo hành ở NPP. Vui vẻ, lịch sự, các em nhân viên nhận máy, kiểm tra, hứa hẹn sẽ test đầy đủ rồi ghi giấy và hẹn khi nào xong sẽ gọi điện ngay.
1 ngày sau, mobile reo vang, giọng nói thỏ thẻ dễ thương của em nhân viên của NPP mời em lên lấy em Dune về. Đang kẹt đạn (mới bê em HD990 về mà;;)) nên em phải hỏi ngay là chi phí hết bao nhiêu??? Dạ, bọn em bảo hành ko mất tiền anh à ==> trời ơi mình xúc động đậy quá, công nhận NPP uy tín nên sẹc vít chuẩn ko cần chỉnh :-bd. Lại hùng hục phi lên vào trưa nắng chói chang nhưng ko hề thấy mệt (vì sắp đc thưởng thức lossless chất lượng cao mà :))), vừa vào phòng thì em kỹ thuật phán 1 câu xanh rờn: Chưa sửa được anh ạ, model này dừng SX nên bọn em phải đặt linh kiện 2, 3 tháng nữa mới về. Khổ thân thằng bé mặt méo xẹo lủi thủi ra về, chỉ dám than thân trách phận là sao mình đen thế (cho đến giờ em vẫn chưa bực mình tí gì với NPP nhé).
Tự nhủ là thôi hỏng cổng optical rồi thì ta chiến cổng coxial, em nghiến răng nghiến lợi bỏ ra mấy lít 1 em dây coxial rồi lại hì hục đè em Dune ra cắm ra cắm vào. Đến lúc nhấn nút source thì ........... trời ơi.......vẫn là "no signal". Why why why?????
Chả lẽ Dune lại đi nốt cả cổng coxial sao? hay là HD990 mới mua đã ngủm? Bực mình và hoang mang quá, em nhấn nút PLAY trên Dune thì .... tèn tén ten......HD990 hiện ngay lên "PCM 41,1 khz".....:)):)), âm thanh của Lệ Quyên trong "Để nhớ 1 thời ta đã quên" phát ra sao mà ngọt đến thế:x.
Đến lúc này em chợt mang mang nhận ra cái gì đó, mang cọng optical ra check lại, và cũng như cổng coxial, khi ấn play thì tín hiệu mới xuất ra. Yeah...=D>=D>, giờ thì em mới hiểu ra cái sự ngu dốt của mình nhưng cũng hiểu thêm 1 số điều về bên kỹ thuật của NPP: vô trách nhiệm hoặc là chả biết gì về kỹ thuật cả. Em đã dặn kiểm tra kỹ lại dùm cổng optical vì chưa bao giờ thấy cổng này hư ==> okie anh, vậy mà đến khi quay lại phán xanh rờn là đặt linh kiện nước ngoài về mất mấy tháng. Có hiểu biết tại sao ko check đc là cổng optical vẫn bình thường, hay là các em ấy ngại không muốn sửa nên phán bậy như vậy để em bỏ cuộc???? Hên là mình check lại chứ 3 tháng nữa các em ấy gọi lên thay cổng optical hết bao nhiêu xèng chắc mình cũng nhắm mắt mà thay thôi.
Túm lại nhờ cái ngu của mình mà em hiểu ra được một số thứ hay ho, kể ra đây để các bác rút kinh nghiêmh test đồ thật kỹ trước khi mang đi sửa nhé[-X[-X

P/s: mod xem hợp với box nào thì chuyển cho em nhé, tks mod....
-

Ðề: Chuyện kể cho anh em rút kinh nghiệm!!!

Hơ hơ , hay không bằng hên , Bác may mắn đấy nếu bên NPP mà kiểm tra là bác toi thêm vài xị là nhẹ

training

Well-Known Member

Đọc dài quá mà ko hiểu :D
Ko lẽ bác training cắm dây mà quên nhấn play ah??? Rồi kết luận cổng hỏng đem bảo hành luôn?
Nếu đúng vậy thì cái kinh nghiệm này chán quá, heeeeee
Dạ đúng thế, (thế em mới bẩu là em ngu) nhưng cái bực của em là bọn bảo hành nó đeck check gì cả rồi phán là 3 tháng sau order linh kiện về thay bác ạ ===> thế thì sinh ra thằng kỹ thuật để làm gì????

training

Well-Known Member

Hơ hơ , hay không bằng hên , Bác may mắn đấy nếu bên NPP mà kiểm tra là bác toi thêm vài xị là nhẹ
Ke ke, em cũng nghĩ là em hên, nó mà kiểm tra thấy ko hỏng ko khéo nó lại chọc cho toi luôn nhỉ :))

lehoang40

Ðề: Chuyện kể về Dune và xuất âm thanh cho cổng Opt/Coax cho anh em rút kinh nghiệ

Cái kinh nghiệm này nhỏ nhưng cũng nên kể ra, tùy con DAC mà nó sẽ báo có tín hiệu hay không. Với Arcam rDAC, Atoll DAC 100 thì chỉ cần nối đúng cổng Coaxial hay Optical là nó báo đèn xanh ngay. Với PS audio digital link III thì phải ấn nút play nó mới bật đèn xanh.

tong_1503

Active Member
Ðề: Chuyện kể về Dune và xuất âm thanh cho cổng Opt/Coax cho anh em rút kinh nghiệ

mấy thằng kỹ thuật này (cũng như các TTTM Điện máy khác) thật ra "đa số" đều dốt về kỹ thuật lắm, mỗi chỗ chỉ có 1, 2 thằng giỏi thôi, may ra gặp được mấy thằng này thì đỡ, còn lại chỉ toàn là biết sơ sơ rồi phán bừa, vô trách nhiệm, chủ yếu bán được hàng! Em có kinh nghiệm 1 lần ra Nguyễn Kim (Q1), thằng kỹ thuật tư vấn bán hàng không biết là có nhạc DTS 5.1, nó nói chỉ có phim thôi, nhạc thì chỉ có 2ch, nó làm như rành lắm nói mình giống như trên mây xuống (em kêu nó thử đĩa nhạc DTS để test dàn máy 5.1)! Mình cũng bó tay với tụi này! Lúc mua dàn máy về thằng kỹ thuật giao máy mình nhờ nó connect với HDP bằng cổng Optical nó cũng không biết, chỉ biết bỏ đĩa vô test! Nó còn nói: anh biết đọc tiếng Anh thì coi rồi setup dùm em! Đúng là bó tay! Nói tóm lại là tụi nhà PP chỉ lo bán được nhiều hàng, còn khâu kỹ thuật và hậu mãi thì bèo bọt lắm!

training

Well-Known Member

Em chưa dùng DAC bao giờ nên mới ko biết vụ nhấn PLAY anh ạ, cứ tưởng cắm vào mà "no signal" thì là teo rồi chứ :)) :))

mourinho2

Ke ke, em cũng nghĩ là em hên, nó mà kiểm tra thấy ko hỏng ko khéo nó lại chọc cho toi luôn nhỉ :))

Thường thì NPP của Dune ở VN họ chăm sóc khách hàng khá tốt bác ạ, chỉ có điều đôi khi nhân viên tiếp nhận có thể họ chưa có điều kiện dùng thường xuyên để mà rút kinh nghiệm như bác được, bác nên thông cảm cho họ. Em cũng từng phải bê em Dune Duo đi đổi cái khác chỉ vì chưa test kỹ tính khí của em Dune (cũng lại xuất âm thanh qua HDMI). Sau khi bê cái mới về rồi mới mò ra được nguyên nhân :D.

cuongdoanvan

Well-Known Member

he he , túm lại bác chủ vẫn cỏn hên . con dune vẫn ngon lành . đọc tựa củ bác mà em hết hồn vì em mới chơi con duo , chỉ chút bực mình thôi bác . nhưng mà củng là kinh nghiệm cho anh em . thanks

VAN_LOC

Well-Known Member

Khi có tín hiệu HD 990 mới nhận .

audio&video

Active Member

he he , túm lại bác chủ vẫn cỏn hên . con dune vẫn ngon lành . đọc tựa củ bác mà em hết hồn vì em mới chơi con duo , chỉ chút bực mình thôi bác . nhưng mà củng là kinh nghiệm cho anh em . thanks

cũng là kinh nghiệm hay cho người mới chơi DUNE.

training

Well-Known Member

Thường thì NPP của Dune ở VN họ chăm sóc khách hàng khá tốt bác ạ, chỉ có điều đôi khi nhân viên tiếp nhận có thể họ chưa có điều kiện dùng thường xuyên để mà rút kinh nghiệm như bác được, bác nên thông cảm cho họ. Em cũng từng phải bê em Dune Duo đi đổi cái khác chỉ vì chưa test kỹ tính khí của em Dune (cũng lại xuất âm thanh qua HDMI). Sau khi bê cái mới về rồi mới mò ra được nguyên nhân :D.
Nhưng người test là kỹ thuật mà bác, thà nó trả lời là em ko test được cho nó nhanh, mình còn đỡ bực :))
Con nào chả thế bác ơi, phải nhấn .. play hết, nếu ko thì cũng phải .. enter :D
Người còn phải nhấn PLAY mới chạy nữa là máy bác nhỉ :))

mourinho2

xin lỗi bác chủ em post lộn bài

Chỉnh sửa lần cuối:

linhuyen

Active Member

Em không hiểu bác chưa nhấn play ở đâu ạ ? ở HDP hay HD990 ? Nếu mà ở HDP thì chẳng riêng gì Dune mà nguồn phát nào mà chẳng cần nhấn play nó mới chạy . Còn ở HD990 em nhấn nút Soure trên Remoter sang Optical in nó hiện lên 48Hkz còn khi play nhạc lossless nó hiện 44.1 hkz

Bác chủ ơi cho tý cảm nhận về em DAC này: trước và sau khi có em này. e cũng đang quan tâm đến cái Dac đic này ;;). thanks

tamdamsg

Member

Em po tay bác toàn thân luôn... hehhe

training

Well-Known Member

Em không hiểu bác chưa nhấn play ở đâu ạ ? ở HDP hay HD990 ? Nếu mà ở HDP thì chẳng riêng gì Dune mà nguồn phát nào mà chẳng cần nhấn play nó mới chạy . Còn ở HD990 em nhấn nút Soure trên Remoter sang Optical in nó hiện lên 48Hkz còn khi play nhạc lossless nó hiện 44.1 hkz
Em chưa nhấn play trên Dune bác ạ. Khổ, cả đời em giờ mới đua đòi chơi DAC lần đầu mà, với lại em đã thử cắm dây optical từ đầu optical out của HD990, ko cần phải nhấn gì cả dây nó đã đỏ lòe luôn rồi, trong khi ở Dune thì nó đen xì nên mới thành chuyện chứ :))
Bác chủ ơi cho tý cảm nhận về em DAC này: trước và sau khi có em này. e cũng đang quan tâm đến cái Dac đic này ;;). thanks
Em văn kém bác đừng cười nhé. Qua HD990 nghe lossless thấy âm thanh chi tiết hơn và cũng giàu nhạc tính hơn. Nghe Lệ Quyên, Bằng Kiều, Quang Lê thấy ngọt ngào quá đi... nói chung là NGON, BỔ không rẻ lắm :p

Bên trên