Chuyên mục 2 Kênh Stereo .

DAIYOU

Active Member
Chuyên mục này sẽ bao gồm tất cả các chủ đề ,yêu cầu phối ghép từ bộ loa ,Ampli ,Pre,Pow ,CD nguồn nhạc......

Các bác nào đang sở hữu bộ dàn và kinh nghiệm xin mời chia sẻ cùng anh em ,vừa giúp cho người mới dễ hiểu vừa nâng cao tầm hiểu biết đúc kết làm kinh nghiệm cho anh em cũ.

Không quan trọng bộ dàn đắt tiền hay rẻ tiền ,miễn sao sự chia sẻ này theo chiều hướng từ phía người chơi 1 cách trung thực và khách quan nhất.

Thanks!

tuanaiai

Active Member
Ðề: Chuyên mục 2 Kênh Stereo .

Ao ước bao nhiêu anh em sở hữu một bộ dàn nghe nhạc hay để thư giãn. Nhưng con đường thật trông gai. Có tiền mua được bộ dàn âm thanh khủng nhưng chưa thấm cái sự nghe, phân biệt đâu là âm thanh hiend và hifi, phối ghép không tốt sẽ cho ra 1 thứ âm thanh rất khó nghe, càng nghe càng mệt. Ngược lại có nhiều đôi tai rất thính, cộng chút đi nghe nhiều, chịu khó học hỏi....bộ dàn tuy giá trị rất cỏ nhưng âm thanh rất có võ...

Và 1 điều không thể trối cãi khi có được những thiết bị hiend, phối ghép tốt, phòng óc chuẩn thì Hiend vẫn là Hiend mà Hifi không thể có được những chất âm ma quái như bộ dàn Hiend trình diễn.

Tóm lại sự chơi này đậm chất nghệ thuật và đòi hỏi lắm công phu và tiền bạc.

Khai đao chỉ có thể. Kaka.

tuanaiai

Active Member

-------------------------------------------------------trùng bài

bao0102

Active Member

điển hình như mình phải không bác Tuấn.:D
Cái món này hao của và tốn công sức quá ah.
Em vẫn mê bộ loa Klips của bác.Tiếc là không có đạn để rước em nó về.
Ao ước bao nhiêu anh em sở hữu một bộ dàn nghe nhạc hay để thư giãn. Nhưng con đường thật trông gai. Có tiền mua được bộ dàn âm thanh khủng nhưng chưa thấm cái sự nghe, phân biệt đâu là âm thanh hiend và hifi, phối ghép không tốt sẽ cho ra 1 thứ âm thanh rất khó nghe, càng nghe càng mệt. Ngược lại có nhiều đôi tai rất thính, cộng chút đi nghe nhiều, chịu khó học hỏi....bộ dàn tuy giá trị rất cỏ nhưng âm thanh rất có võ...

Và 1 điều không thể trối cãi khi có được những thiết bị hiend, phối ghép tốt, phòng óc chuẩn thì Hiend vẫn là Hiend mà Hifi không thể có được những chất âm ma quái như bộ dàn Hiend trình diễn.

Tóm lại sự chơi này đậm chất nghệ thuật và đòi hỏi lắm công phu và tiền bạc.

Khai đao chỉ có thể. Kaka.

tuanaiai

Active Member

điển hình như mình phải không bác Tuấn.:D
Cái món này hao của và tốn công sức quá ah.
Em vẫn mê bộ loa Klips của bác.Tiếc là không có đạn để rước em nó về.
Mình tiếc là nó cũng ra đi theo chồng mới lâu rồi. Hay trong tầm giá, huyền thoại trong tầm nhìn.Kaka.

DAIYOU

Active Member

Nhà mình trật trội nên không đủ khả năng rinh thêm về nhà.

Hiện tại đang đooi loa Klipsch f20 nghe lossless là chủ yếu,với Reveiver Denon 591 nghe nhạc nhẹ thấy tạm ổn ,giải cao là hay nhất,giải mid thì thường quá ,bass thì mềm nhưng không mỏng.

Đổi qua CD cỏ nghe hay hơn nghe lossless từ Dune.Em nghe ké các Bác nhiều hơn nghe dàn mình thấy nó cùi cùi sao đó ......:D

Chắc phải kiếm cái ampli Stereo cho em nó quá.

Bộ này phù hợp túi tiền ,hợp với ai mới nghe và thiên về phim ảnh ,xem phim nhờ có tép còi nên nghe rất rõ hiệu ứng.

Hóng các Bác lão tướng nhà mình chia sẻ.

thinhkappa

Well-Known Member

Nhà mình trật trội nên không đủ khả năng rinh thêm về nhà.

Hiện tại đang đooi loa Klipsch f20 nghe lossless là chủ yếu,với Reveiver Denon 591 nghe nhạc nhẹ thấy tạm ổn ,giải cao là hay nhất,giải mid thì thường quá ,bass thì mềm nhưng không mỏng.

Đổi qua CD cỏ nghe hay hơn nghe lossless từ Dune.Em nghe ké các Bác nhiều hơn nghe dàn mình thấy nó cùi cùi sao đó ......

Chắc phải kiếm cái ampli Stereo cho em nó quá.

Bộ này phù hợp túi tiền ,hợp với ai mới nghe và thiên về phim ảnh ,xem phim nhờ có tép còi nên nghe rất rõ hiệu ứng.

Hóng các Bác lão tướng nhà mình chia sẻ.

Vậy mà cái Dune D1 của bác Dương nghe nhạc hay ngang ngửa cái CDP Sony 555ESJ của e ấy.:))

DAIYOU

Active Member

Vậy hả ,chắc tại mấy cái Disc Bác Tuấn ghi chất lượng hơn file FLAC nên nghe hơi khác.

tuanaiai

Active Member

Vậy hả ,chắc tại mấy cái Disc Bác Tuấn ghi chất lượng hơn file FLAC nên nghe hơi khác.

Các bác nên chơi file WAV hoặc NRG sẽ chất lượng hơn file FLAC, nhưng cũng có nhiều trường hợp WAV, NRG còn dở hơi hơn FLAC. Túm lại mình phải cần có 1 bộ dàn kha khá thử nguồn nhạc trước khi ghi ra đĩa CD để làm cái móc phán xét nguồn nhạc. Gần đến khang cafe có chương trình thẩm âm những đôi loa Hi End do người Việt Nam mình làm, anh này cũng còn rất trẻ nhưng trình độ thì như lão làng đáng để mình học hỏi. Nếu các bác ủng hộ thì em sẽ mời anh em bên HDBH tham gia cho vui.

Ali Acoustics -Music Reference

" TIÊN PHONG LOA CHẤT LƯỢNG CAO CỦA NGƯỜI VIỆT "
Tham khảo thêm .: ALI ACOUSTICS * MUSIC REFERENCE :.
VNAV • Xem chủ đề - Cùng đăng ký "Chương trình nghe thử loa tại nhà 2013"

bao0102

Active Member

em ủng hộ 2 tay.cứ của Việt nam là ủng hộ liền à.Vừa vô link bác gửi,thấy đôi lao 73 củ nhìn mê thật.@-)

tuanaiai

Active Member

Em không quảng cáo dùm bác Ali, em chỉ hiếu kỳ muốn nghe loa hiend Viet, ủng hộ tinh thần của bác Tuấn Ali người dám nghỉ dám làm với câu Slogan bên dưới. Các bác cho em xin phép chia sẽ thông tin bên dưới cùng bao anh em yêu nhạc. Nếu phạm quy em xin phép xóa và gửi lời xin lỗi đến cùng các bác.

.: ALI ACOUSTICS * MUSIC REFERENCE :.

Qua trao đổi cùng anh Tuấn Ali, em có mượn được vài đôi loa của Shop. Em xin phép setup hệ thống tại cafe khang và anh em tập chung nghe tại đây, các bác nào đang có Ampli mà muốn thử xem có hợp với những đôi loa trên em sẽ cắm rút thử luôn :) .
Sau đây em thay mặt trân trọng kính mời các bác Audiophile và các bác hội khác quan tâm đến khang café để cùng thưởng thức, tìm hiểu chất âm loa hiend Việt Nam, giao lưu và học hỏi.

Ngày 6,7,8 tháng 12 năm 2013.
Thời gian:
+ Sáng: 9h00 - 12h00
+ Chiều: 13h00-16h00
+ Tối: 19h00-21h00
Địa điểm: Tuấn Khang Audio - café khang
Địa chỉ: 11/5, Khu phố 4, Phường An Bình, Biên Hòa, Đồng Nai.

Hỏng có tính phí tham gia gì hết ráo, vui là 9 học hỏi là 10. Đông đúc anh em đi tăng 2 cho vui :)

Trân trọng kính mời.

Mọi thắc mắc về sơ đồ dẫn đường Alo 0918.535326 Gặp Tuấn.

bao0102

Active Member

các bác vô chém dùm em đôi loa nào nghe nhạc vàng hay mà có giá từ 10t đổ về hen.Hàng cũ cũng được.cám ơn các bác nhiều.

tuanaiai

Active Member

Âm thanh HI-END là gì?

Bộ dàn Hi-End tuy cũng dùng để thưởng thức âm nhạc trong gia đình nhưng nó hoàn toàn khác với các thiết bị âm thanh thông dụng. Các sản phẩm âm thanh Hi-End phối hợp với nhau và hình thành nên một hệ thống các thiết bị tái tạo âm thanh rất độc đáo. Chúng không giống những hệ thống stereo vẫn được bày bán rộng rãi trong các cửa hàng hay siêu thị điện tử.

Đặc trưng của âm thanh Hi-End thể hiện rất rõ qua các thiết bị âm thanh Hi-End. Chúng được thiết kế bằng tài nghệ và nhạc cảm của những kỹ sư, những nghệ nhân đam mê âm nhạc. Ở họ có những kỹ năng thuần thục để chế tạo ra các thiết bị âm thanh cùng đôi tai cảm nhận tinh tế những âm thanh do các sản phẩm của mình tạo ra, để từng bước đưa người nghe đến gần hơn với âm thanh thực sự.

Trong suy nghĩ của nhiều người, thiết bị âm thanh Hi-End luôn là những thiết bị phức tạp với nhiều tính năng cao siêu và giá cả trên trời và chúng chỉ hướng đến túi tiền của triệu phú. Thậm chí có người còn cho rằng âm thanh và thiết bị Hi-End rất phức tạp, chỉ dành cho những người trong nghề, hay những thính giả sành điệu, những người giàu có thích khoa trương mà không phải dành cho những người bình dân. Tất cả những điều trên không thuộc về âm thanh Hi-End vì:

Thứ nhất, thuật ngữ “Hi-End” là đề cập đến khả năng trình tấu của một sản phẩm, không liên quan đến giá cả của nó. Nhiều hệ thống thực sự là Hi-End nhưng giá tiền lại thấp hơn giá của các hệ thống “tất cả trong một” bán trong các cửa hàng, có các bộ dàn có giá vừa phải song đã thể hiện chất lượng xuất sắc. Đó là những bộ dàn nằm trong khả năng tài chính của nhiều người tiêu dùng bình dân. Tuy nhiều thiết bị Hi-End không rẻ tiền, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn phải đi vay tiền để mua trả góp một bộ dàn chất lượng. Thực ra, nhiều bộ dàn được coi là nghe tuyệt đỉnh đôi khi không đắt đỏ như bạn tưởng.

Thứ hai, âm thanh Hi-End thuộc về vấn đề cảm nhận âm nhạc. Trên thực tế, chính các hệ thống Hi-End thực thụ lại dễ sử dụng hơn các hệ thống âm thanh sản xuất hàng loạt đang bày bán trên thị trường với chất lượng âm thanh trung bình. Do đó, các thiết bị Hi-End thường rất giản dị, hoàn toàn không có những tính năng, chi tiết phức tạp, kho vận hành. Âm thanh Hi-End chỉ tập trung vào chất lượng âm nhạc không tập trung vào xử lý các hiệu ứng âm thanh giả tạo. Âm thanh Hi-End là âm thanh dành cho người yêu nhạc, chứ không phải những người mê các tính năng của đồ điện tử.

Thứ ba, bất kỳ ai thích nghe nhạc cũng có thể cảm nhận được ngay cái hay, cái đẹp của một màn trình diễn âm thanh hay. Không cần phải có “một đôi tai vàng” mới phân biệt được âm thanh nào là âm thanh đẹp. Sự khác nhau giữa việc thể hiện âm thanh tốt hay kém rất dễ nhận biết. Những phản ứng - thông thường là ngạc nhiên và thích thú - khi lần đầu tiên nghe một hệ thống âm thanh Hi-End thực thụ, có thể bắt gặp ở tất cả mọi người, nếu bạn yêu thích nhạc.

Vậy âm thanh Hi-End là gì ?

Đó là khi mà các thiết bị âm thanh bị quên lãng, chỉ có các nhạc công và ca sĩ hiện hữu trong phòng nghe của bạn. Đó là khi mà bạn cảm thấy tiếng nói của người sáng tác và người trình diễn vượt qua không gian và thời gian để đến với bạn, chuyện trò với bạn. Đó là khi bạn cảm thấy như đắm chìm trong những cơn sóng dạt dào của đại dương âm nhạc… Và đó là khi thế giới vật chất hoàn toàn biến mất, chỉ còn lại tiềm thức của bạn với âm nhạc – đó chính là âm thanh Hi-End

Nguồn http://www.songamthanh.com.vn/vi-vn/zone/422/item/988/page/4/item.cco

Chỉnh sửa lần cuối:

langthangvn33

Uploader

Các bác nên chơi file WAV hoặc NRG sẽ chất lượng hơn file FLAC, nhưng cũng có nhiều trường hợp WAV, NRG còn dở hơi hơn FLAC. Túm lại mình phải cần có 1 bộ dàn kha khá thử nguồn nhạc trước khi ghi ra đĩa CD để làm cái móc phán xét nguồn nhạc. Gần đến khang cafe có chương trình thẩm âm những đôi loa Hi End do người Việt Nam mình làm, anh này cũng còn rất trẻ nhưng trình độ thì như lão làng đáng để mình học hỏi. Nếu các bác ủng hộ thì em sẽ mời anh em bên HDBH tham gia cho vui.

Tham khảo thêm .: ALI ACOUSTICS * MUSIC REFERENCE :.
VNAV • Xem chủ đề - Cùng đăng ký "Chương trình nghe thử loa tại nhà 2013"

Tuấn ơi em nghe loa này chưa ... ủng hộ cho thương hiệu Việt

DAIYOU

Active Member

Để thưởng thức Hi- End thì nhiều người chưa từng trải ,vì thiết bị khá đắt tiền,khả năng nhận thức ,trình độ nghe còn kém xa nên mình chưa cảm nhận hết cái hay của thiết bị.

Có nhiều câu hỏi đặt ra ,dầu tư bộ loa bao nhiêu tiền ,phòng ốc và thiết bị gồm những gì ,tiêu tán âm có cần thiết không?Nghe âm nhạc hay nghe thiết bị?....

Tất cả câu hỏi trên đều có lý do của nó,với đẳng cấp không quá cầu kỳ về nghe nhạc mình lựa chọn đầu tiên sẽ là khả năng đầu tư thiết bị ,có ít chơi ít có nhiều chơi nhiều,miễ sao đáp ứng nhu cầu thỏa mãn âm nhạc.Nghe nhạc phỉa phù hợp tâm trạng nhất là những lúc mưa nhỏ ,đêm khuya ,lúc buồn...cảm nhận thấy hay rõ rệt.

Chọn lựa thiết bị cũng rất là khó với người am hiểu lại càng khó hơn,người nghe tốt phải là người cảm nhận được bộ loa thể hiện ở các cung bậc cảu âm nhạc ,phân biệt từng giải âm thanh của nó ,chọn loa hay chọn thiết bị và thể loại nhạc của từng người đó là sở thích cá nhân.

100% những người mới nghe nhạc đều lựa chọn loa phải có âm trầm thật mạnh tức ngực như thể loại Dane ,Pop,Rock...họ không quan tâm đến giải mid và treble.

Ngoài ra có những người thích nghe nhạc vàng ,acoustic cần có mid thật hay và ngọt ngào ,để thể hiện tiếng ca sỹ thật gần với âm hình sao cho ca sỹ dường như đúng trước mặt.

Âm bass hầu hết ai chơi nhạc cũng mong muốn tìm kiếm cho mình một giải trầm thật sâu ,trầm lắng ,không bị đục ,có người thích tiếng lực nhưng cũng có người thích tiếng mềm nhưng không mỏng.

Âm hình cũng là điều quan trọng để thể hiện sân khấu âm nhạc 1 cách chọn vẹn,diều này phải đòi hỏi vị trí ta đặt loa trong phòng,chỉ cần xê dịch nhỏ là đã khác ,có người nói âm hình rất dễ setup ,tuy nhiên không phảo lúc nào cũng đúng, khi nghe co người thích tiếng ca sỹ lộ ra đằng trước bộ dàn ,có người thì thích lui về còn bản thân người nghe thì nghĩa sao? Đa số những anh em nhà trật không có chỗ để loa thường kê sát vào tường,một điều khá sai lầm vì nó sẽ cho âm trầm sâu hơn nhưng nghe lâu sẽ mệt ,tốt nhất hãy tránh xa bức tường phía sau tối thiểu 50cm và hướng loa hơi chếch vào nhau khoảng 30~45 độ quay về hướng người nghe.

Tiêu âm là mộ thứ rất quan trọng để khử âm thnh không bị chói ,bị rền nghe lâu không thấy mệt ,mặc dù ta có mở volume hơi lớn mà nghe không nhức đầu ,vẫn có thể trò chuyện mà không ảnh hưởng gì.

Có nhiều người tiền dư không biết làm gì thì họ đầu tư loa đắt tiền ,nhưng khả năng lại toàn nghe lossless thậm chí nghe mp3 vẫn cho rất hay ,có người lại thích đổi mới cứ lâu lâu lại đổi rồi hết dây này đến dây khác....đó là nghe thiết bị thôi ạ.

Người mới chơi thường lựa chọn những thiết bị phù hợp với túi tiền và khả năng nghe nhạc là tối ưu nhất ,kiểu gì qua bao năm tháng sở hữu bộ dàn ,công thêm trình độ nghe lên tai sẽ lên 1 bộ đáng đồng tền hơn.

tuanaiai

Active Member

SHOP XIN TRÍCH LẠI THÔNG TIN BÊN BÁC TUẤN ALI, ĐỂ CÁC BÁC TIỆN THEO DÕI. HY VỌNG NGÀY MAI CÓ NHIỀU ANH EM ĐAM MÊ DÒNG LOA HIEND VN. ỦNG HỘ TINH THẦN VIỆT

Thông báo : ALI ACOUSTICS RA MẮT 3 MẪU LOA MỚI NHẤT TẠI BIÊN HÒA - CAFE KHANG (THỨ 7, NGÀY 7-8/12/2013)

1. Duo Classic 3.

2. Ambrosia Monitor.

3. Mini Monitor 3/5a.

bao0102

Active Member

Bác Tuấn review mấy cặp loa cho mọi người biết với.E bận quá nên chưa ghé nghe được.Nhìn loa đẹp mà mê quá.

s2krazyellow

Well-Known Member

Nhìn loa cũng đẹp..
Mùng 8 mất rồi.... còn ngày nào ko.. cho lên nghe ké cặp loa với.... :((
Gần đây lu bu tìm chổ dọn nhà.. nên ít vào dd.. thấy thông tin chậm quá....

Bên trên