Chuyên mục Karaoke trên PC Bác nào quan tâm thì nhào vô :))

Tomykhoai

Active Member
Chuyên mục Karaoke trên PC

Sơ lược về các loại karaoke :))
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thể loại + biến tướng của Karaoke em xin ví dụ như sau :
1 - Hà nội quê em thì chuyên " Karaoke ghi giấy" Tên bài hát được chuyển ra ngoài rồi có 1 em sẽ chọn cho mình hát. Kiểu này tương đối phức tạp nhưng cũng có cái hay là đến bài mình là mình hát hihi nên khi tham gia các Bác phải chọn những bài thật củ khoai để không bị giựt Mic keke :D.Ở loại hình này các quán thường dùng 1 Computer là máy chủ copy toàn bộ data của Karaoke vào rồi dùng phần mềm bật bài hát đã chọn cho từng phòng hát riêng lẻ. Data là các DVD Karaoke của Thúy Nga, Asia, Lang van, Hồ Gươm Audio, Thăng Long Audio .., tách lời ca sỹ chỉ còn lại nhạc để hát.
Chất lượng : Cao, đòi hỏi biết hát 1 tí, Có vài bài tủ để Show hàng lấy le keke :D vol
2 - Karaoke Arirang : Phổ biến khắp các miền Bắc Trung Nam. Dùng 1 đầu Arirang + DVD Arirang cho vào là có hàng ngàn bài hát để hát. Dùng Control bấm bài theo list. Rất tiện dụng nhưng nhược điểm là : Nhạc là nhạc Midi chất lượng không cao, Tông, nhịp điệu bài hát đã bị chỉnh lại ở mức trung bình cho dễ hát nên Bác nào hát hay hát khỏe là không thoản mãn lắm :)). Bài hát cập nhật theo DVD 1 năm ra khoảng 2 -3
Lưu ý : Đầu Arirang dùng để hát OK phải có giá từ 4-5T. Còn <2T thì âm thanh cực dở. Các Bác biết vì sao rồi đấy hihi Tại sao ngoài hàng hát hay hơn là vì như thế đó.
3 - Karaoke trên PC : Điều kiện phải có PC + biết gõ telex + Unikey kaka
- Zing karaoke : Có thể dùng trực tuyến hoặc offline :)) ở nhà các Bác chỉ cần 1 máy tính cắm headphon vào 1 lỗ mic + 1 lỗ phone là tha hồ gào thét luyện thanh.
Âm thanh : Mp3. Cũng như loại hình ghi giấy bài hát của ca sỹ được Rip thành Mp3 giữ nguyên nền nhạc và tách lời ca sỹ. Nhạc OK và chi tiết nhưng cũng đòi hỏi người hát phải biết hò hét 1 tí
Data : Từ http://star.zing.vn/ bài hát được cập nhật liên tục.
Nhược điểm : Phải chọn bài bằng máy tính không có control và em DJ chọn bài chuyên nghiệp theo list đưa ra. Nhiều người cảm thấy ngại khi phải đứng lên trước công chúng hihi
Ưu điểm : Chọn theo tên bài, ca sỹ, nhạc sỹ, thể loại.., Đặc biệt có nhạc Remix mà không loại hình nào có được :)) Trong ô search chỉ cần gõ remix là có 1 list tha hồ vừa hát vừa múa.
- Giả lập Karaoke Cali : Tương tự Zing kara các Bác dùng máy tính kéo em walaoke + File Midi bai hat tieng viet có dấu vào là hát được.
Chất lượng : Midi giống Arirang
Hình nền : Do mình chọn, có thể dùng Webcam vừa hát vừa ngắm mình trên màn hình kaka :)) - Thanks Bác Crazy đã tư vấn em vụ này :))
Chọn bài: 10 bài 1 lúc rồi hát lần lượt. Không có điều khiển phải dùng bàn phím chọn bài. Có thể chọn theo số hoặc tên bài hát.

Tất cả các loại hình trên đều có thể dùng để hát gia đình, hát cho nhau nghe, và cũng có thể là " Tay vang Leage" or Vũ nữ thân gầy keke

Cả vốn lẫn lãi em chỉ có thể thôi. Bác nào có cao kiến gì hoặc thắc mắc gì xin cứ tự nhiên comment trên Topic hoặc gửi thư về : [email protected] :D Em sẽ cố gắng hết sức đề cùng giải quyết với các Bác.
Thân

dualshock

Member
Ðề: Chuyên mục Karaoke trên PC Bác nào quan tâm thì nhào vô :))

tưởng bác có phần mềm và làm post hướng dẫn chứ. Những cái kia trên HDVN mọi người chắc đều biết cả.

Tomykhoai

Active Member

tưởng bác có phần mềm và làm post hướng dẫn chứ. Những cái kia trên HDVN mọi người chắc đều biết cả.

Em tuổi gì mà viết phần mềm hả Bác keke ??
Em viết cho những ai chưa biết thôi mà. Còn ai biết rồi thì hãy cùng chia sẻ góp ý để tạo ra cách tốt nhất, hay nhất để anh em cùng hưởng thụ :D

vblog_biz

Well-Known Member

Bữa nào chạy qua em copy cái Soft với cái Data của pác .... Về tự sướng :D

QHưng

Đang nhờ mấy Bác HD Hải Phòng. Tầm 40.000 bài hic hic :)) chắc 1T là vừa

chắc phải gửi tiền đủ mua ổ 1TB cho mấy bác ấy, rùi mấy bác copy ship vô, bác Khoai làm thế cho anh em ké với :D

Em cũng đang quan tâm vụ PC Karaoke này . Thứ nhất là nguồn dữ liệu , nên dùng nguồn dữ liệu DVD khoảng 1TB như bác nói đẻ có chất lượng cao hơn . Thứ 2 là tìm kiếm phần mềm để chạy chương trình cho ngon . Thứ 3 là có thể dùng màm hình cảm ứng để gần ngay chỗ ngồi để tiện chọn bài ? Bác nào rành vấn đề này xin vào chỉ giáo ạ !

Tomykhoai

Active Member

Em cũng đang quan tâm vụ PC Karaoke này . Thứ nhất là nguồn dữ liệu , nên dùng nguồn dữ liệu DVD khoảng 1TB như bác nói đẻ có chất lượng cao hơn . Thứ 2 là tìm kiếm phần mềm để chạy chương trình cho ngon . Thứ 3 là có thể dùng màm hình cảm ứng để gần ngay chỗ ngồi để tiện chọn bài ? Bác nào rành vấn đề này xin vào chỉ giáo ạ !

Vấn đề chọn bài hết sức đơn giản : Bác dùng Bato điều khiển PC là có thể chọn được.
Zing cũng gắn mã số cho từng bài hát rồi. làm cái list xong bấm vô tư. Đối với karaoke nhạc nén Mp3 cũng được lắm đó Bác. Bác thử vào trang http://star.zing.vn/ cắm Headphone nghe xem sao.
Kiểu dùng DVD thì dùng walaoke chắc là được.
Em dùng 2 màn hình. 1 màn nhỏ để gần dùng để chọn, màn LCD để xa nói chung là OK.
Lúc nào Bác về DN thì mời Bác qua nhà em thử nghiệm xem sao.

Tomykhoai

Active Member

chắc phải gửi tiền đủ mua ổ 1TB cho mấy bác ấy, rùi mấy bác copy ship vô, bác Khoai làm thế cho anh em ké với :D

Hát kiểu DVD cực kỳ khó hát. Hát kiểu Zing mà nhiều người còn lắc đầu nữa là.
Nhiều người quen hát Arirang chỉnh echo cao nên hát không cần lấy hơi hát như nói to là thấy được rồi. Arirang có nhạc Intro đâm ra hát đỡ bị "Phô" = lỗi hơn kiểu DVD và Zing nhiều.
Ai thật sự hát to + hát khỏe và thích hát bài mới hoặc muốn thử nghiệm những bài hát mới thì hát Zing là nghiền ngay. Arirang hát miết cũng có vài bài wen wen :D

coixaygio

Active Member

Hát kiểu DVD cực kỳ khó hát. Hát kiểu Zing mà nhiều người còn lắc đầu nữa là.
Nhiều người quen hát Arirang chỉnh echo cao nên hát không cần lấy hơi hát như nói to là thấy được rồi. Arirang có nhạc Intro đâm ra hát đỡ bị "Phô" = lỗi hơn kiểu DVD và Zing nhiều.
Ai thật sự hát to + hát khỏe và thích hát bài mới hoặc muốn thử nghiệm những bài hát mới thì hát Zing là nghiền ngay. Arirang hát miết cũng có vài bài wen wen :D

có cho hoát thử như kiểu.. bao ăn ở Sài Gòn ko..haha.. =))

crazy

Lâu quá khg hót - tụ tập Zingstar bop lon Hót hè ? -----
Có ai hưởng ứng khg ?
---Chiều nay làm liền khg để lâu nguội !!!!!!

coixaygio

Active Member

Lâu quá khg hót - tụ tập Zingstar bop lon Hót hè ? -----
Có ai hưởng ứng khg ?
---Chiều nay làm liền khg để lâu nguội !!!!!!

Thấy bác xuất hiện trên ..ĐÔ, sợ gì lúa lép.. chơi lun em 1 suất.. :D

crazy

Béo ơi ? nhậu chứ ? - lên vừng chưa ?

crazy

Em vẫn đang gieo hạt giống khắp nơi keke hay là chiều này làm tí vitamin G G đi anh :)) em thèm hí hí

Nam mô a di po po ! Bần tăng là kẻ tu hành ! xin thí chủ cho bần tăng 2 chữ bình yên !!
Bần tăng chỉ thíc chăn cừu thả dê tìm nơi yên tĩnh làm lại bản thân ! :))

coixaygio

Active Member

zậy cóa qua hông để qua qua.. Zing hả lỗ..

Bên trên