Có 200$ nên mua dây HDMI 1.4 loại nào để xem 3D?

minhtuantkh

Em chuẩn bị nâng cấp máy chiếu 3D, có thể là Optoma 8300 hoặc Sonny HW 30ES. Với nhu cầu về độ dài của dây HDMI từ 10-12 mét. Cần các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên chọn mua loại nào tốt nhất trong mức giá 200$ này.
Em cần mua trước khi lấy máy 3D để tò mò thử thay so với cái dây HDMI 1.3 LinTon gì đó ở nhà xem có khá hơn không :D. Máy cũ đang dùng là Sonny BW7, độ phân giải chỉ có HD720 thôi ạ.
Cảm ơn các bác nhiều!

amity

Member
Ðề: Có 200$ nên mua dây HDMI 1.4 loại nào để xem 3D?

Mod ở HCM thì check với Bích Vân xem sao (0903868940), em thấy có dây Pangea và Harmonic Technology dùng được đó. Em đang dùng 2 sợi này nhưng chỉ cho 2D thôi.
Về chiều dài dây HDMI, nếu bác khéo lắp đặt mà dùng được dây 10m thì sẽ giảm chi phí đầu tư được 1 số đó, dây 15m đắt cỡ gấp 2 dây 10m. Chi giảm đó để đầu tư cho thuơng hiệu dây tốt em nghĩ là ổn đó.

vinagoh

Well-Known Member

Bác chủ xem máy chiếu 720p có phê kg vậy? Đang dùng plasma 50' mà thấy chưa phê.......
Khoảng cách xem 4m nên màn chiếu khoảng 100" thôi, kg biết 720p có đáp ứng kg?
Em vẩn biết dòng FullHD là tuyệt nhưng giá chát quá, lại khủng hoảng kinh tế. =P~

dh201hy

Well-Known Member

Em đang dùng dây Harmonic Technology 10m (giá 100 USD) chạy 3D Bluray ISO ầm ầm. Bác không tội gì phải lên 1.4 cho tốn tiền.

hdd-hdp

Giờ không cần quan tâm dây 1.3 hay 1.4 nữa đâu ạ. Chỉ cần có cổng 1.4 ở cổng In, Out thôi và dây loại tốt là được rồi ạ. :D

minhtuantkh

Mod ở HCM thì check với Bích Vân xem sao (0903868940), em thấy có dây Pangea và Harmonic Technology dùng được đó. Em đang dùng 2 sợi này nhưng chỉ cho 2D thôi.
Về chiều dài dây HDMI, nếu bác khéo lắp đặt mà dùng được dây 10m thì sẽ giảm chi phí đầu tư được 1 số đó, dây 15m đắt cỡ gấp 2 dây 10m. Chi giảm đó để đầu tư cho thuơng hiệu dây tốt em nghĩ là ổn đó.

Bác nói chí lý. Thực tế là em đang xài sợi 10 mét, nhưng đưa ra TC hơn 10 là để có thêm nhiều lựa chọn. Vì cơ một số hãng không có độ dài 10 mà chuẩn hãng lại dài hơn, như AudioQuest là 12m

Bác chủ xem máy chiếu 720p có phê kg vậy? Đang dùng plasma 50' mà thấy chưa phê.......
Khoảng cách xem 4m nên màn chiếu khoảng 100" thôi, kg biết 720p có đáp ứng kg?
Em vẩn biết dòng FullHD là tuyệt nhưng giá chát quá, lại khủng hoảng kinh tế. =P~

Hehe...thì mới đầu em coi cũng khoái, hàng lạ mà. Rồi từ từ cũng như âm thanh vậy...lên đô, phải chơi liều cao mới ép phê.

Em đang dùng dây Harmonic Technology 10m (giá 100 USD) chạy 3D Bluray ISO ầm ầm. Bác không tội gì phải lên 1.4 cho tốn tiền.

Giờ không cần quan tâm dây 1.3 hay 1.4 nữa đâu ạ. Chỉ cần có cổng 1.4 ở cổng In, Out thôi và dây loại tốt là được rồi ạ. :D

Ủa trước giờ...em ngây ngô không hiểu...lại cứ tưởng 1.3 là hỗ trợ xem full HD, còn muốn 3D phải là sợi 1.4 chứ ạ? Chà, cái vụ này lại phải check lại kiến thức rồi.

davidhand

Moderator

E thấy thực tế xem 3D với máy chiếu cũng ko cần phải chơi dây 1.4 làm gì cho tốn tiền. Cái phần ARC thì chẳng liên quan gì tới máy chiếu cả nên coi như thừa, hơn nữa nếu muốn dùng ARC cho TV thì chỉ cần sợi HDMI 1.4 ngắn thôi vì thường thì TV đặt gần AVR rồi (E dùng sợi Sony chẳng biết ở đâu sx loại dẹt mua có 300k, ARC ngon luôn). Băng thông của HDMI 1.3 e thấy dư sức truyền tải phần hình ảnh 3D rồi nên bác chủ cứ làm sợi dưới 1 triệu là ngon rồi. E là e chơi theo kiểu "tận thu" nên nói thế để các bác có "hoàn cảnh" giống e nghiên cứu thêm trước khi đầu tư cho đỡ phí tiền. Cụ thể là e dùng sợi Liton Color (1.3) 15m cắm thử lên Led 3D 55D8000 xem AVATAR 3D Bluray ngon lành từ đầu tới cuối luôn, chẳng khác gì sợi Sony 1.4 cả (E chỉ cắm chơi thử thôi chứ sợi này e dùng cho máy chiếu, còn sợi Sony 2m e mới cắm thường xuyên lên TV vì cần cái ARC của nó). Tóm lại, nhà e chỉ tốn thêm 1.2tr cho cái vụ HDMI này ( Sony 1.4 2m = 300k, Liton Color 15m = 900k) để xem 3D = Led TV, 2D = Projector.

sonrock

nếu ở VN có bán thì bác làm dây cao nhất của QED là dòng Signature, e dùng 2 sợi này và hoàn toàn hài lòng, ko có lăn tăn j cả :), vừa với giá bác muốn mua nhưng chỉ tầm vào $200/1m thôi. e thấy dây HDMI tốt cũng quan trọng lắm, nó làm màu sâu và đẹp hơn chưa tính âm thanh chắc gọn lúc xem film.

hdd-hdp

bác Davidhand nói vậy là hợp lí. Em bổ xung thêm là vì chuẩn HDMI1.4 hỗ trợ băng thông rất lớn nên nó sẽ hỗ trợ độ phân giải >2K, còn việc kênh Ethernet và Arc thì chỉ hữu dụng trong 1 số trường hợp nhất định mà thôi. Vậy nên nếu xác định mua TV 4K và sử dụng tất cả các tính năng của chuẩn HDMI1.4 thì mới nên mua dây HDMI1.4 bác ạ, còn không thì cứ 1.3 mà xúc thôi! :D

ninoninaxx

Well-Known Member

em xin mạn phép giới thiệu dòng dây này cho mob vậy. bên em còn 1 dây 10m và 2 dây 15m cần thì pm em sẽ có giá cực tốt cho mob. mang về xài so sánh thoải mái trong 1 tuần ko thích em money back. em này thì nhiều khách hàng của em đánh giá là ngang tầm với dây atona mà giá rẻ hơn cả 1 nửa.

e46

Nhân tiện cho em hỏi các bác luôn, ARC của 1021-k cài đặt và sử dụng ra sao? Ai giúp cho em được không?

vinagoh

Well-Known Member

Nhân tiện cho em hỏi các bác luôn, ARC của 1021-k cài đặt và sử dụng ra sao? Ai giúp cho em được không?

1. TV của Bác phải có cổng HDMI hổ trợ ARC (Máy chiếu thì như bác Khôi nói rồi.......).
2. REC phải hổ trợ chức năng này, Bác vào trong phần HDMI setup --> TV Audio --> via HDMI.
3. Cáp HDMI ver 1.4

Khi chuyển qua xem chế độ TV thì 1021 tự động chuyển qua ngõ SAT/TV, và âm thanh loa trên TV tắt, âm thanh từ TV sẻ truyền qua cáp HDMI đến 1021 và phát ra loa.
Tuy nhiên khi xem TV các kênh HD mới có đủ 5.1 chứ THC bình dân chỉ ra 2 kênh thôi. :))

davidhand

Moderator

Hôm nọ e có người bạn ở Úc sắp về hỏi có mua gì ko để nó mang về cho. Tính đi tính lại chẳng biết mua gì, cuối cùng nhớ ra cái remote Harmony One và còn định làm thêm cọng HDMI 15m 1.4 cho nó mang về luôn. Nhưng khi search trên trang ebay.com.au thì e thấy là bọn Úc nó xài toàn loại dưới 100 AUD thôi, có khi chỉ vài AUD mà hàng của nó có certificate đàng hoàng thế mà tự dưng e lại mất hứng cái cọng HDMI nên chỉ nhò lấy hộ cái remote. Thế mới biết dân VN mình chơi sang quá, toàn chơi HDMI mấy trăm USD cho ... chắc ăn! :-??

ninoninaxx

Well-Known Member

bác chủ tìm loại dây tầm 12m cho máy chiếu mà sao em thấy các bác cứ cho thông số mấy dây 2 3m ko à. nhầm lẫn gì chăng

ecodrive

Hôm nọ e có người bạn ở Úc sắp về hỏi có mua gì ko để nó mang về cho. Tính đi tính lại chẳng biết mua gì, cuối cùng nhớ ra cái remote Harmony One và còn định làm thêm cọng HDMI 15m 1.4 cho nó mang về luôn. Nhưng khi search trên trang ebay.com.au thì e thấy là bọn Úc nó xài toàn loại dưới 100 AUD thôi, có khi chỉ vài AUD mà hàng của nó có certificate đàng hoàng thế mà tự dưng e lại mất hứng cái cọng HDMI nên chỉ nhò lấy hộ cái remote. Thế mới biết dân VN mình chơi sang quá, toàn chơi HDMI mấy trăm USD cho ... chắc ăn! :-??

Tôi mua trên eBay sợi dây này : QED Profile HDMI High Speed With Ethernet Cable: 2m. Giá khoảng 42 GBP.

High Performance Cable
Compact easy grip connectors
Ultr-flexible 99.999% oxygen free copper conductors
Shielded for enhanced signal protection
QED lifetime guarantee
Authorised Test Centre certified High Speed HDMI Cable
Pixel Clock 340MHz, Data rate 10.2Gb/s
HDMI Ethernet Channel
Audio Return Channel
High Speed (1.4) and 3D TV Compatible
Low jitter

tienlequoc

Well-Known Member

Hic. Gì mà 200$ dữ vậy bác chủ. Để chiều em về dọn kho xem còn sợi 40feet(12m) nào không hú bác chủ nhé. Chỉ khoảng 25% giá bác chủ đưa ra thui :D

davidhand

Moderator

Hic. Gì mà 200$ dữ vậy bác chủ. Để chiều em về dọn kho xem còn sợi 40feet(12m) nào không hú bác chủ nhé. Chỉ khoảng 25% giá bác chủ đưa ra thui :D

Bác Tiến ship mấy e này về đảm bảo ... cháy hàng! Mua 3 tặng 1 và đặc biệt "Lifetime Replacement Guarantee" :) E thấy chất lượng những sợi này có thể tin cậy lắm cho các bác thích HDMI 1.4!

15M HDMI Cable V1.4 3D 4K Full HD 1080P High Speed Triple Shielded Ethernet 1.4 | eBay

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtuantkh

bác chủ tìm loại dây tầm 12m cho máy chiếu mà sao em thấy các bác cứ cho thông số mấy dây 2 3m ko à. nhầm lẫn gì chăng

Cũng không hẳn là nhầm đâu bác. Đề tài em lập ra ngoài nhu cầu riêng nhưng cũng có thể còn là mối quan tâm của nhiều bác tương tự như em vậy. Chuyện cái sợi HDMI có vẻ lại không đơn giản như em nghĩ rồi.

Ok! thanks bác. Nếu có hàng ngon bổ rẻ (nhưng phải có thương hiệu chút nhé bác :D) thì bác pm cho em tham khảo.
Có vụ này nữa em muốn hỏi khi dùng chuẩn 1.4 thì khả năng suy hao tín hiệu giữa dây 2m - 10m - 15m có chênh nhau nhiều không ạ? Vì nhu cầu thực của em chỉ khoảng 10 mét thôi.

tienlequoc

Well-Known Member

Trên 5m thì bắt đầu có vấn đề rùi. Cáp có thương hiệu thì ko nói làm gì. Cáp cùn tí khi chơi máy chiếu sẽ thấy khác biệt khi chơi fullhd
À mà mình mới xem lại kho hàng. Còn đúng 1 sợi 1.4 Aurum 12m.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên