Có ai biết phim Ngũ Quái Sạc lô ko?

kendo

Member
Tự nhiên ba mẹ mình muốn xem phim này lắm, phim này hồi đó chiều ở SG, trước giải phóng. Mà mình thì chịu, ko tìm ra được tên phim nào giống vậy, lúc đầu nghĩ nằm trong series Charlie Chaplin, nhưng tìm ko ra. Phim kể về 5 thằng sạc lô, cười nghiêng ngã luôn. Có bro nào biết chỉ giúp mình. Cám ơn nhiều

lengockhanhi

Film critic
Ðề: Có ai biết phim Ngũ Quái Sạc lô ko?

Đây là một câu hỏi không thể trả lời được nếu chỉ dựa vào kiến thức phim ảnh. Nếu có thể bạn hãy hỏi lại ba mẹ bạn thêm: Phim màu hay đen trắng, chiếu năm nào ? Có lời thoại không ? nếu có thì nói tiếng Pháp hay tiếng Anh (phim chiếu ở Saigon thời đó chủ yếu có xuất xứ từ Pháp và Mỹ, không có thuyết minh, chỉ phụ đề thôi). Nếu không biết về ngôn ngữ, có thể hỏi nó chiếu ở rạp ciné nào (có thể dựa vào rạp ciné để đoán về xuất xứ phim, vì 1 số rạp chỉ chiếu phim Pháp).

Tuy nhiên, Nhi cũng sẽ cố gắng giải đáp gần đúng câu hỏi của bạn nhờ kiến thức về văn hóa Pháp, vì Nhi tin đây là 1 phim Pháp, ở Pháp có một nhóm nghệ sĩ hài vào thập niên 70 đóng phim. tên của nhóm là Les Charlots.

Họ có tất cả là 5 người, Gérard Rinaldi, Gérard Filipelli, Jean Sarrus, Luis Rego và Jean-Guy Fechner.
Từ năm 1970 tới 1992, họ đóng tất cả là 15 phim.

Nếu chỉ tính những phim trước 1975, thì có 8 phim:

1970 : La grande java
1971 : Les Bidasses en folie
1972 : Les fous du stade
1972 : Les Charlots font l'Espagne
1974 : Le grand bazar
1973 : Les quatre Charlots mousquetaires
1973 : Les Charlots en folie (A nous quatre Cardinal !)
1974 : Les Bidasses s'en vont en guerre

Đến đây thì Nhi bị bế tắc. Cần phải có năm phát hành !

Chỉnh sửa lần cuối:

kendo

Member
Ðề: Có ai biết phim Ngũ Quái Sạc lô ko?

cám ơn bạn, để mình hỏi ba mẹ, mình nghỉ chắc là phim này rồi. Once again, thank you so much

Bên trên