Có cách nào để xem 2 cáp TV trong 1 TV không!

Tình hình là nhà em có 2 đường truyền hình cáp, 1 của HTV và 1 của SCTV. Có thiết bị nào để kết hợp tín hiệu của 2 đường cáp này vào 1 tv không các bác. Vì là rằng một số kênh HTV có mà SCTV không có và ngược lại. 8->

vuhothang

Member
Ðề: Có cách nào để xem 2 cáp TV trong 1 TV không!

Theo em nghỉ thì chắc là hơi khó vì lúc này trên 2 đường cable sẽ có tình trạng 1 tần số có 2 kênh khác nhau. Bác làm cái switch cho cable đi( cái này em không biết là có không nhé, ở mình chắc có nhưng switch cũng tệ lắm, gạt tay nên sài vài lần chắc hư ngay), khi nào muốn coi thì chuyển qua lại thôi. Không thì bác dùng cơm để chuyển ( rút cắm , hì hì hì......)

vuhothang

Member

Viết xong cho bác chợt nghĩ ra 1 cách.

Cable của HTVC bác cắm vào TV dò kênh bình thường để xem HTVC.
Cable của SCTV bác kiếm 1 cái đầu băng VHS có tuner loại đa hệ ( mấy đầu này giờ chắc rẽ lắm đó) và dò kênh trên đầu VHS, sau đó nối vào TV bằng ngõ Composite (AV1).

Khi này muốn coi trên HTVC thì chuyển kênh trên TV. muốn coi SCTV thì dùng đầu VHS để chuyển kênh coi và TV chuyển qua AV1.

Cách này chắc bác còn coi được vài cái cable service tùy theo số lượng ngõ vào của TV.

Bác thử xem nhé!

Chợt nhớ nhà em còn cái đầu thu KTS của Bình Dương ngày xưa, nó có cổng vào cho anten và xuất ra AV được, không biết có giúp ích gì được trong trường hợp này không.

vuhothang

Member

STB KTS Bình Dương ngõ vào là dành cho tính hiệu DVB-T thôi, còn ngõ ra la Ant loop để nối tiếp thêm cái STB khác hoặc sài tiếp Ant Analog thôi. Muốn dò dài SCTV thì phải sài Tuner analog nên cách tốt nhất là sài đầu VHS thôi.

Thế Anh

Giải pháp thứ 2 là mua 01 cái Card bắt TH Cáp. Cắm vào PC. Sau đó nối tín hiệu hình ảnh và âm thanh từ PC vào TV

cinefan48

Member

Viết xong cho bác chợt nghĩ ra 1 cách.

Cable của HTVC bác cắm vào TV dò kênh bình thường để xem HTVC.
Cable của SCTV bác kiếm 1 cái đầu băng VHS có tuner loại đa hệ ( mấy đầu này giờ chắc rẽ lắm đó) và dò kênh trên đầu VHS, sau đó nối vào TV bằng ngõ Composite (AV1).

Khi này muốn coi trên HTVC thì chuyển kênh trên TV. muốn coi SCTV thì dùng đầu VHS để chuyển kênh coi và TV chuyển qua AV1.

Cách này chắc bác còn coi được vài cái cable service tùy theo số lượng ngõ vào của TV.

Bác thử xem nhé!

nhà em ở HN nên em chả biết 2 cái dịch vụ TH cable kia nhưng ủng hộ cách làm này. Hồi xưa có cái đầu Sharp có chức năng dò sóng TV. Hồi đó toàn dùng nó để lưu lại các chương trình TV, ca nhạc từ sóng truyền hình vào băng từ. Nhưng bác thử xem các tín hiệu truyền hình kia phát trên băng tần VHF hay UHF, và cái đầu băng từ kia thu được băng tần gì. Có khi mua về rồi lại vứt đi vì không dùng được, mất công lắm (dù tiền thì chả đáng là bao).

nsh

Member

Mua cái TV box ý, nhiều thì chơi loại 40-50 usd, ít thì 18--20usd là OK

vuhothang

Member

hình như mấy cái đầu đa hệ xuất khẩu của nhật thì toàn bộ băng tầng đó từ LVHF - HVHF đến UHF luôn. Hồi trước em toàn sài kiểu này để bắt Cable coi trên TV nội địa ( co móc thêm hệ Pal vào, còn tunner của TV nội địa thì không bắt được cable). Em sài cái đầu Sharp đó hàng xuất khẩu.

Còn cái TV BOX ngoài thị trường thì lại xuất hình ra ngõ D-sub nên phải coi lại.

vozhanoi

Em thì từ ngày chơi HD bỏ hẳn truyền hình cable rồi :D

manhthang

Huyền Thoại

Mình nghĩ TV box là lựa chọn tối ưu hơn là mua đầu VHS vì mua thì khó mà chưa chắc đã dùng được.

anhtuanph

Member

Có 1 phương án nữa là bạn mua cái HD Player có recoder TV bên hangbinhdan ~3tr, vừa xem được HD 720p,TV vừa ghi lưu chương trình TV ưa thích vào HD được.

Chúc vui vẽ

haipvg

Well-Known Member

Có 1 phương án nữa là bạn mua cái HD Player có recoder TV bên hangbinhdan ~3tr, vừa xem được HD 720p,TV vừa ghi lưu chương trình TV ưa thích vào HD được.

Chúc vui vẽ

có loại hàng giá bèo vậy sao

anhtuanph

Member

Chính xác là 1080i và 2tr290

http://hangbinhdan.com/index.php?pa...facturer_id=0&option=com_virtuemart&Itemid=82

danvt

Well-Known Member

Bác mua TV box có ngõ S-video out và Video out đấy, xem được tuốt, em đang xài này, hiệu Kingmaster mua 15$ (nhưng hình ảnh xuất ra không đẹp như các TV box có tên tuổi đâu, hôm trước gấp quá em mua đại cái Kingmaster này)

leesang

Well-Known Member

các bác chỉ nghe cao siêu wa. mình chỉ cần mua 1 cái cầu dao điện đảo chiều nho nhỏ là có thể thực hiện đúng yêu cầu rồi. lúc gạt wa đây lúc gạt wa kia. Mà quan trọng nhất là phải hàn day cho kỹ để giảm nhiễu

lanhoang

các bác chỉ nghe cao siêu wa. mình chỉ cần mua 1 cái cầu dao điện đảo chiều nho nhỏ là có thể thực hiện đúng yêu cầu rồi. lúc gạt wa đây lúc gạt wa kia. Mà quan trọng nhất là phải hàn day cho kỹ để giảm nhiễu

Topic chìm rồi nhưng có người đào lên thì vô spam ké :-*.

Như mấy cách các bác hướng dẫn trên còn hợp lý: đầu VHS hoặc TV Box thì còn nối 1 line theo đường Video-In (1line theo Anten). Chứ như bạn mua cái cầu dao về khó coi hơn, mỗi Đài phát 1 kênh có tần số khác nhau nên kô trùng kênh đc (chỉ có cách là: Các kênh 1,3,5,7... dò sóng 1 Đài, các kênh 2,4,6,8... dò của 1 Đài khác hoặc từ kênh 0 ~ 50 dò 1 Đài, kên 51 ~ 100 bắt Đài khác \:D/).

Em thì từ ngày chơi HD bỏ hẳn truyền hình cable rồi :D
HD thì chỉ có coi Film + Music Video thôi chứ có Thời sự đâu nào ^:)^.

kir

Member

Trừ khi mua đồ xịn, cầu dao điện đem hàn dù kỹ tới đâu, khi xem cũng bị sọc do nhiễu. Kinh nghiệm đã dùng.

tranha224

mua đầu SONY RDR-HXD 1070, giá tầm khoảng 5tr5 , xuất tín hiệu 1080p upscale luon

Bên trên