Có nên dùng cục đẩy công suất cho phòng karaoke?

Em hỏi các bác câu ngu tí. Năm 2014 em có đầu tư 8 phòng karaoke kinh doanh, 4 phòng 23m2 dùng âmply Guinness spa-360 ghi công suất output power 500w/2CH/8ohm, kéo 1 đôi loa+sub, 4 phòng 30m2 dùng âmply Guinness spa-680 ghi công suất output power 600w/2CH/8ohm, kéo 2 đôi loa+sub. Nhà em chỉ dùng đầu midi+âmply+loa+sub thôi. Dạo gần đây em thấy nhiều nơi các dàn karaoke toàn dùng thêm cục đẩy công suất, tìm hiểu trên mạng thì thấy nói cục công suất có nhiều ưu điểm như chiếm 41% chất lượng âm thanh, hát nhẹ nhàng, không mệt so với sự dụng âmply, dễ ghép nối thiết bị... Vậy theo các bác có đúng như vậy không ạ, em có cần đầu tư thêm cục công suất nữa không? Cảm ơn các bác tư vấn ạ.

dausapktv

Active Member
Ðề: Có nên dùng cục đẩy công suất cho phòng karaoke?

khi hát karaoke có thêm cục đẩy sẽ có nhiều ưu điểm hát nhẹ nhàng hơn dễ nên các đoạn cao trào , chống hú rít tốt ....
nếu diện tích phòng từ 30m2 trở lên theo em bác lên dùng cục đẩy . sẽ cho tiếng khỏe hơn.

Lucky76

Well-Known Member

Nếu dùng cục đẩy thì phải đầu tư thêm mixer thay cho amply KOK luôn : VD Pow Crown XLi1500+ Mixer JBL KX100 hay KX200 ấy, tiền đầu tư cũng khá lớn, nhưng bù lại âm thanh hay.

Re: Ðề: Có nên dùng cục đẩy công suất cho phòng karaoke?

Lấy phần mixer của amply Guinness dùng không được à bác, em đang lăn tăn là phần công suất của amply như vậy có đủ không, mua cục đẩy công suất và dùng với amply như trên làm mixer thì có thay đổi được gì về chất lượng âm thanh không ạ? Đầu tư luôn cả bộ cục đẩy+mixer tốn kén quá, dù biết thiết bị chuyên biệt là hay hơn.

Lucky76

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Có nên dùng cục đẩy công suất cho phòng karaoke?

Lấy phần mixer của amply Guinness dùng không được à bác, em đang lăn tăn là phần công suất của amply như vậy có đủ không, mua cục đẩy công suất và dùng với amply như trên làm mixer thì có thay đổi được gì về chất lượng âm thanh không ạ? Đầu tư luôn cả bộ cục đẩy+mixer tốn kén quá, dù biết thiết bị chuyên biệt là hay hơn.
Mình cũng đang xài Amply Guinness spa 360D cũng muốn làm kiểu này nhưng thử thấy ko khá hơn là bao mà tốn thêm tiền cho pow mắc hơn cả amply nữa, nếu đầu tư nên làm 1 bộ thay amply KOK luôn cho nó pro.

fb811

Member

Cục đẩy thì liên quan gì đến hát nhẹ hay nặng ? Ai nói với bạn lắp cục đẩy thì hát nhẹ vậy ? Vãi cả tư vấn .. Lắp cục đẩy chỉ là tặng thêm công suất của âm trầm , khiến cảm giác nghe nhạc hay hơn , không liên quan gì đến hát nặng hay nhẹ , hát nặng hay nhẹ phụ thuộc vào Micro .

luonnho1001

Well-Known Member

Cục đẩy thì liên quan gì đến hát nhẹ hay nặng ? Ai nói với bạn lắp cục đẩy thì hát nhẹ vậy ? Vãi cả tư vấn .. Lắp cục đẩy chỉ là tặng thêm công suất của âm trầm , khiến cảm giác nghe nhạc hay hơn , không liên quan gì đến hát nặng hay nhẹ , hát nặng hay nhẹ phụ thuộc vào Micro .

Mic chỉ là 1 phần trong setup Vocal thôi bác!

Em đang dùng ampli jagua 506 để hát nhưng em lại đang có ý định mua thêm mixcer dùng ampli làm pow theo các bác thì cách của em với cách của bác theart thì chơi cách nào hay hơn.

dausapktv

Active Member

ông này chắc mới chơi về âm thanh nên nói lung tung . đảm bảo với các bác 100% ông này chưa hát kok qua cục đẩy bao giờ . đồng ý là hát nặng hay nhẹ thì cũng phụ thuộc cả vào micro . nhưng bác thử nghiệm trên cùng môt thiết bị micro như nhau . bộ dùng cục đẩy hát sẽ nhẹ hơn

fb811

Member

ông này chắc mới chơi về âm thanh nên nói lung tung . đảm bảo với các bác 100% ông này chưa hát kok qua cục đẩy bao giờ . đồng ý là hát nặng hay nhẹ thì cũng phụ thuộc cả vào micro . nhưng bác thử nghiệm trên cùng môt thiết bị micro như nhau . bộ dùng cục đẩy hát sẽ nhẹ hơn

Nhẹ hơn do âm trầm được khuếch đại và đánh lừa thính giác của bạn thôi , nguyên lý âm thanh thì nhẹ hay nặng không liên quan gì đến cục đẩy .
Tớ mới chơi âm thanh được hơn 20 năm thôi mà .

fb811

Member

Khẳng định lại để mọi người hiểu cục đẩy có lắp hay không thì cũng chẳng liên quan gì đến nhẹ hay nặng :
[video=youtube;y0XFu_bjmUM]https://www.youtube.com/watch?v=y0XFu_bjmUM[/video]

fb811

Member

Không liên quan gì đến SUB :
[video=youtube;uXVTYUbcZgo]https://www.youtube.com/watch?v=uXVTYUbcZgo[/video]

tienthanhbk

Well-Known Member

Nhẹ hơn do âm trầm được khuếch đại và đánh lừa thính giác của bạn thôi , nguyên lý âm thanh thì nhẹ hay nặng không liên quan gì đến cục đẩy .
Tớ mới chơi âm thanh được hơn 20 năm thôi mà .

Mình thấy bác này nói đúng . Power thực tế nó chỉ là phần khuếch đại âm thanh thôi (âm thanh to nhỏ) mà vẫn giữ được đặc tính âm thanh gốc, các dải tần được khuếch đại với hệ số như nhau nên nếu âm thanh đầu vào của Power đã có cảm giác "hát nặng" thì có Power xịn cũng chào thua.
Nói đơn giản cho dễ hiểu là Power (công suất cao) chỉ có tác dụng tăng công suất đầu ra mà không làm sai lệch đặc tính âm thanh so với đầu vào. Amply tích hợp thì công suất yếu và chất lượng kém hơn nên khi mở to âm thanh dễ bị méo.
Hát nặng hay nhẹ thì phần lớn phụ thuộc vào những thành phần tiền khuếch đại như : Micro, Effect, EQ.

Hát nhẹ hay nặng là do mixer với micro chứ cục main power thì liên quan gì chứ.
Chắc là ý a này là do main power công suất lớn thừa sức đẩy loa nên âm thanh đủ sức phủ hết phòng hát nên dể chỉnh vocal lớn hơn

Thaivg

Active Member

Dùng amply nghe nhac như Denon, Accuphase ghép với mixer để hát KOK được kg các bác?

Bên trên