Có nên mua T+A DAC 8?

Minhsur

Banned
Ðề: Có nên mua T+A DAC 8?

Nhưng hình như vẫn chưa hay bằng CD bác nhỉ?

Vâng, chắc tại nguồn LL của em chưa chuẩn. Dạo này em nghe CD nhiều hơn. Nhiều khi chỉ nghe một bản nhạc toàn thấy tiếng nhạc cụ thôi thấy nó đã đời thật.

C_Pham

Well-Known Member

Vâng, chắc tại nguồn LL của em chưa chuẩn. Dạo này em nghe CD nhiều hơn. Nhiều khi chỉ nghe một bản nhạc toàn thấy tiếng nhạc cụ thôi thấy nó đã đời thật.

Lossless down trên mạng đa phần được rip từ CD, nên nghe CD chắc chắn phải hay hơn rồi. Em biết lossless chất lượng âm thanh không bằng, nhưng vì sự tiện dụng nên chơi thôi.

Vậy nên em nghĩ kiếm cái DAC tốt 1 chút để có âm thanh hay hơn, coi như đó là tiền mình mua CD .

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Các bác chơi DAC mà toàn tiền ngàn cơ á...
Thế hay là đúng rồi.
em CD của bác đang chơi chíp giải mã đâu phải là loại tầm thường .bộ lòng mề nó quá gấu luôn
mấy con DAC tầm dưới 1000$ so làm sao nổi chất âm với con CD của bác
cặp đôi của bác .rất nhiều người thích .combo bao giờ cũng phải hay hơn

P/s bữa nào em đi SG LH bác mẫn cho em nghe ké T+A DAC 8 Nhé bác

Minhsur

Banned

em CD của bác đang chơi chíp giải mã đâu phải là loại tầm thường .bộ lòng mề nó quá gấu luôn
mấy con DAC tầm dưới 1000$ so làm sao nổi chất âm với con CD của bác
cặp đôi của bác .rất nhiều người thích .combo bao giờ cũng phải hay hơn

Thanks bác, để tới đây em tách bộ 2CH riêng với dây dợ ngon lành. Chắc chắn sẽ ngon hơn bây giờ.

C_Pham

Well-Known Member

Giá 22 là cho con demo của anh thôi. Gía mới tầm 1k8 anh ạ

Hì, cũng mong được như anh nói, nhưng hôm trước em hỏi anh Dũng rồi. Gía nước ngoài đến 2k5.

Hôm nay mới kiểm tra lại với bác Dũng Nam Phú thì con DAC của em đời đầu nên chỉ có analog output là RCA. Đời mới bây giờ có cả cổng analog output balance nữa nên chắc chắn sẽ hay hơn và đương nhiên giá cũng có khác, nhưng cũng không cao đến như bác nghĩ đâu.

Minhsur

Banned

Hôm nay mới kiểm tra lại với bác Dũng Nam Phú thì con DAC của em đời đầu nên chỉ có analog output là RCA. Đời mới bây giờ có cả cổng analog output balance nữa nên chắc chắn sẽ hay hơn và đương nhiên giá cũng có khác, nhưng cũng không cao đến như bác nghĩ đâu.
Chiều em ghé NP thấy con MF M1 cũng có cổng balance bác ạ.

C_Pham

Well-Known Member

Chiều em ghé NP thấy con MF M1 cũng có cổng balance bác ạ.

Thực ra cổng balance thì cho chất âm hay hơn 1 chút so với cổng RCA của cùng 1 DAC (với điều kiện dây tín hiệu chất lượng tương đương). Còn việc có cổng balance thì em nghĩ không đồng nghĩa với DAC cho chất âm hay.

Ví dụ TEAC UD H01 có cổng balance nhưng không thể so được với LM502 đời đầu của em không có cổng balance

cocsku

Re: Ðề: Có nên mua T+A DAC 8?

Thực ra cổng balance thì cho chất âm hay hơn 1 chút so với cổng RCA của cùng 1 DAC (với điều kiện dây tín hiệu chất lượng tương đương). Còn việc có cổng balance thì em nghĩ không đồng nghĩa với DAC cho chất âm hay.

Ví dụ TEAC UD H01 có cổng balance nhưng không thể so được với LM502 đời đầu của em không có cổng balance

LM502 của bác, chất âm so với em T+A DAC 8 thì thế nào hả bác?

---------- Post added 25-02-2014 at 22:56 ----------

LM502 của bác, chất âm so với em T+A DAC 8 thì thế nào hả bác?

NKP

Active Member

Bác nói chuẩn. Nếu amp & XLR cable không phải loại xịn tầm $K thì tai mình cũng không nghe ra được khác nhau giữa RCA & XLR.

Ẻm lại làu bàu:
- Thỉnh thoảng anh lại đem 1 món dzìa, cứ dzậy miết!
- Ừ thì anh mới mua ở chợ Nhật Tảo, có tí xíu dzậy mà tới 5 triệu, mắc bà cố!!!
Ngó tới ngó lui không thấy cái khay CD, cũng không có cái núm volume, ẻm đoán:
- Để lọc âm thanh hả anh?
- Ừ, bộ giải mã, em nghe thấy hay không?
- Lần nào anh cũng có 1 câu: "Cái mới hay hơn em hén?". Có cần em trả lời không?
- Thì em nghe thử xem...
Lắng nghe một lúc, ẻm gật gù:
- Ừ cũng được!

ejk, em kết đoạn này quá hén! Gấu em nhìn thấy đồ mới là ẻm xem tên nhà sản xuất và model rồi lên nhờ anh google và vatgia liền, hic!

C_Pham

Well-Known Member

ejk, em kết đoạn này quá hén! Gấu em nhìn thấy đồ mới là ẻm xem tên nhà sản xuất và model rồi lên nhờ anh google và vatgia liền, hic!

Vậy thì cũng dễ đối phó mà bác. Bác đang định mua TEAC UD501, sau khi mua xong bác làm cái sticker in chữ H rồi dán đè lên số 5 thế là nhìn thành TEAC UD H01 ngay. Bác nhớ mang về buổi tối muộn thì bác gái sẽ khó phát hiện ra (just kidding)

Vậy thì cũng dễ đối phó mà bác. Bác đang định mua TEAC UD501, sau khi mua xong bác làm cái sticker in chữ H rồi dán đè lên số 5 thế là nhìn thành TEAC UD H01 ngay. Bác nhớ mang về buổi tối muộn thì bác gái sẽ khó phát hiện ra (just kidding)

Hehe, nói vậy thôi chứ ẻm ko để ý đâu. Chiều nay ẻm thắc mắc là có món mới à. Em bảo có từ trước rồi, mấy hôm rồi cho mượn! May mà dịp Tết có con H01 nằm đúng vị trí đó. Hihi

Trước cũng ngó nghiêng em này, nhưng rồi không vượt được qua rào cản tâm lý về giá. Đành quay sang quất em NAD M51

Trước cũng ngó nghiêng em này, nhưng rồi không vượt được qua rào cản tâm lý về giá. Đành quay sang quất em NAD M51
giá cả là 1 chuyện , còn chất âm Canada với chất âm Đức là 1 câu chuyện lớn về nghe nhạc gì ???

Chỉnh sửa lần cuối:

cocsku

Re: Ðề: Có nên mua T+A DAC 8?

Chiếc này được chính dynaudio phân phối ở bắc mỹ, nên được khuyến cáo cho khách hàng của Dynaudio

lmcuong4u

Active Member

Em này quá gấu, nếu k phải suy nghĩ về giá thì e sẽ quất ngay và luôn :-"

Bên trên