Có nhất thiết phải cài phần mềm diệt vi rút bản quyền cho máy tính?

holdblock

Member
Máy tính em xưa nay chẳng sao sất, cài win 1 lần dùng ngon cả năm, thế mà ông anh hôm rồi ngồi máy em một lúc cứ kêu máy nặng nề nọ chai, kêu ca nuôi vi rút làm thú cưng à? Không diệt nhanh thì mấy hôm cái máy này tan nát. Nghe mà giật mình thon thót. Xong rồi ổng còn rủ rê em mua chung cái phần mềm diệt vi rút loại hịn 3 máy chung 1 key cho rẻ. Em thiết nghĩ cài lại win là xong có gì mà phải phần mềm cho tốn kém, hay là ông ý muốn mua mà không có ai mua cùng nên hù dọa em như thế???

Ðề: Có nhất thiết phải cài phần mềm diệt vi rút bản quyền cho máy tính?

ông bạn bác nói chuẩn chứ còn gì nữa. Bị virus nặng cả máy ra mà bác k diệt ngay đi để nó máy nó lăn quay ra đấy đến lúc "mất bò mới lo làm chuồng" thì sao kịp được nữa? Khổ thân ông bạn bác có lòng tốt mà cũng bị nghi ngờ. :-j:-j

kithuatso123

Active Member

Nhất thiết chứ còn gì nữa mà bác còn phải hỏi. Cơ mà bác tính cài phần mềm nào để diệt? Có mấy loại thông dụng như Bkav, KIs, ESET, bác hay giao dịch trực tuyến thì dủng bản internet security, ko thì mua bản antivirus về dùng là ok rồi. Nói chung còn do bác muốn bảo mật và giữu gìn máy tới mức nào nữa.

caothudeche

Moderator

Máy tính em xưa nay chẳng sao sất, cài win 1 lần dùng ngon cả năm, thế mà ông anh hôm rồi ngồi máy em một lúc cứ kêu máy nặng nề nọ chai, kêu ca nuôi vi rút làm thú cưng à? Không diệt nhanh thì mấy hôm cái máy này tan nát. Nghe mà giật mình thon thót. Xong rồi ổng còn rủ rê em mua chung cái phần mềm diệt vi rút loại hịn 3 máy chung 1 key cho rẻ. Em thiết nghĩ cài lại win là xong có gì mà phải phần mềm cho tốn kém, hay là ông ý muốn mua mà không có ai mua cùng nên hù dọa em như thế???

ông bạn bác nói chuẩn chứ còn gì nữa. Bị virus nặng cả máy ra mà bác k diệt ngay đi để nó máy nó lăn quay ra đấy đến lúc "mất bò mới lo làm chuồng" thì sao kịp được nữa? Khổ thân ông bạn bác có lòng tốt mà cũng bị nghi ngờ. :-j:-j
Bác em đoán chắc thuộc hàng "đại gia" "mất bò ta mua bò mới, cần gì chuồng".
Với kinh nghiệm 10 năm dùng máy tính đến nay như sau:

- Máy đang chạy ngon lành, có nhiễm virus: Cài phần mềm diệt virus, loại nào càng mạnh, đếm khỏe, diệt khỏe thì window đi càng nhanh, nếu không sống cũng dặt dẹo. Mà mỗi lần đi xử lý máy nhiễm virus là một lần nhục (máy mình bị người khác dùng làm lây nhiễm, đi xử hộ người khác)
- Máy đang chạy ngon lành, không nhiễm virus: Cài phần mềm càng mạnh, càng bản quyền, càng bảo vệ thời gian thực thì ta càng thấy máy chậm, khó chịu hơn khi sử dụng. Đương nhiên để virus xâm nhập được lúc này thì nó phải là loại hàng siêu khủng.

Bởi vậy mình đưa ra một số kinh nghiệm chống trọi với virus như sau:
- Cài phần mềm diệt virus miễn phí: vô hiệu hóa chúng không cho hoạt động realtime, bật tường lửa. Nếu mà không ngại thì cứ cho nó chạy. Một số khuyến cáo:
+ Window Vista trở về trước và các HĐH khác: CMC, Avira, Avast, ESET.
+ Window 7, 8: Microsoft Sercurity Essential, và tắt khởi động cùng window.
+ Window 10: Không cần cài gì hết, mặc định Microsoft Sercurity Essential nó luôn được kích hoạt. Mình đã tìm mọi cách để tắt nó mà nó sẽ tự bật lại sau vài lần khởi động. Hơi ức chế vì vào cái gì nó cũng quét.
- Luôn bật tường lửa - Fire wall
- Cẩn thận với các thiết bị lưu trữ khác khi kết nối với máy tính của mình, nhất là USB. Bật phần mềm quét thiết bị đó trước khi truy cập vào sử dụng.
- Cẩn thận với các file, link tải lạ: cũng quét trước khi sử dụng file tải về đó.
- Đối với máy đã nhiễm virus: nhẹ thì quét vài lần cho hết. Nếu quét mãi không hết nên cài lại HĐH, và quét lại sau khi cài lại HĐH mới.

break

cài win sạch sẽ đi rồi cài AV đi bạn ạ. Mấy cái này ko nên chủ quan đâu, virus xâm nhập để lâu hư máy mà khéo còn mất cả dữ liệu học tập, làm việc đó. E dính chưởng 1 lần rồi, mất cả tk game mới cay, sau phải cài EAV về chạy cho máy tới giờ đấy. Bao nhiêu năm cày cọc vào game rồi mất trắng vì cái lũ virus khốn nạn. :)|

E có giao dịch trực tuyến cái gì bao giờ đâu. o-> Cùng lắm có cái tk game cơ mà thấy mấy bác chia sẻ thế này e cũng cóng. Bác @break cũng share thế kia nên chắc e phải cài phần mềm diệt virus thật. Cơ mà đang băn khoăn ko biết nên mua bản công ty hay bản key bây giờ. :(
Mua bản mất phí thì hơn vì cũng mất một công cài mà dùng thoải mái 1 năm cũng chỉ chưa đến 1 lít. Hơn nữa dùng bản key hoặc free thường ko có hiệu quả nhiều chủ yếu diệt qua mấy con virus đơn giản được thôi. Chứ mấy con tinh vi thì phải dùng phần mềm có bản quyền như trước e cũng dùng norton bản key sau vẫn bị mấy con virus ở link fb xâm nhập rồi nhuốt cả norton luôn mới nhục, cuối cùng cũng k tiếc rẻ được lại phải đầu tư xài EAV. haizz

Lozi

Mình trước giờ toàn xài máy chay, chẳng phần mềm phần mẹo gì. Thế mà xem phim suốt có thấy hiện tượng gì đấu. Mấy ông cứ cẩn thận ko phải lối. /:)/:)/:)

Ôi giời. Cũng tùy thôi, mình thấy ko cài phần mềm diệt virus thì máy đơ, hỏng, mất nọ mất chai cơ mà cài thì cũng hên xui lắm. Nhiều khi mấy phần mềm diệt virus nó cũng diệt luôn cả file trong máy chứ đùa đâu. :-q
Cũng tùy phần mềm antivirus thôi. Nếu gặp trường hợp như vậy thì bạn chịu khó dùng phần mềm recovery data, xem có lấy lại được cái nào hay cái đó. Mình dùng EAV thì ko thấy hiện tượng này. Hoặc có khi sử dụng các bản key mới thường hay dính lỗi vậy.

Ôi giời. Cũng tùy thôi, mình thấy ko cài phần mềm diệt virus thì máy đơ, hỏng, mất nọ mất chai cơ mà cài thì cũng hên xui lắm. Nhiều khi mấy phần mềm diệt virus nó cũng diệt luôn cả file trong máy chứ đùa đâu. :-q
Nếu dùng cách đó vẫn k lấy lại được thì ib mình chỉ cho.

xuansac

Công nhận tâm lí người Việt Nam hay có kiểu thích dùng đồ miễn phí, hoặc có những thứ chỉ dùng khi nó miễn phí còn nếu bỏ tiền ra thì sẽ là KHÔNG, chỉ khi nào bị virus nó tấn công thật sự và bị thiệt hại rồi mới bắt đầu đi mua phần mềm diệt virus bản quyền. Trong khi cái giá trị cái phần mềm thì chỉ bằng 1 phần rất nhỏ những thiệt hại mà virus nó gây ra. B-)

leetruniee

Member

Cũng tùy phần mềm antivirus thôi. Nếu gặp trường hợp như vậy thì bạn chịu khó dùng phần mềm recovery data, xem có lấy lại được cái nào hay cái đó. Mình dùng EAV thì ko thấy hiện tượng này. Hoặc có khi sử dụng các bản key mới thường hay dính lỗi vậy.

EVA là phần mềm diệt virus hãng nào vậy bác? máy tính em nó ngơ quá cũng đang muốn tìm phần mềm nào ngon ngon chất chất tí mà lại mù tịt khoản này, bác thông thạo chỉ cho em vài đường :)

Tosy

Active Member

Bác này đá nghi như tào tháo, máy bị nặng thì dính virus cái chắc rồi mà còn bảo ông bạn ổng hù họa cái lỗi gì. Cứ kiểu suy nghĩ như bác có ngày con máy nó lăn đùng ra như chơi mới xanh mắt.

hitechvn89

Member

Gì gì chứ máy tính thì nên dùng phần mềm bản quyền cho yên tâm bạn ạ, không lưu bao nhiêu dữ liệu đến lúc có mệnh hệ gì thì toi đấy, cài bản quyền thì máy cũng nuột, không mấy khi bị ngơ ngơ vặt vãnh

fast5555

Member

Hột vịt lộn roài bác ơi, EAV ( Eset Anti Virus )chứ, em cũng dùng loại này bảo vệ máy tính tốt mà, giá cũng đáng bao nhiêu đâu, cả năm hết có hơn trăm, giá bằng dăm cốc cà phê bác uống :))
Ôi. Thiếu gì phần mềm diệt virus nội địa đâu mà bác phải chọn cái ông eset anti virus làm gì. Ông này chưa được việt hóa. dùng mấy chức năng của nó cứ phải lần lần mò mò khó chịu khủng khiếp.

Ôi. Thiếu gì phần mềm diệt virus nội địa đâu mà bác phải chọn cái ông eset anti virus làm gì. Ông này chưa được việt hóa. dùng mấy chức năng của nó cứ phải lần lần mò mò khó chịu khủng khiếp.

Gì mà cá trê, mỗi người một ý, ai dùng quen cái gì rồi thì người ta thấy dùng cái đó tiện, ko muốn thay đổi, chả hiểu bác dùng dc bao nhiêu phần mềm diệt vi rút rồi mà chê eset như thật?

banhnep

nên cài antivirus đi thôi. Ko thích cài bản quyền thì cài bản key của kaspersky cũng được. Ông này đông người dùng mà cũng hiệu quả lắm

hieuhenry

Member

Nghe giọng ông thớt có vẻ tiếc tiền mua phần mềm bản quyền nhỉ, tiền cài win quá tội, mà mỗi lần cài win lại dữ liệu nọ kia ... thôi bớt chút mà mua diệt virut đê cho nó mượt máy

imstudying

Member

Bác thớt dùng win cả năm mới cài lại á? siêu phàm vậy, em đây cứ tầm 2 tháng phải cài lại một lần, không cài máy đơ, lác dã man con ngan luôn. mỗi lần tự cài thì còn đỡ chứ mang ra quán nó phệt cho 2 loét thì cả năm cũng hết tầm triệu đấy ít ỏi gì đâu 8->8->8->8->

ironman38

Member

cài phần mềm diệt vi rút nào thì cài bác cũng phải chịu khó để ý cái máy rồi vệ sinh, dọn rác cho nó. Thỉnh thoảng lướt web thì nên tránh mấy trang có nguồn gốc ko rõ ràng ( đặc biệt là bác xem phim abc nhé ;) ) Máy tin nhắn spam gửi link, mã độc thì bác tuyệt đối k click vào. Của bền tại người cứ cảnh giác một chút thì yên tâm hơn.

Pixma

Member

Bác thớt dùng win cả năm mới cài lại á? siêu phàm vậy, em đây cứ tầm 2 tháng phải cài lại một lần, không cài máy đơ, lác dã man con ngan luôn. mỗi lần tự cài thì còn đỡ chứ mang ra quán nó phệt cho 2 loét thì cả năm cũng hết tầm triệu đấy ít ỏi gì đâu 8->8->8->8->

2 tháng cài 1 lần?? thật không thể tin được, chẳng có nhẽ bác lại ăn rồi tối ngày cày phim con nhợn =))
chứ làm việc bình thường thì đôi năm 1 lần :))

Bên trên