Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

lan806

Well-Known Member
Chào các bác, tình hình là Biến áp cách ly made in Việt Nam đạt tiêu chuẩn của anh em chơi âm thanh (em không dám dùng từ audio phile đâu nhé). Khi chúng ta thừa nhận ưu điểm của biến áp hình xuyến cũng đồng nghĩa với việc chấp nhận nhược điểm của nó là hay bị ngắn dòng khi khởi động, đã có nhiều biện pháp như thay công tắc tốt hoặc làm khởi động từ. Tuy nhiên để gọn và triệt để có lẽ phải làm nốt cái khởi động từ made in Việt Nam cho BACL, em đã liên lạc với bác Hưng chuyên quấn BA và BACL cho anh em bên VNAV và cả bên này nữa, bác ấy có nhận lời sẽ thiết kế 1 mạch khởi động từ bao gồm nút cứng và mềm cho linh hoạt, tuy nhiên phải in mạch và chỉ có thể bắt tay làm khi có khoảng chục đơn hàng trở lên.
Em lập thớt này hy vọng các bác đang chơi BACL cùng em làm 1 nhóm và đặt bác ấy làm giúp, em chưa rõ giá cả và chi tiết kỹ thuật, tuy nhiên giá giao động ở khoảng 500 ngàn.
Rất mong các bác cùng em chơi nốt cho vui nhỉ.
Chúc các bác mạnh khỏe

justbenice

Moderator
Ðề: Cùng nhau làm khởi động từ cho Biến áp cách ly

Em đang ký 5 cái . Cơ mà đợi bác ấy cho xem thiết kế đã, có gắn được kô mới là quan trọng. :)

lan806

Well-Known Member

Vâng để em nhắn bác ấy nói rõ cho anh em xem nhé.

tittom79

Well-Known Member

Bác cho em đăng ký 01 cái nữa nhé. :)

P/S: có phải bác Hưng có số đt là ...228 không bác?

da vinci

Active Member

Mấy anh cho hỏi. Sao BACL không cho "On" luôn mà phải làm công tắc chi vậy.

lan806

Well-Known Member

Mấy anh cho hỏi. Sao BACL không cho "On" luôn mà phải làm công tắc chi vậy.

Em đi công tác cả tuần, cuối tuần mới nghe, không lẽ ngâm điện suốt nên cũng phí.

ducdunghd

Active Member

em cũng xem hình dáng nó như thế nào, nếu gắn được em cũng đang ký một cái.

Để tối nay em múa lên 3D cho các bác coi nhé. Vấn đề này em có đề cập trong năm rồi bây giờ mới triển khai.
Bác chetaomay ơi sướng nha ????

---------- Post added 10-03-2016 at 21:02 ----------

Để tối nay em múa lên 3D cho các bác coi nhé. Vấn đề này em có đề cập trong năm rồi bây giờ mới triển khai.
Bác chetaomay ơi sướng nha

thanhyk

Well-Known Member

Em ko hiểu lắm, bác có thể nói công dụng để làm gì ạ. Bacl của em chỉ có công tắc rơ-le tắt bật thôi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Em ko hiểu lắm, bác có thể nói công dụng để làm gì ạ. Bacl của em chỉ có công tắc rơ-le tắt bật thôi.

Chống giật và làm sạch nguồn điện, bảo hòa điện, thường hi-end mới chơi BACL dàn như bác nên chơi đó.

vinagoh

Well-Known Member

Em cũng hóng, nếu ok em cũng đặt 1 vé bác Lân nhé. :)

lan806

Well-Known Member

Vâng. Em cũng đang chờ bác ấy đưa mạch và thiết kế để anh em có ý kiến.

nhtai

Member

Chào các bác, tình hình là Biến áp cách ly made in Việt Nam đạt tiêu chuẩn của anh em chơi âm thanh (em không dám dùng từ audio phile đâu nhé). Khi chúng ta thừa nhận ưu điểm của biến áp hình xuyến cũng đồng nghĩa với việc chấp nhận nhược điểm của nó là hay bị ngắn dòng khi khởi động, đã có nhiều biện pháp như thay công tắc tốt hoặc làm khởi động từ. Tuy nhiên để gọn và triệt để có lẽ phải làm nốt cái khởi động từ made in Việt Nam cho BACL, em đã liên lạc với bác Hưng chuyên quấn BA và BACL cho anh em bên VNAV và cả bên này nữa, bác ấy có nhận lời sẽ thiết kế 1 mạch khởi động từ bao gồm nút cứng và mềm cho linh hoạt, tuy nhiên phải in mạch và chỉ có thể bắt tay làm khi có khoảng chục đơn hàng trở lên.
Em lập thớt này hy vọng các bác đang chơi BACL cùng em làm 1 nhóm và đặt bác ấy làm giúp, em chưa rõ giá cả và chi tiết kỹ thuật, tuy nhiên giá giao động ở khoảng 500 ngàn.
Rất mong các bác cùng em chơi nốt cho vui nhỉ.
Chúc các bác mạnh khỏe

Bác cho em hỏi bị ngắn dòng là bị sao? Em có 2 cái BACL xuyến hàng VN CLC, nhưng khi bật CB thì thấy đèn tuýp nó nhá 1 cái (giống như mình bật tbị gì mà CS hơi cao)

ducdunghd

Active Member

Bác cho em hỏi bị ngắn dòng là bị sao? Em có 2 cái BACL xuyến hàng VN CLC, nhưng khi bật CB thì thấy đèn tuýp nó nhá 1 cái (giống như mình bật tbị gì mà CS hơi cao)
Bác đi dây riêng cho dàn audio là hết bị nháy

DanielTran

Well-Known Member

Cái này em hiểu là khi bật công tắc, thì BACL nạp điện quá nhanh nên làm sụt áp toàn hệ thống, khiến cho CB cắt nguồn điện tổng. Như vậy phải chăng mạch này đóng vai trò trung gian, giúp biến áp nạp điện từ từ thôi? Nguyên lý có phải là sẽ nạp điện vào một số tụ lớn trước, rồi mới bật BACL để lấy nguồn từ các tụ này? Như vậy cũng có nghĩa là tốc độ nạp điện của tụ chậm hơn tốc độ nạp điện của cuộn dây biến áp? Em chỉ đoán vậy thôi, nhờ các bác giải thích thêm cho đúng?

quangtuong

Banned

Cái này em hiểu là khi bật công tắc, thì BACL nạp điện quá nhanh nên làm sụt áp toàn hệ thống, khiến cho CB cắt nguồn điện tổng. Như vậy phải chăng mạch này đóng vai trò trung gian, giúp biến áp nạp điện từ từ thôi? Nguyên lý có phải là sẽ nạp điện vào một số tụ lớn trước, rồi mới bật BACL để lấy nguồn từ các tụ này? Như vậy cũng có nghĩa là tốc độ nạp điện của tụ chậm hơn tốc độ nạp điện của cuộn dây biến áp? Em chỉ đoán vậy thôi, nhờ các bác giải thích thêm cho đúng?

em củng nghỉ như bác . giống như mình hay gọi mấy cái "bình" của điện lực treo lủng lẳng trên cột điện đó.

thanhyk

Well-Known Member

Công tắc khởi động từ này chỉ áp dụng cho bacl lõi xuyến, còn lõi chữ U thì ko cần phải ko ạ. Công dụng ko làm nhảy công tắc?

Bên trên