Cứu bệnh nhân nghiện HD

laminnova

Member
Xin Chào HD Vietnam

Các bác cứu em với cái PC nhà em nó đang bị tình trạng như thế này: khi em mở phim (HD hay DVD) nếu xem từ đầu đến cuối thì không sau nhưng khi em bấm qua nhanh thì máy bị treo tắt màn hình tối thui. Mình đã cài chương trình MPC ver 5.1.0 rồi nhưng vẫn bị tình trạng như vậy. Mấy hôm nay xem HD không được bực mình wá. Các bác giúp em nhanh nhanh nhé. em nghiện HD nặng nên không xem dược chắc die sớm wá

Cấu hình máy em
CPU: Core 2 duo 2,66 Ghz
Main: Giga GA-P35-GS3
Ram: 2Gb
VGA: Asus Ati HD2300pro
HDD: Seagate 320 + 500
PSU: 415W

mote

Ðề: Cứu bệnh nhân nghiện HD

Tình trạng này thông thường là do lỗi RAM, bạn thử tháo ra chùi sạch rồi gắn lại xem, nếu vẫn bị thì gắn từng cây để thử tiếp. Một số ít trường hợp lỗi là do driver VGA có vấn đề với Windows, bạn xài Windows bản Custom à?

kwon_yuri

Member

bạn xem lại cái nguồn xem có đáp ứng nổi con máy ko. mình thấy nguồn 415W hơi yếu

mote

Với cấu hình như trên nguồn 415W là dư đó bạn, không thiếu nổi đâu.

laminnova

Member

Tình trạng này thông thường là do lỗi RAM, bạn thử tháo ra chùi sạch rồi gắn lại xem, nếu vẫn bị thì gắn từng cây để thử tiếp. Một số ít trường hợp lỗi là do driver VGA có vấn đề với Windows, bạn xài Windows bản Custom à?

Mình xài win Vista Ultimate. lúc trước xài Xp hay bị treo máy chuyển qua Vista cũng bị, không biết bị gì nữa

laminnova

Member

À sẵn cho mình hỏi luôn: Nếu mình gắn hai ram 1gb trên main thì nên gắn vào hai khe cắm cùng màu hay khác màu vậy. Máy mình cắm 2 cây trên hai khe cùng màu vậy có bị xung đột ram không, mình xài hai cây giống nhau y chang, máy tính vẫn nhận đủ 2Gb.

mote

Bạn test Ram trước đi, gắn từng cây để thử, nếu 1 trong 2 cây bị thì thay Ram. Nếu cả 2 cây đều bị thì bạn mới cài lại Windows (nên cài Windows 7) và sử dụng Driver VGA mới nhất, theo mình thấy Driver VGA của ATI từ 9.3 trở về trước rất không ổn định với Vista và cả XP, khi có nhiều Process chạy chiếm tài nguyên của GPU thế nào cũng bị VGA driver not response hoặc tối thui luôn, Windows 7 Ultimate mình đang xài chưa thấy có vấn đề gì.

bit701

Member

Ram cắm vào chân cùng màu nhé, Ram phải cùng bus -> chạy dual ram. Hiện tượng của bạn do CPU hoạt động quá tải, hệ thống tự động reset hoặc treo cứng luôn. Tốt nhất cậu cài Win 7 đi, rồi cài driver VGA mới nhất cho Win 7. Đảm bảo ok

laminnova

Member

Ram cắm vào chân cùng màu nhé, Ram phải cùng bus -> chạy dual ram. Hiện tượng của bạn do CPU hoạt động quá tải, hệ thống tự động reset hoặc treo cứng luôn. Tốt nhất cậu cài Win 7 đi, rồi cài driver VGA mới nhất cho Win 7. Đảm bảo ok

mình đã kiểm tra CPU rồi chỉ hoạt động đến 60% thôi. mình đã tìm ra nguyên nhân rồi do 1 cây ram của mình bị vấn đề. Giờ mình đang tháo 1 cây ra xài có 1 cây 1Gb chưa thây vấn đề gì.

tieuthieugia

Well-Known Member

thay nguồn, chạy xp, vệ sinh chân Ram, chân Vga...thích thì rửa chân CPU :D

bác vệ sinh lại máy, kiểm cha các chân cắm. quét virus và cài lại win xem. Nguồn hãng có tên tuổi mới đúng, nguồn hãng 0 tên tuỏi lắm thường nó 0 đúng đâu. 415w có khi giỏi lắm đạt 380w. Vì thế có những loại nguồn đến cả tiền triệu

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Thông số lẻ lẻ kiểu 415W thì 90% là nguồn không tên tuổi rồi. Những nguồn này thường có công suất thực vào khoảng 180W-250W là cùng, độ bền thì hên xui.

Tuy nhiên, bộ máy của bạn chỉ cần 200W để hoạt động ổn định.

Haihard

Member

Xin Chào HD Vietnam

Các bác cứu em với cái PC nhà em nó đang bị tình trạng như thế này: khi em mở phim (HD hay DVD) nếu xem từ đầu đến cuối thì không sau nhưng khi em bấm qua nhanh thì máy bị treo tắt màn hình tối thui. Mình đã cài chương trình MPC ver 5.1.0 rồi nhưng vẫn bị tình trạng như vậy. Mấy hôm nay xem HD không được bực mình wá. Các bác giúp em nhanh nhanh nhé. em nghiện HD nặng nên không xem dược chắc die sớm wá

Cấu hình máy em
CPU: Core 2 duo 2,66 Ghz
Main: Giga GA-P35-GS3
Ram: 2Gb
VGA: Asus Ati HD2300pro
HDD: Seagate 320 + 500
PSU: 415W

Cách nhanh nhất là mang đến cho thằng bán và vác theo một bao tải câu "Tại sao ?". Công nhận anh em mình tư vấn là ngon nhưng nếu lỗi ở mức phần cứng thì còn lâu bác chủ thớt mới có máy mà chơi. :!!

laminnova

Member

Thông số lẻ lẻ kiểu 415W thì 90% là nguồn không tên tuổi rồi. Những nguồn này thường có công suất thực vào khoảng 180W-250W là cùng, độ bền thì hên xui.

Tuy nhiên, bộ máy của bạn chỉ cần 200W để hoạt động ổn định.

Bộ nguồn của mình là ACBEL đàng hoàng mua ở Hoàng Long computer mừ

anhsay

với cấu hình của bác thì chạy HD quá ngon rồi, nếu khi tua mà bị treo máy có thể do HDH hay phần mềm của bác có vấn đề, bác nên thường xuyên diệt virut hay gost lại máy để máy lun chay tốt và cũng thường xuyên kiểm tra cấu hình xem máy có nhận ram ko, thường thì 1ram 1G là đủ chạy HD rồi

Bên trên