Đã bác nào để loa center phía trên màn hình chưa vây?

nghenh ngang

Thưa các bác em đang tính làm một bộ wharfedale diamon để cho HT. Hiện em đã có wharfedale diamond 9.4 cho font và wharfedale SW150 subwoofer, em đã làm thêm em 1 đôi wharfedale diamond 9.1 cho rear và em wharfedale 9cs làm center. Vấn đề ở chỗ em dung Projector nên màn hình hơi cao mép dưới của màn hình các nền nhà là 1,1m mà hai con font chỉ cao hơn 80cm thôi thành ra tiếng nghe thấy từ phía dưới màn hình. Em tính thế này nếu em cho center lên phía trên màn hình thì tiếng sẽ nghe như được phát ra từ màn hình. Đã có bác nào setup loa như vậy chưa cho em xin y kiến để em còn mua stand hoặc làm giá cho center nữa. Thanks các bác

game_matter

Ðề: Đã bác nào để loa center phía trên màn hình chưa vây?

Tiện đây cho em hỏi là Sub nên đặt chỗ nào là hợp lí ạ? đang đặt sau lưng nên bật to nó vỗ hơi ngộp thở 8-x

luciano

Active Member

Thưa các bác em đang tính làm một bộ wharfedale diamon để cho HT. Hiện em đã có wharfedale diamond 9.4 cho font và wharfedale SW150 subwoofer, em đã làm thêm em 1 đôi wharfedale diamond 9.1 cho rear và em wharfedale 9cs làm center. Vấn đề ở chỗ em dung Projector nên màn hình hơi cao mép dưới của màn hình các nền nhà là 1,1m mà hai con font chỉ cao hơn 80cm thôi thành ra tiếng nghe thấy từ phía dưới màn hình. Em tính thế này nếu em cho center lên phía trên màn hình thì tiếng sẽ nghe như được phát ra từ màn hình. Đã có bác nào setup loa như vậy chưa cho em xin y kiến để em còn mua stand hoặc làm giá cho center nữa. Thanks các bác

post cho anh em cái hình cho dễ hình dung ạ

duycom

Ban Quản Trị

Bộ này của bác manhthang

nghenh ngang

Thanks bác! Em hỏi luôn setup như vậy nghe có okie không? Con center nó chủ yếu là giọng nói em sợ nó lại kéo vocal lên trần nhà thì bỏ mợ. Thực ra màn hình nhỏ thì để trên dưới đều okie nhưng màn hình lớn xem cứ như là diễn viên nói ra từ bụng chứ không phải từ miệng. Các bác có biết trong rạp nó để loa vocal o chỗ nào không vậy?

Blueman

Em thấy là ở rạp thì họ để loa center phía dưới hoặc ngay phía sau màn hình (màn hình nhìn thật gần thì không phải kín bưng mà lại có lổ lưa thưa). Nhưng mà ở nhà thì bác đâu có để được như vậy đâu.
...Các bác có biết trong rạp nó để loa vocal o chỗ nào không vậy?

Em thấy là ở rạp thì họ để loa center phía dưới hoặc ngay phía sau màn hình (màn hình nhìn thật gần thì không phải kín bưng mà lại có lổ lưa thưa). Nhưng mà ở nhà thì bác đâu có để được như vậy đâu.

em thấy có 4 cái
3 cái dàn hàng ngang trên cùng dấu đằng sau cái màn chiếu còn 1 cái ở giữa

vkc

Well-Known Member

Mình thấy bác để loa center bên dưới màn hình, loa cao 1m1 thì ok mà, đâu có vấn đề gì đâu..Center cao 1m1, khi ta ngồi coi phim vẫn thấp hơn 1m1..như vậy loa center vẫn phát ra âm thanh tầm tai người nghe

Xin mạn phép bác Nam, copy một tấm hình cho bác tham khảo

vkc

Well-Known Member

Nhưng nếu bác muốn để center bên trên màn chiếu cũng chẳng vấn đề gì, mình thấy trên DTS.com có hướng dẫn setup loa, hình của họ tòan để center bên trên màn hình ( có điều nhìn trong hình thì màn hình để không có cao )

bác có thể tham khảo thêm :

http://www.dts.com/Support/Speaker_Options.aspx

Bên trên