đã nên mua tivi 4k chưa? ( tháng09/2016)? mua về để xem cái gì???

ringleader

Active Member
sau một thời gian dùng từ tivi HD, máy chiếu HD, tivi 4k mình có vài kinh nghiệm từ cá nhân để cho các bạn đang tìm mua tivi tham khảo;

việc tv 4k thì đi đâu cũng nghe, hỏi nhau cũng mày mua tv 4k chưa, hỏi ai mua tivi mới bây giờ cũng bảo mua 4k; vây thì mua bây giờ có lãng phí ko? có xem được 4k chưa, rất tiếc câu trả lời đến 99% là mặc dù có tv 4k từ lâu nhưng chẳng mấy ai được xem 4k đơn giản vì để xem được 4k cần 3 tiêu chí sau:
1. màn hinh( tv, máy chiếu) phải là 4k, cái này sẵn rồi nếu bạn mua tv 4k
2.các loại đầu phát ( đầu HDP, PC, BDP hoặc cắm luôn trực tiếp vào tivi): cái này hiện nay đã có rồi tuy nhiên PC thì dân xem phim thông dụng cũng ít dùng vì độ không thuận lợi, vợ con ko tự bật được do khó khăn phần mềm nọ kia...; đầu phát thì vài loại bình dân đã có như android box, dune... nhưng chất lượng hình ảnh kém, đầu phát ổ cứng khá hơn thì ngoại trừ oppo sắp ra thôi; BDP thì biết rồi, tiền đâu mà mua đĩa phim 4k ( mua HDD đã chết tiền rồi) nên ở đây mình chủ yếu bàn việc xem phim từ ổ cứng do đại đa số anh em ta dùng phương án này cho rẻ
3. Nguồn phim 4k: ngoài trừ vài cái lip 4k cho quảng cáo bán tivi và có thể cắm trực tiếp vào tivi thì hiện nay các đĩa Bluray 4k bắt đầu xuất hiện khá nhiều rồi nhưng tiền đâu mà mua? bỏ ra vài trăm nghìn mua được cái đĩa cho 1 phim thì quá chát, xem có 1-2 lần rồi bỏ xó; phương án dùng HDP như đã nói ở trên do đầu HDP chất lượng tốt thì chưa có, mà nếu có thì 1 phim 4k chắc cũng quanh quẩn 80-100gb , nhìn dung lượng vậy có đủ tự tin mà down??? nói chung là mình thấy đến 99% nhà bạn bè mình chả ai có nguồn phim 4k để xem ngoài vài cái clip demo là chấm hết

Như vậy mua cái tivi4k về nhưng hầu hết hàng ngày chả xem được 4k;

do vậy trước hết phải xác định nhu cầu và chi phí của mình thì mói quyết định nên mua tivi gì, nếu có đủ tiền cho hạng mục 2 và 3 trên thì tivi 4k là đương nhiên rồi, còn nếu ko có 2 hạng mục trên thì 4k là lãng phí

Nhà mình hiện có 3 cái tivi, 1 cái ss 65" 4k, 1 cái pana plasma 50" và 1 cái tivi arirang full HD 65"; 2 cái 65" tiền là cách xa nhau lắm ( gấp đến 3-4 lần đấy) nhưng để xem truyền hình cáp HD, xem phim full HD thuần túy thì nói chung là chất lượng hình ảnh gần như nhau thôi, đã thử rất nhiều và tất nhiên mỗi loại cho ra hình ảnh sáng/ đạm khác nhau tí chút tùy hãng và tổng thể thì nếu nguồn phát HD thôi thì tivi4k và tivi full HD chả khác gì nhau;

các bạn có thể thử điều này khi ra cửa hàng tivi chọn 2 cái cùng hãng samsung chẳng hạn ( 1 cái full Hd, 1 cái 4K), cùng kích thước, vác hdd phim HD của mình vào thử cùng 1 phim thì đẳm bảo là hình ảnh khá là giống nhau;

Vậy nhé, chọn tivi 4k hay fullHD theo túi tiền và mục đích mình sử dụng, đừng có mua cái 4k về mà chẳng bao giờ được tận hưởng nhiều phim 4k , như lỗi mình đã mắc phải, lãng phí quá ( còn bạn nào thích oai khoe tv 4k thì.......tùy

tuancanh

Member
Em đã mua tivi 4K và chịu khó tải video 4K như phong cảnh, hoa, chim chóc vào ổ cứng rồi mở mở trực tiếp trên tivi, cũng là một phần để giúp giải trí, thư giãn (ngắm phong cảnh đã lắm) và ...lòe thiên hạ hehe. Mục tiêu bây giờ là chuyển qua máy chiếu FULL HD 3D và làm một phòng riêng nhỏ để coi phim.

ringleader

Active Member
Em đã mua tivi 4K và chịu khó tải video 4K như phong cảnh, hoa, chim chóc vào ổ cứng rồi mở mở trực tiếp trên tivi, cũng là một phần để giúp giải trí, thư giãn (ngắm phong cảnh đã lắm) và ...lòe thiên hạ hehe. Mục tiêu bây giờ là chuyển qua máy chiếu FULL HD 3D và làm một phòng riêng nhỏ để coi phim.

thì cũng lòe thôi chứ có mấy khi được xem 4k đâu, chẳng nhẽ xem hoài mấy cái clip phong cảnh.

Mua máy chiếu full HD xem phim thì ok, nhưng kính 3d thì mua tạm 1 cái để xem thôi nhé, 3d chết yểu rồi, bạn cứ thử xem vài phim3d mới thấy chán làm sao, cả bộ phim1-2h được vài cảnh 3d hoành tráng mà mình cứ phải đeo cái kính đó......xem phim 3d ko nên đâu

Mình mua 4 cái kính mà lâu lắm rồi cũng ko dùng, đợt trước chỉ xem phim xxx 3d thì dùng chút nhưng xem hoài cũng chán rồi, còn phìm 3d thì chưa khi nào xem trọn vẹn 1 bộ phim, đeo kính chập đó lâu khó chịu lắm

hanhhon

Active Member
có box down phim 4K trên hdvietnam mà, ngoài ra trên youtube, netflix ... nội dung 4k cũng kha khá rồi không đến nỗi khan hiếm.Nói chung 4k đáng để trải nghiệm , tương lai nội dung 4K sẽ sớm thay thế 1080p, cũng như các chuẩn 480p, 576p, 720p ... đã lỗi thời. còn nội dung 3D em công nhận là không hữu dụng , đã tốn tiền mua TV 3D và chưa bao giờ xem hết được một bộ phim 3D vì xem 3D trên TV quá đau mắt, thua trải nghiệm 3D ở rạp nhiều lắm.

nsnhd

Well-Known Member
Bác chủ thớt viết khá chính xác tình trạng hiện nay, bây giờ thưởng thức fullHD là tối ưu nhất. Mình thì đang xem máy chiếu fullHD, khó nhất là một khi xem máy chiếu rồi thì ko thể nào coi TV được nữa:(, trừ mấy cái thời sự vớ vẩn. Mà giá của máy chiếu 4K thì rất shock, ko muốn nghĩ đến.
Về 4K thì hiện xu hướng sắp tới sẽ là nội dung 4K+HDR chứ ko còn là 4K đơn thuần nữa, do vậy nếu bác nào nóng ruột mua TV 4K có thể sẽ phải tốn thêm tiền.

ringleader

Active Member
Bác chủ thớt viết khá chính xác tình trạng hiện nay, bây giờ thưởng thức fullHD là tối ưu nhất. Mình thì đang xem máy chiếu fullHD, khó nhất là một khi xem máy chiếu rồi thì ko thể nào coi TV được nữa:(, trừ mấy cái thời sự vớ vẩn. Mà giá của máy chiếu 4K thì rất shock, ko muốn nghĩ đến.
Về 4K thì hiện xu hướng sắp tới sẽ là nội dung 4K+HDR chứ ko còn là 4K đơn thuần nữa, do vậy nếu bác nào nóng ruột mua TV 4K có thể sẽ phải tốn thêm tiền.

đua làm gì máy chiếu 4k, máy chiếu HD bây giờ cũng rẻ mà, cứ thế dùng thôi vài ba năm nữa vẫn còn hữu dụng chán; đương nhiên đang xem màn to giờ xuống nhỏ sao được, tuy nhiên máy chiếu nó có nhiều cái bất tiện nên kiểu gì chả kèm tivi.kekekek

Nhà mình 4 người thì có 2 cái 65", 1 cái 50" và 1 cái máy chiếu...........kekekekekek

Bên trên