Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên

dinhnhoquan

Well-Known Member
Ðề: Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên

Hồ Sơ Thần Chết (Archiv.des.todes) Vietsub Tap 2 - Link Mediafire

Free File Sharing Made Simple - MediaFire

Tác giả của những bản dịch tiếng Nga đây rồi, mừng vì gặp chị bên HDVietnam. Xin mạn phép chị được tổng hợp lại những bộ phim của Điện Ảnh Liên Xô cũ tại Topic http://www.hdvietnam.com/diendan/77...hung-bo-phim-hay-cua-dien-anh-lien-xo-cu.html để chia sẻ cùng mọi người trong Diễn đàn.

Các bản dịch là bản quyền của chị, mình xin phép add thẳng vào file. Thật tuyệt vời khi thấy chị vẫn làm công việc dịch thuật, việc này rất quan trọng làm cho mọi người tiếp xúc được với những bộ phim của LX cũ hơn.

Chân thành cảm ơn chị.

Baont2000

Cám ơn bác chủ top. Mặc dù rất hay và thích xem phim nhưng chưa xem được một bộ phim nào mà bacsi giới thiệu ở trên. Xin mạn phép giới thiệu một phim mình cảm thấy rất hay (không biết nó có bị lãng quên không ?): Life is beautiful (1997). Phim kể về hai cha con trong trại lính của phát xít Đức .

trunglk13

Active Member

hic topic này nằm đây mà em tìm mãi

Mới xem phim Run Lola Run xong, xác nhận với bác chủ thớt là phim hay, hồi hộp đến phút cuối (dù rằng có nhiều điểm không hợp lý;)))

sunny178

Rất rất cảm ơn bác. Thời gian gần đây tìm phim xem nhưng không thấy thích thú lắm với những phim mình coi. Vô đây gặp một số phim hay quá. Nếu không chắc không bao giờ mình biết phim hay mà xem :D. Thanks!

hoaitrung

Super Moderators

Phim "Thiên Nhược Hữu Tình" đây các bác
A Moment Of Romance 1990

Bộ phim này bị lãng quên vì nhiều lí do, dù nó là một viên ngọc không kém gì những phim kinh điển Hong Kong khác như Anh hùng bản sắc, Thiện nữ u hồn vào thập niên 80, nhưng theo thời gian, khán giả thế hệ sau không biết đến vẻ đẹp của nó, nó bị vùi lấp bởI thời gian. Các bạn thế hệ 8x chắc chắn đã xem phim này trên băng VHS, nhưng bản DVD ít người tìm mua được.

Phim TNHT có một giá trị cao, trên nhiều phương diện. Trước hết, nó đã vươn lên tỏa sáng trong một vũng lầy những phim nhảm nhí về xã hội đen cùng thời, có thể nói là phim duy nhất vào thời đó thỏa mãn cùng lúc về tính lãng mạn, bi kịch và yếu tố giải trí. Cũng là phim đầu tay của Johnnie To, và chính phim này đã đưa Lưu Đức Hoa lên trời cao. Vai diễn A Đệ cho đến nay vẫn được xem là vai hay nhất của lưu Đức Hoa (hay hơn trong Vô Gian Đạo nữa). Phim cũng đã giới thiệu vẻ đẹp thánh thiện của Ngô thiện Liên với khán giả lần đầu tiên. Cũng chính phim này mang lại cho Ngô Mẫn Đạt giải Kim Mã. Cả 3 đều diễn xuất thần.

nội dung phim nói về bi kịch tìNh yêu của một gã giang hồ và một tiểu thư xinh đẹp. Họ yêu nhau mãnh liệt nhưng hiểu rõ thuộc về 2 thế giới khác nhau. Chàng trai là ăn cướp, chìm trong cuộc sống đua xe tốc độ, chém giết và thanh trừng của thế giới ngầm xã hội đen. Còn cô gái sẵn sàng hi sinh tất cả cho chàng.
Trong film rất nhiều cảnh đổ máu rất bạo lực. Ban đầu ý định của đạo diễn muốn quay một cuốn phim xã hội đen trong phong trào đầu thập niên 90. Nhưng qua tài diễn xuất của Lưu Đức Hoa và Ngô Thiện Liên đã làm khán giả rơi rấT nhiều nước mắt.

Một lí do khác để xem phim này là để nghe ca khúc chủ đề trong phim, nó buồn tê tái và làm bạn khóc. Bạn có thể nghe thử ca khúc đó ở đây:

Thiên Nhược Hữu Tình - Yuen Fong Ying

Trích theo : bác chủ.

A%20Moment%20Of%20Romance%201990%20%28Thien%20Nhuoc%20Huu%20Tinh%29%20SUB%20Viet%20%281%29.mkv_thumbs_[2012.03.11_14.12.jpg

SUB Việt Đã Mux vào phim

Mã:
http://www.fshare.vn/file/TZK0447DDT/
Phim này hiện thời chỉ có DVD thôi.

Các bạn cần thêm HD Lưu Đức Hòa xin mời kéo ở đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/33-fshare-vn-mega-1280-com/329855-1-link-bo-suu-tap-phim-luu-duc-hoa.html

anh0424

Active Member

bấm thanks rồi những vẫn phải post thêm 1 bài, cảm ơn bác hoaitrung nhiều lắm ạ :) em thấy link là kéo ngay là luôn. phim này hay, phải coi, em coi lại :)

trương ánh

Bạn ơi bạn cho mình vietsub film kikujiro này w :( mình tìm hoài k thấy,thanks bạn nhìu :X:X

Những phim hay nhất qua từng năm

Chào các bác yêu phim :"> Có 1 sự thật là càng ngày càng xem phim nhiều mình thấy kiến thức phim ảnh của mình lại càng ít đi :| Ví du? Khi xem các bài viết giới thiệu phim trên các diễn đàn..Nhưng quan trọng hơn là nhiều khi mình bắt gặp những phim rất nỗi tiếng: nhiều diễn viên nôi tiếng tham gia,đạo diễn giỏi,kinh phí khủng...etc mà mình lại chưa nghe tới.Mình thích imdb và dùng nó rất nhiều khi tìm info về 1 phim,mà nó lại còn có cái mục "People who liked this also liked:..." và đưa ra các suggestion phía dưới @@ Làm mình chưa xem phim này xong đã muốn down phim khác (thấy suggestion của nó rate cao,dv đẹp..)

Nói luyên thuyên nhiều quá,mục đích e lập cái thớt nài là để có ai pro thì tổng hợp các phim ăn khách và đáng xem nhất-QUA TỪNG NĂM và,mình nghĩ là nên làm từ năm 2000 đổ lại,vì nhiều người gồm cả mình ít có hơi hướm hoài cổ.Vấn đề ăn khách là ưu tiên đầu tiên (vì nó không bao gồm ý kiến chủ quan) và đáng xem ưu tiên số 2 (cảm nhận mỗi người).Chúng ta có thể tìm thấy list các phim có doanh thu cao nhất mọi thời đại nhưng lẽ dĩ nhiên-ta đều xem chúng hết rồi.Vậy thì qua từng năm sẽ giúp ta biết nhiều phim hơn và có cái nhìn kĩ lưỡng hơn về phim ảnh.Không ở diễn đàn nào có 1 list danh sách như thế này cả (vì để thực hiện thì mất khá nhìu time).Mình nghĩ mỗi năm nên lập khoảng 15 phim xếp theo thứ tự.Thử do the math xem,từ năm 2000 tới 2012 là 12 năm,12 nhân 15 là 180 T_T Hơi nản

Thật sự là cần những bài kiểu tư liệu như thế này-xem phim càng nhiều càng thấy những list này quan trọng và bản thân mình rất thích xem những bài mang tính tư liệu ntn.Bây giờ ví dụ,hết phim để xem,muốn tìm phim hay của các năm trước xem có bom xịt như năm nay không---->lại google "những phim ăn khách nhất 2007" rồi lại 2008 2009 @@

Mình xem phim từ năm 2009 tới h và cũng xem nhiều mà còn 1 biển phim phía trước mà còn chưa biết :)) Ví dụ hum trước vừa thấy 1 phim năm 2008 hẳn hoi: gồm Eric Bana,Natalie Portman và Keira Knightley mà mềnh chả bik @@ Haizzz

Có bác nào có nỗi trăn trở như mình k nhỉ? :)

P/s: Các bác nếu có lòng hảo tâm thì làm 1 list hoàn chỉnh chứ đừng liệt kê gạch đầu dòng phía dưới mất mĩ quan.Trong list các bác có thể ghi ngắn gọn các phim đã quá nổi tiếng.Ví dụ đang làm năm 2007 mà có Spider man thì chỉ ghi 1 dòng thôi cũng được.Các phim mà các bác nghĩ có thể ng khác chưa xem thì ghi vào list hoặc các bác thấy thích quá,thanks :D

xuan23

Member

toàn những phim chưa nghe thấy bao giờ

deming

haiz.... có đến 2/3 là không thể tìm đc hoặc link đã chết! bùn thật!

canhchimtudo

mình nên nghĩ là đặt tên topic là Film hay nhưng ít người biết thì đúng hơn. Vả lại chúng ta quen với những film của Hollywood rồi. Ngoài những film đó ra thì ít quan tâm
Thực lòng cũng muốn xem các film các bạn giới thiệu. Cũng biết là có rất nhiều film hay, độc đáo do các nước sản xuất nhưng rào cản ngôn ngữ và khả năng tiếp cận luôn luôn là vấn đề.

shinichiakai

Well-Known Member

Đã lâu không thấy bác chủ topic này vào giới thiệu phim mới cho a e thưởng thức, mong bác sớm quay lại.

thanholed

Ðề: Những phim hay nhất qua từng năm

Cám ơn đã lập ra topic rất thú vị, thỉnh thoảng e rảnh e vẫn ghé vào xem và dowload về hẳn một thư mục riêng là phim đặc sắc bị lãng quên. Cá nhân e thấy tên Những phim hay nhất qua từng năm xa với tên topic ban đầu quá.Nhiều phim, đôi lúc e nghĩ đến 1 giai đoạn nào đó trong cuộc đời tự dưng mới thấy nó hay nên e vẫn thích cái tên ban đầu của nó hơn (Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên).
E cũng hay xem nhưng chưa bao giờ đóng góp or giới thiệu phim hoặc nhạc gì. Hôm nay e cũng nêu 1 phim theo e thấy khá được: Speed (1994) -Tốc Độ.
E xem phim ko nhớ được diễn viên bao giờ nhưng hay nhớ nội dung, cách xây dựng bố cục câu chuyện nên thấy nó khá hay.Còn lits phim e nghĩ, cần vào idbm có rất nhiều list phân loại rồi.Tuy nhiên, 1 chút cá nhân e thấy từ trước 2006 thì các phim có vẻ đúng hơn. Cá nhân e bắt đầu xem phim từ năm 2002, sau khi ra trường.E không có nhiều nhưng nói chung các phim thuộc topic này e xem gần hết, có bổ sung thêm 1 số phim khác e thấy nó hay. :-q
Một lần nữa e cám ơn bác chủ topic rất nhiều và hy vọng topic Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên được duy trì.

ChiMai

Bullet in the Head (1990)

Một bộ phim bị lãng quên của Ngô Vũ Sâm nói về 3 chàng trai người Hồng Kông
lẩn tránh đến Việt Nam vì một trong số họ gây án mạng. Tại đây, tình bạn của họ
bị thử thách bởi đồng tiền, sự phản bội và tình yêu.

Có lẽ bộ phim không được nổi tiếng nhiều ở Việt Nam, lẫn nước ngoài. Vì đa số
cho rằng Bullet in The Head không gây nhiều kinh ngạc như phim A Better Tomorrow,
The Killer, Hard-Boiled của Ngô Vũ Sâm. Nhưng nếu các bạn là những người
đam mê nghệ thuật điện ảnh sẽ công nhận rằng đây là một kiệt tác của
vị đạo diễn nổi tiếng người Hồng Kông này.

Chỉnh sửa lần cuối:

ChiMai

Bad Lieutenant kể về một cảnh sát Công Giáo biến chất, nghiện sex, nghiện cá độ điều tra một vụ cưỡng hiếp
mà nạn nhân ở đây là một nữ xơ. Dần dần, gã cảnh sát biến chất này giằng vò, hối hận với tội lỗi của mình.

Đây không phải kiểu phim hành động, hay kiểu hình sự máu me. Bad Lieutenant là một câu chuyện tâm lý
đầy nhân văn nhưng được khắc họa một cách trần trụi và đầy táo bạo.

ChiMai

Chuyện phim những chàng trai cậu bé ở Dublin, Ai Len thành lập một ban nhạc soul. Ban nhạc
thành công ngoài sức tưởng tượng nhưng nó cũng kéo theo những tình huống dở khóc dở cười,
và đầy bi kịch.

ChiMai

Một người đàn ông sau khi tỉnh dậy phát hiện mình đã gây ra một vụ án mạng và bị truy đuổi bởi một nhóm người
lạ mặt không rõ lai lịch. Anh từ từ khám phá ra một bí mật đen tối ngay chính nơi mà mình đang sống.

Một bộ phim trinh thám, giả tưởng được sản xuất vào năm 1998.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanholed

E đang làm sinh viên Ph.D. Dạo này e phải viết paper nên hay xem phim cho bớt nhức đầu, tranh thủ vào xem có thêm phim gì mới không. Tự dưng nhớ 1 câu trong phim Beast.Stalker '' có thể chúng ta sai nhưng chúng ta phải hy vọng''. Mong là e làm thí nghiệm sai nhưng hy vọng giáo sư nó nhầm, hehe. E copy của mấy bác thông tin về nó. Link dow các bác chịu khó vào FilesTube - Search & Download Files. Sau đó đưa tên phim vào, trang này rất mạnh.
THE BEAST STALKER - CHUỘC TỘI
Đạo diễn : Lâm Siêu Hiền
Diễn viên:Tạ Đình Phong, Trương Tịnh Sơ, Trương Gia Huy
Sản xuất : Emperor Motion Pictures
Kịch bản : Jack Ng
Thể loại : Hành động
Xuất bản : 2008
Một phim HK khá hay theo cảm nhận cá nhân e.

Bên trên