Dàn 2 kênh cùi xem Anime (ver.2)

K4Nichan

Các bác có thể tham khảo lại ver.1 ở đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/83797-htpc-da-chien-sieu-cui.html

Chào các bác và các thành viên diễn đàn HDVN!

Cũng được 3 năm kể từ lần cuối em post dàn của em lên. Lúc đó thì dàn của em khá sơ sài và còn thiếu sót rất nhiều (đơn cử là việc dùng loa TV nên không được công nhận là dàn HT =)) ). Kể từ lúc đó em âm thầm lên đời từ từ cho dàn nghe nhìn của em và đến lúc này đây thì em mới dám show cho mọi người xem mặc dù là so với các dàn trên diễn đàn HDVN thì dàn của em mới chỉ ở dạng "trẻ trâu" ít tiền mà thích đua đòi >:)

Như tiêu đề thì cái em xem chủ yếu là Anime và nghe nhạc (nhạc Anime, hiển nhiên rồi) nên em quyết định chỉ chơi dàn 2 kênh (vì Anime ghi từ TV nên âm thanh chỉ có 2 kênh, kể cả Blu-ray Remake cũng chỉ có 2 kênh), còn lên 5.1 hay không thì em chưa dám chắc do có nhiều người bảo nghe nhạc bằng 5.1 dở hơn 2 kênh.

Dưới đây là danh sách các thứ có trong mớ hỗn độn của em:

Hình ảnh: TV LED 40" Toshiba 40PX200
Nguồn phát chính và lên mạng Internet: Laptop ASUS X402CA-WH054 (Core i3 3217U - 4GB RAM DDR3 - 500GB HDD - Intel Graphic HD4000 - Windows 7 Ultimate 64bit)
Nguồn phát phụ: HDP HiMedia HD910 + 2TB HDD Western Digital Green
Loa: Mission 2-way (Không rõ Model)
Amplifier: NAD 310
Cable: Cambridge Audio Atlantic 1m (Nối từ HDP vào Amplifier để nghe Lossless) + cáp HDMI Tàu 180K nối từ Laptop vào TV + Cáp 3.5mm - RCA từ TV nối vào Amplifier (do TV không có cổng RCA Out mà chỉ có 3.5mm Out)
Linh tinh: DVD Pioneer DVD-373. CDP Marantz CD-63 MKII (Không phải bản Signature Edition). Dàn AIO JVC MX-D501T

Đầu tiên là một tấm tổng quan.

Về khâu hình ảnh thì sao một thời gian thần tượng Samsung nay em đã chuyển sang dùng Toshiba. Hàng Nhật mà rẻ hơn Hàn Quốc mới ghê. Màu sắc nhìn rất đẹp và không có vẻ rực rỡ như Samsung nhưng được cái xem HD 1080p nhìn ý như xem phim Demo ngoài cửa hàng, rất sướng mắt.

Làm một tấm cận cảnh logo Toshiba và cái trụ ốp nhôm sang chảnh của em nó (Các bác đừng để ý cái chỗ "sậm màu" ở trên màn hình =)) )

Còn đây là nguồn phát chính của em:

Tuy nhiên do bây giờ lên đại học nên thường phải mang cái nguồn phát phim đi khiến tía má ở nhà không coi được nên em cùng tía hùn tiền đầu tư một cái HDP của Tàu khựa để tía em thưởng thức phim cháy nổ của anh Bảy (Michael Bay) với nhạc Hải ngoại.

Thêm một tấm toàn cảnh dàn đầu phát cùi :)

Về âm thanh thì em đã kiếm được một cặp loa Mission 2nd (thấy HDVN có bài đánh giá Mission phối với Onkyo nên em tin tưởng đem ẻm về) mà theo như suy đoán chắc cũng ngang tuổi em :)) . Tuy già cỗi nhưng em nó nghe vẫn rất phê, xem phim Total Recall (2010) mà cảnh rượt đuổi trên xa lộ nghe rất là hoành tráng, dù không tạo cảm giác như mình đang ở trong phim như các dàn 5.1 ngày nay nhưng vẫn dư sức đánh bại mấy cặp loa vi tính "cao cấp" ngày nay (Em đã test thử với Microlab Solo 5C, 6C và cả cây Soundbar Samsung HW-F350 nhưng tất cả không đáng để lên bàn cân với em Mission này). Còn về phần nhạc thì tai trâu của em thấy rất là hay, hay hơn cả cặp loa Altec Lansing VS4121 mà ngày xưa rất nhiều trang nước ngoài, VN (sohoa) và cả em đánh giá và khen ngợi hết lời nhưng vẫn chịu thua VS4121 ở các thể loại nhạc điện tử hay nhạc có beat mạnh do thiếu Subwoofer rời.

Bonus thêm một tấm chụp đằng sau cho các bác xem để chỉ giáo cho em biết em ấy Model gì? (Tìm đỏ con mắt không ra Model)

Để "phối ghép" với cặp Mission "có tuối" này thì em đã đi tìm và đã tìm ra một cái Amplifier nhỏ hơn em có 1 tuổi :)) . Quý danh của em ấy là NAD 310. Còn về nguyên nhân vì sao em chọn cái Amplifier này thì ngoài việc em ấy tuy 2nd nhưng nhìn còn rất là mới ra thì em ấy còn được trang bị cổng AUX In 3.5mm (Năm 1995 em chắc không có nhiều Amplifier có sẵn cổng 3.5mm này) ở mặt trước rất tiện để nối điện thoại hay Laptop vào nghe nhạc. Ngoài ra khi mua em còn được "khuyến mãi" thêm 1 sợi cable Cambridge Audio Atlantic 1m nhìn rất hàm hố đã nối sẵn vào cổng CD :)).

Còn đây là người tiền nhiệm của cặp đôi Mission + NAD: Dàn AIO thần thánh thừa Bass thiếu tùm lum dư mấy thứ không cần thiết JVC MX-D501T =))

Sau cùng, để cho giống các bác trên diễn đàn, em cũng chụp một số bức tổng thể dàn của em lúc tắt đèn xem phim:

Bật Flash lên cho các bác nhìn rõ hơn.

Đấy là toàn bộ dàn 2-kênh cùi của em. Các bác cứ việc ném đá tảng vào đây, em xin nhận hết ạ. :)

Chỉnh sửa lần cuối:

minhjp

Well-Known Member
Ðề: Dàn 2 kênh cùi xem Anime (ver.2)

Chúc mừng bác. NAD là đỉnh rồi. Làm thêm loa thành 5.1 là ok thôi .:)

Cho em hỏi là phim Anime là thể loại phim gì ạ ;D

K4Nichan

Cho em hỏi là phim Anime là thể loại phim gì ạ ;D
Là phim hoạt hình Nhật đó bác. Bác xem 2 hình cuối em chụp là hiểu à :)

K4Nichan

Như em đã đề cập trong bài thì cái Amplifier NAD của em là hàng cổ từ 1995 còn sót lại nên chỉ có đường ra là 2 kênh. Có muốn chơi 5.1 cũng không biết cắm vào đâu nữa =))

---------- Post added 06-07-2014 at 21:48 ----------

Như em đã đề cập trong bài thì cái Amplifier NAD của em là hàng cổ từ 1995 còn sót lại nên chỉ có đường ra là 2 kênh. Có muốn chơi 5.1 cũng không biết cắm vào đâu nữa =))

DHQT

Member

nóng cả con mắt :3 . Chúc mừng bác

lan806

Well-Known Member

Chúc mừng bác, bác chụp cái trụ ốp nhôm nhưng em lại chỉ thích nhìn chỗ sậm màu.

thinhkappa

Well-Known Member

Tivi bác chủ nét Căng quá nhỉ ?:D

VThanhgtvt

Well-Known Member

B chủ vẫn đang FA thì phải ah? ;))

langtu27

Well-Known Member

Niềm đam mê của bác đang và sẽ ko bao h có giới hạn. Mừng bác chủ với bộ HT nhà mình. Em Toshiba mượt và bong bóng đẹp quá :))

thanh hk

Member

Dàn 2 kênh của bác kênh nào cũng to và mượt quá hỉ :))

alibaba1978

Well-Known Member

DÀN CÙI BẮP CỦA BÁC LÀ TRÁI THƠM CỦA EM

ndjck

Bác phối mission với Onkyo model nào vậy? Mình cũng có 1 cặp mission nhưng chưa biết ghép với amp nào hay nữa?

Bên trên