Dàn HTPC - HD Media Center của HanoiHD.com – Gọn, đẹp, mạnh và… đắt vừa phải

Ðề: Dàn HTPC - HD Media Center của HanoiHD.com – Gọn, đẹp, mạnh và… đắt vừa phải

Có vài thắc mắc thế này:

Thứ nhất, mình không hiểu cụm từ HD Media Center mà bạn nhắc đi nhắc lại trong Clip có ý nghĩa đầy đủ là gì, ý bạn nói gần giống như một danh từ, có phải bạn tự đặt tên có cái dàn HT nhà mình là HD Media Center?

Thứ hai, mình chưa hiểu lắm cách quản lý phim của bạn, đơn giản là dùng Windows Media Center thì hình như là không được, bạn có thể hướng dẫn thêm cách làm không?

Anyway, thanks so much!

intel

Ðề: Dàn HTPC - HD Media Center của HanoiHD.com – Gọn, đẹp, mạnh và… đắt vừa phải

cái này cho tất cả các phim cùng một thể loại vào cung 1 thu mục khi nào xem phim thì gõ băng remote giống như nhắn tin điện thoại thôi nó sẽ show list ra mà chọn chứ sao nữa,chọn như đầu karaoke 6 số đó

IZZ

Active Member

Chủ thớt rất nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho bà con, không có 1 nền tảng kiến thức IT ổn ổn chắc không thể set up nhiều thứ oẳn tà là vằn thế kia được :D

Có cái IZZ không đồng ý, nhưng cũng sẽ có những cái IZZ phải học hỏi. Quan trọng nhất là thấy bác reply bà con đầy đủ và bài viết chia sẻ thông tin rõ ràng mạch lạc. Đấy mới gọi là đáng quý.

cái này cho tất cả các phim cùng một thể loại vào cung 1 thu mục khi nào xem phim thì gõ băng remote giống như nhắn tin điện thoại thôi nó sẽ show list ra mà chọn chứ sao nữa,chọn như đầu karaoke 6 số đó

Bác làm thử chưa mà nói vậy ạ.

Em dùng Windows Media Center từ hồi Vista mới phát hành thử nghiệm cơ ạ.

hanoihd

Cảm ơn các anh em đã có lời ủng hộ, 03/12, chương trình không gian IT sẽ có đôi phút giới thiệu về dàn HTPC của em đấy, anh em có thể xem thêm tham khảo!

Thực ra thì em cũng chỉ dùng Media Center có sẵn trong windows để tùy biến đi thôi, nhưng kỳ công lằng nhằng giải thích ko nổi!

Em đang nghiên cứu hướng XBMC có phần đơn giản hơn, nếu thành công sẽ viết tut luôn cho phần này!

Đồng ý, cũng là miếng cơm manh áo cả, không dễ gì share phải không :D

Mình quay về máng lợn vậy, từ từ rồi tìm hiểu sau :)

davitru

Bác cho em hỏi vài câu ạ

1 ) Tiền điện tháng vừa rồi của bác có tăng xông ko khi máy tính chạy car card hình trâu để chơi game,, card âm thanh ( nếu có ) và 6 cái ổ cứng của bác nữa :|.. nghe hãi vãi.. T__T..

2 ) Công nhận là rất PRO.. em cũng khoái 1 giàn HTPC có thể làm nhiều thứ như thế lắm.. (Ai chả muốn).. nhưng bác chưa đả động gì tới những khó khăn bác gặp phải đó là
CASE xấu vãi tè.. đâu phải nhà ai cũng đặt được 1 cục to bự vậy.. bác có giải pháp nào ko ??

Tiếp theo là.. dây dợ có vẻ lằng nhằng ?

Rồi sau đó.. Độ ồn bác giải quyết sao.. cắm máy tính down đêm thì hay đó.. nhưng ngặt nỗi.. T__T.. hic...Nó ồn như quỷ thì em ko ngủ đc mất

Tiếp sau đó là.. Em thấy tất cả các linh kiện như vậy có vẻ ... NẶNG ( Theo nghĩa đen luôn ) .. nặng kinh hoàng.. Main , chip , card hình .. case ,.. RAM .. 6 ổ cứng >>??? Em chắc ko để em này lên hệ đc rồi

Ái chà chà.. muốn chơi cái này cần phải có diện tích nữa

Em nghĩ bác khoái em này.. bởi vì nó chạy windows thui đúng hem.. Vì với windows nó chạy đc đa nhiệm và làm đc nhiều trò.. mở rộngd dược phần cứng cũng là 1 ý hay nhưng máy của bác cấu hình trâu quá rồi.. chắc cũng chả cần nâng cấp gì nữa đâu nhỉ ( trừ ổ cứng )...

Nhưng mà ai mà nghĩ ra được trò cài wwin 7 hoặc XP lên TVIX hay extremer thì em cũng cài vào luôn xài cho thích :D :D

linhchiase

Cảm ơn các anh em đã có lời ủng hộ, 03/12, chương trình không gian IT sẽ có đôi phút giới thiệu về dàn HTPC của em đấy, anh em có thể xem thêm tham khảo!

Thực ra thì em cũng chỉ dùng Media Center có sẵn trong windows để tùy biến đi thôi, nhưng kỳ công lằng nhằng giải thích ko nổi!

Em đang nghiên cứu hướng XBMC có phần đơn giản hơn, nếu thành công sẽ viết tut luôn cho phần này!

Oạch, tìm ra roài, phải post bài trước khi đọc topic này của bác. em là Girl mê công nghệ. Hqua vừa xem VTV2, sáng này mò vào tìm ngay nhà bác. he he he. anh zai đẹp zai thía, nhờ anh zai tư vấn cho e setup một bộ HTPC với. Em đang định mua âm ly Denon, Loa Pioneer, đầu đĩa Pioneer.. cơ mà có vẻ chát quá, đi lượn mấy siêu thị mòn gót roài, đóng cả kệ để rồi thế mà mới mua được em LCD full HD Crytar của Samsung thui. Xem xong e quyết đầu tư quả HTPC này. Em cũng học công nghệ Tin học ra cơ mà chả bao giờ làm cho ngành. huhuhu.

HDTAK

Member

Mới xem trên VTV tối qua cái dàn này, công nhận là bác chủ làm công phu thật. Chúc mừng bác có dàn HTPC tiện dụng! Lúc mới biết HD em cũng phân vân, chọn HTPC hay HD mediabox,coi xong cái clip này lại làm em lăn tăn...

Rất kết bộ này của bác,.....khi nào có cơ hội sẽ mời bác 1 chầu cafe để nhờ bác chỉ dạy...

kendo

Member

hic bro hướng dẫn cái quản lý phim với. Tức là có ổ nào thì phim đó hiện lên được ko bro

Nhiều người hỏi mà sao anh Bắc ko trả lời vậy nhỉ, kiểu này là muốn giấu hàng rồi :-j
Để em trả lời mọi người giúp anh nhé ;)
HD Media Center mà anh Bắc nói đây thực ra là HTPC chạy Windows Media Center (viết tắt WMC cho tiện nhé) đã Mode. Nếu nói về khoản Media Center thì em khẳng định với đồng bào là WMC của Microsoft là vô địch luôn ko thằng nào đẹp và đa năng bằng [-X (bản Media Center 2005 cùi ko nói nhé :D)
Tuy nhiên WMC nguyên bản quản lí nhạc ngon mà phim thì hơi shit, thế nên mới có vài plugin cho em nó quản lí phim. Cái tốt nhất em biết đến h (ko biết anh Bắc có dùng nó ko nhỉ :D) tên là Media Browser (http://www.mediabrowser.tv) Em cài nó lâu lâu rồi nhưng win 7 đang tịt nên ko post hình lên được, cho cái screenshot anh em tham khảo nè (hơi bé thông cảm ạ)

Plugin này giao diện đồng bộ WMC nên khỏi chê, có vài skin chơi cùng đẹp lắm. Tính năng vô đối (quản lí nhạc vốn có của WMC phải gọi là cụ), các anh muốn tính năng quản lí phim nào nó cũng có hết :-j Các anh thấy trên hình nó thiếu thông tin nào ko ạ :D
Còn 1 plugin nữa phải cài để cái remote chạy trên WMC pro hơn là Media Control (http://www.mediabrowser.tv.). Nó cũng đủ tính năng hỗ trợ remote cả chỉ sợ các anh ko đủ sức dùng thôi :p
Nếu chỉ dùng bt thì cứ down về cài và thiết lập folder phim cho nó cũng ok, nhưng nếu muốn làm chủ 2 thằng này thì rất công phu đấy các anh ạ #:-S
Giải pháp anh Bắc đang nghiên cứu là XBMC thì em dùng trước cả thằng media browser này cơ ạ. Thằng này cũng đẹp, nhiều skin lắm, nhưng tính năng thì ko bằng WMC. Được cái nó chạy trên mọi OS và chạy cả Live cơ các anh ạ. Phần quản lý phim của nó nhìn cũng good lắm em show hàng trên ubuntu cho các anh xem này :D

Thằng này free, cài đặt dễ, mỗi tội hỗ trợ tiếng Việt hơi kém các anh ạ, muốn có phụ đề em phải đổi bảng mã lằng nhà lằng nhằng :D
Đấy là tất cả những j em biết về media center để các anh tham khảo, chọn cái nào phụ thuộc nhu cầu từng anh ạ :p

dichvuvienthong

Tuyệt vời. thế mới gọi là Media

hic bro hướng dẫn cái quản lý phim với. Tức là có ổ nào thì phim đó hiện lên được ko bro
Cái này em cũng giải thích luôn, sau khi nhập folder phim vào Media Browser thì lúc chạy nó sẽ tự quét thông tin trên folder ấy, tự động hết ạ các anh cứ copy phim vào folder đó là nó chiến \:D/ Như dàn của anh Bắc thì anh ấy thiết lập 1 server thì phải (em tịt khoản này :p) để Media Browser nhận đống ổ ấy như 1 folder thôi :D
Một nguyên tắc khi dùng thằng Media Browser này là mỗi phim phải đặt vào 1 folder con riêng, trong đấy có file phim này, phụ đề song ngữ này, file thông tin này, poster phim này, ảnh nền phim này. Các anh có thể tự mode thông tin phim khi vào folder phim để chỉnh ;) Tuy nhiên làm thế cực quá thì các anh down thằng Meta Browser (http://themetabrowser.com/) về cài rồi dùng nó mà biên tập tại bộ sưu tập :D Em cảnh báo trước là trò này ngốn thời gian tỉ lệ theo số phim các anh có đấy nhé B-)

minhfun

ước gì mình được như anh ấy

HDgalaxy

các bác check giúp em con này cái Pioneer VSX-1019AH, các bác xem em này có được không? nó hỗ trợ 7.1, e xem qua thấy nó tuyệt vời quá, không biết nó có thể chơi được với loa nào, các bác cho em xin ý kiến,
các bác có thể tham khảo tại: http://www.pioneer.com.sg/vn/Product...CatId=64,9,171

Bác cho xin cấu hình chi tiết và các phần mềm cài đặt trên bộ HD media Center mà bác giới thiệu ở đây

Mình đang có con Acer 1700 rồi mà chưa biết làm sao để thiết lập

Cài:

Ổ 160GB: chia 3 partition:
-1: Cài Windows Vista thiết lập cho giải trí, đóng băng vào cho khỏi virus
-2: Cũng cài vista nhưng để cài phần mềm dùng làm máy tính làm việc, nhỡ có virus thì không ảnh hưởng sang việc giải trí.
-3: Chứa dữ liệu nhỏ nhặt: Ảnh ọt, văn bản. Phim ảnh thì khi nào xem thì bật server/CFI lên, Giải pháp của em không cần biết phim nào nằm trên ổ nào, cứ bật cả lố lên, phim nào “đang sống” (online): thì sẽ tự hiện ra.
Mặc định thì nó vào win giải trí, khi nào cần làm việc thì mới chọn sang win làm việc.
Chương trình chuyển đổi định dạng file, codec, itunes… 1 tờ lịch, 2 tờ lịch 8-}
(Mẹ em dặn phải chăm chỉ chịu khó mới có cái ăn, dù rất quen việc này rồi nhưng cài đặt và tối ưu thiết lập vẫn mất đến 2 ngày)

Cài xong!

HD Beginner

Setting up an External Player via the Configuration Wizard
Open the Media Browser Configuration Wizard (Start –> All Programs –> Media Browser –> Media Browser Configuration Wizard).
From the top menu of the Configuration Wizard, select “advanced”.
Select the “external players” tab.
Select the “add” button.
Choose the media type that should open in your external player. Select “OK”.
Under section (2) “Configure External Player”, select the “Select Player” button.
Navigate to the installation directory of your external player and select the .exe file (e.g eg: For Windows Media Player: C:program Files\Windows Media Player\wmplayer.exe)

--------------------------------------------------------------------------------

Còn đây là cách để dùng MPC-HC play các phim đang duyệt bằng Media Browser

trinhducpro6868

không biết chi phí có lớn không các bác
sao lâu không thấy bác nào quan tâm đến phần này nữa nhỉ

dinhjames

Member

Quá pro bạn ơi!!!

Bên trên