Dàn xem phim cùi của em.

joshnguyen

Kính chào tất cả các bác trên forum ạ, em là 1 thành viên mới toanh thấy mấy bác sô hàng nên cũng bon chen sô bộ HT của mình lên để được các bác góp ý, hướng dẫn thêm ạ.

Đầu tiên là toàn cảnh

2 loa surround em cho treo lên tường luôn

Và đây là dòm thẳng vào nhà ạ

Mấy bác thông cảm do mới biết chơi nên nhìn nó hơi luộm thuộm ạ. Và đây là thông số dàn HT của em ạ ( mua hơn 3-4 năm rùi nên model cũ lắm ạ )

Denon 1740
Receiver Yamaha RX-V2600
Loa B&W MT-20 ( nguyên dàn 5.1 bao gồm sub tổng công suất chỉ 150W)
LCD samsung 32 inch full HD
HTPC mới ráp ạ

Theo lỗ tai em thì coi phim khá là được nghe nhạc thì tạm tạm, lạm phát ảnh hưởng kinh quá chưa dám rục rịch gì thêm >.<

Mong mấy bác cao thủ chỉ dẫn cho em thêm ạ.

Em xin chân thành cảm ơn các bác và chúc các bác 1 đêm ngon giấc zzzz.

Hai.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duongbaba

Active Member
Ðề: Dàn xem phim cùi của em.

Tớ góp ý thế này:
Cái bộ sofa khá đẹp và hợp tông với phòng. Tuy nhiên khuyết điểm chết người của nó là ngồi lâu nóng phao câu cực kỳ, cho dù làm bằng simili hay bằng da. Nếu bác bật máy lạnh lên thì tớ không ý kiến.

vumiis

Member

dàn giáo vậy là cũng được rùi.vì thật ra xem phim về phần hình ảnh chỉ có full hd và âm thanh thì DTS là hết nhớt.nên mấy cái denon của bác đáp ứng tốt.Thật ra cũng có chuẩn âm thanh cao cấp hơn như TrueHD .BR-DTS nhưng có mấy khi có phim.với lại phim full hd đâu phải lúc nào cũng có nguồn 1080 đâu.720 va 1080 không khác biệt lắm nhưng dung lượng lại giảm phân nữa.nên 720 tiết kiệm không gian lưu trữ hơn full hd nhiều.cho nên cũng không cần mua full hd nếu không có điều kiện kinh tế thoải mái.
Thân

joshnguyen

Cám ơn các bác đã góp ý,

@duongbaba : em không thấy nóng bác ơi, mở cửa ra gió thổi lồng lộng ý, mát lắm.

@vumiis : nếu nói về nguồn 1080p bây giờ cũng khá nhiều đấy bác ạ, chơi HTPC vừa kinh tế vừa nhiều nguồn nên em nghĩ đó không phải là vấn đề đâu ạ. ( hội HD ở hdvietnam, hội HD bên VNAV...)

Thân.

vkc

Well-Known Member

Cám ơn các bác đã góp ý,

@duongbaba : em không thấy nóng bác ơi, mở cửa ra gió thổi lồng lộng ý, mát lắm.

@vumiis : nếu nói về nguồn 1080p bây giờ cũng khá nhiều đấy bác ạ, chơi HTPC vừa kinh tế vừa nhiều nguồn nên em nghĩ đó không phải là vấn đề đâu ạ. ( hội HD ở hdvietnam, hội HD bên VNAV...)

Thân.

Loa front hơi cao quá bác ơi, theo mình bác nên hạ xuống 1,2 bậc đi.

Coi phim mà mở cửa thì hàng xóm chửi sao:D

exploration

Bác đi dây loa surround nhìn thẩm mỹ, đẹp và gọn gàng quá, Bác có thể chia sẽ kinh nghiệm cách đi dây loa của bác được không? Mình đang bối rối vụ này quá chưa biết đi như thế nào. Cám ơn bạn.

mrtuanvn

Member

Loa front hơi cao quá bác ơi, theo mình bác nên hạ xuống 1,2 bậc đi.

Coi phim mà mở cửa thì hàng xóm chửi sao:D

Đúng vậy, theo hình bác post thì loa front hơi cao, còn loa rear hơi thấp, center cũng thấp nốt.

Theo khuyến nghị của THX + Dolby thì
1. Loa tweeter của front ngang mức tai người xem. Góc mở 22-30độ so với trục đứng (trục đứng = người xem nhìn thẳng vào TV).

2. Loa rear cao hơn tai 45-60cm, góc mở 90-110 độ so với trục đứng.

3. Center để ngay dưới hoặc trên đầu TV, chĩa thẳng vào người xem.

luciano

Active Member

bộ dàn nhìn đẹp và gọn gàng quá. Thích con Ya của anh ghê, anh up dùm một phát mặt tiền và sau đít em nó được k??? chẹp chẹp ...thèm quá

joshnguyen

Em xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm như sau :

@Exploration: giữa 2 viên gạch nó có 1 đường rong, em rạch ra rồi nhét dây vào. Dây loa surround mua lọai nhỏ có thể nhét vô được

@mrtuanvn: em sẽ hạ loa front, loa rear đang nghĩ cách do em biết cái THX set up muộn quá huhu. Loa center các bác nghĩ em khoan lên tường trên cái TV có ok kô ạ? em thấy nó hơi cao?

@Luciano : con đó yamaha rx-v2600 bác có thể google được ạ. Em mua hơn 4 năm giờ thấy DTS-HD thèm nhỏ dãi ~X(

Cám ơn các bác đã góp ý ạ.

Thân.

mrtuanvn

Member

Em xin chia sẻ 1 số kinh nghiệm như sau :
@mrtuanvn: em sẽ hạ loa front, loa rear đang nghĩ cách do em biết cái THX set up muộn quá huhu. Loa center các bác nghĩ em khoan lên tường trên cái TV có ok kô ạ? em thấy nó hơi cao?
Mình cho là để ngay dưới TV hợp lý hơn vì TV cũng khá cao rồi. Bác kiếm cái gì kê center lên.

joshnguyen

@mrtuanvn : em sẽ cố gắng sắp xếp lại cái loa center ạ.

Dưới đây là hình cái HTPC và Receiver chụp chính diện ạ

HTPC

Receiver

Thân.

letuanzzz

Member

cái khung đỡ LCD đẹp quá , chỉ tui chổ mua với chủ topic ơi

minh_hai

cái case của HTPC nhiêu vậy bạn? cỡ 200USD vậy dàn HTPC cua bác hơn chục chai rùi...vậy mua con Tvix 7000 thấy ok hơn

joshnguyen

@letuanzzz : cái khung đỡ LCD nó đi theo cái kệ treo TV luôn, bác có thể lên Phố Xinh - 3 tháng 2 để xem sơ qua ạ.

@minh hai: mỗi người có 1 sở thích riêng em dùng cái đó để down phim, chơi game, làm việc, nghe nhạc.... nên mua TVIX thì không làm được hết >.< Cái case em mua $289.

Àh mấy bác cho em tham khảo ý kiến chút nhé, phòng em hơi lớn > 30m2, mà bộ loa em có 150W. Em có cần phải nâng cấp lên không ạ? (500W chẳng hạn)

Em chân thành cám ơn các bác.

Hải.

Bên trên