Đánh giá HP 15s-du1105TU: Thiết kế mỏng nhẹ, chắc chắn, cấu hình đủ dùng trong mùa bão giá

Thienthoi88

Active Member

Trong thời gian bão giá như hiện nay rất nhiều hãng sản xuất không còn hàng để bán ra thị trường từ đó giá trị của những chiếc máy bắt đầu tăng cao lên rất nhiều. Đồng thời thêm việc nhiều học sinh, sinh viên đang phải học tập online khiến laptop đã khan hàng giờ càng khủng hoảng thêm nữa.

Tuy nhiên, không gì là không thể, mình đã được trải nghiệm một chiếc máy trong tầm giá chỉ khoảng hơn 12 triệu một tí - HP 15s-du1105TU - vẫn có thể đáp ứng được đầy đủ nhu cầu làm việc văn phòng và học online với nhiều học sinh, sinh viên. Ngoài ra, thiết kế trên máy cũng khá tốt và nhiều hơn thế nữa. Mời các bạn xem tiếp bài viết để tìm hiểu thêm về chiếc máy này nhé.

Thiết kế: Không cầu kỳ, ọp ẹp nhưng vẫn sang trọng, chất lượng

Điều đầu tiên mình thấy thích khi cầm trên tay chiếc máy này là nó không hề mang đến cảm giác ọp ẹp rẻ tiền như nhiều sản phẩm khác trong phân khúc. Mặc dù máy chỉ được làm từ nhựa nhưng với khả năng gia công tuyệt vời cùng tỉ mỉ trong các đường nối đã giúp HP 15s-du1105TU chắc chắn hơn đáng kể. Ngoài ra, vì chỉ được làm từ nhựa nên đã giảm đi đáng kể cân nặng của máy, cụ thể hơn máy chỉ nặng khoảng 1.74 Kg và chỉ mỏng 1.99 Cm.

Bên cạnh đó, đối với một chiếc máy cho sinh viên thì phần bản lề chắc chắn là rất cần thiết. Các bạn hay di chuyển nhiều và gõ văn bản ở cường độ nhiều, nếu bản lề không chắc chắn sẽ làm cả màn hình rung rinh theo khiến cho mắt bạn cảm thấy cực kỳ khó chịu. Vì hướng đến đối tượng học sinh, sinh viên nên không có gì quá lạ khi HP 15s-du1105TU làm cực kỳ tốt điều này.

Ngoài ra, trên màn hình của máy vẫn để được webcam ở đúng vị trí vốn có của mình, giúp những cuộc họp hay buổi học online dễ dàng và thực tế hơn rất nhiều. Mặc dù vẫn được trang bị webcam nhưng viền màn hình của HP 15s-du1105TU thực sự là khá mỏng, vừa mang đến độ quyến rũ vừa tạo cảm giác sử dụng sướng hơn nhiều.

Tiến đến bên dưới là phần bàn phím của máy, máy được trang bị một bàn phím full size với dãy phím số nằm ở cạnh bên. Lúc vừa sử dụng máy mình đã nghĩ chiếc bàn phím này chỉ ‘chữa cháy’ tạm thời thôi chứ khó mà sử dụng êm được.

Tuy nhiên, HP 15s-du1105TU đã làm mình thay đổi. Mặc dù chỉ có mức giá hơn 12 triệu một tí nhưng máy mang lại cảm giác gõ phím cực kỳ khác biệt. Hành trình phím sâu, layout phím thì rất hợp lý và độ nảy tốt đối với lực tay của mình. Chỉ hơn 2 ngày mình đã dễ dàng làm quen và sử dụng lâu dài cũng không hề bị mỏi. Và tin chắc rằng những bạn học sinh, sinh viên hay những bạn làm việc văn phòng sẽ mê mẩn với chiếc bàn phím này thôi.

Cuối cùng là về tổng thể, máy được phủ một màu bạc với họa tiết giả nhôm phay xước rất sang trọng và đẹp mắt. Mặt lưng của máy cũng như vậy với logo HP cách điệu tạo điểm nhấn tuyệt vời. Từ đó, giúp toàn bộ chiếc máy không hề bị cảm giác rẻ tiền mà vẫn khá ổn khi đặt lên bàn hay văn phòng làm việc. Bên cạnh đó, máy cũng được trang bị rất đầy đủ các cổng kết nối cần thiết và đặc biệt là sự xuất hiện của USB-C cực kỳ tiện lợi và thông dụng hiện nay.

Cấu hình không yếu, có thể nâng cấp

HP 15s-du1105TU sở hữu cấu hình khá cơ bản với CPU Intel Core i3-10110U, RAM 4GB và SSD 256GB. Nghe qua thì có vẻ cấu hình này không có gì hấp dẫn và có phần yếu đuối phải không nào. Tuy nhiên, HP 15s-du1105TU không hề yếu đâu nhé. Nói sơ một chút về i3-10110U, bộ vi xử lý này sở hữu 2 nhân 4 luồng và xung nhịp tối đa đạt được là 4.1 GHz.

Thực tế hơn, mình sử dụng máy với các tác vụ văn phòng cơ bản trước. Những tác vụ mình kiểm tra sẽ tương tự như các bạn học sinh, sinh viên cần sử dụng hàng ngày. Đầu tiên, mình mở Chrome lên và sử dụng khoảng 5 tab trong đó có một tab YouTube khá ngốn tài nguyên. Sau đó, mình sử dụng thêm bộ công cụ Office với chủ yếu là Word.

Trong xuống quá trình mình sử dụng hầu như máy không hề bị giật lag hay khựng nhẹ khi mình đổi giữa các tab Chrome hoặc đa nhiệm các ứng dụng. Máy đáp ứng khá tốt nhu cầu học sinh, sinh viên với việc học online và làm bài tập bằng Word. Thêm nữa, khi mình sử dụng trên 2 giờ đồng hồ nhưng máy không bị quá nóng và thời lượng pin cũng còn trên 50%.

Sau đó, mình có nâng cấp lên 8GB RAM để sử dụng bộ công cụ Adobe như những bạn làm việc văn phòng sáng tạo. Với 8GB RAM thì mọi thứ thoải mái hơn rất nhiều, bạn có thể tự tin mở hàng chục tab Chrome, đồng thời mở thêm Photoshop vẫn rất ok và mượt mà. Tuy nhiên, với những dự án lớn nhiều Layer thì mình nghĩ bạn nên tách nhỏ từng Layer ra để máy hoạt động mượt mà hơn nhé.

Tóm lại

Giữa thời gian bão giá như hiện tại, laptop ngày càng tăng nhưng giá thành thì không được tương xứng với cấu hình. Vì thế HP 15s-du1105TU trở thành một sản phẩm nổi bật và tuyệt vời hơn bao giờ hết. Với thiết kế rất ổn, cấu hình mượt mà,... HP 15s-du1105TU hứa hẹn sẽ đáp ứng tốt các nhu cầu sử dụng của các bạn học sinh, sinh viên. Còn bạn, bạn có cảm nghĩ gì về chiếc laptop này? Hãy để lại bình luận chia sẻ với mọi người nhé.

fotocopy

Member
Tính ra thiết kế em này cũng đẹp quá nhỉ, cấu hình được làm việc văn phòng với mang đi lại cũng ok nè.

Bên trên