Đánh giá tổng hợp ổ cứng 3TB: Hitachi, Seagate và Western Digital

dxm123

Member
Ðề: Đánh giá tổng hợp ổ cứng 3TB: Hitachi, Seagate và Western Digital

sao kô review con WD Black nhỉ :D

cannabis9x

data ai chơi black làm gì nhỉ. sea hi wd xài em nào cũng ổn cả đối trọng về giá cả và tin dùng thôi !

hoanvu9000

Ðề: Re: Ðề: Đánh giá tổng hợp ổ cứng 3TB: Hitachi, Seagate và Western Digital

Nếu pác dùng chơi HD cho các loại đầu HD thì WD là lựa chọn hợp lý
Còn dùng cho PC, với các ứng dụng mạnh về đồ họa, thiết kế.... thì có lẽ SG đứng đầu rồi tới Hitachi hay các dòng khác.
Hitachi hiện tại có dòng Collspin thiết kế cũng same same với WD GREEN về tính năng tiết kiệm điện năng và làm mát ổ cứng. 1 ưu điểm của dòng này so với wd green là ngoài bộ nhớ đệm 64M ra vòng quay ổ cứng là 7200rpm. Đảm bảo tính tiết kiệm điện năng - làm mát ổ cứng và tốc độ xử lý.

WD vẫn ưu tiên hàng đầu pác à. Về dung lượng 3TB đương nhiên là dùng để lưu trữ, còn về hiệu năng thì vác 1 em SDD khoản 128gb là đủ để cài đặt Win + Soft, hiệu năng cao hơn nhiều so với dùng em này. Thân ! ! !

Sao ổ cứng nào cũng "Product of Thailand" hết vậy ta ? :)

dongdt2k325390

các bác cho em hỏi tý em đang dùng con main G31 foxcom con này hỗ trợ ổ cứng tối đa bao nhiêu vậy?,
em đang định mua thêm com nữa.

mình hỏi 1 câu hơi ngu. HDD int thì mainboard cũ ko nhận. Còn HDD ext thì chắc nhận được chứ nhỉ? :-/

DcB

mình hỏi 1 câu hơi ngu. HDD int thì mainboard cũ ko nhận. Còn HDD ext thì chắc nhận được chứ nhỉ? :-/

HDD Ext kết nối thông qua USB, đâu có qua IDE như Int đâu mà cũ không nhận hả bạn. Vấn đề là tốc độ truy xuất có thể hạn chế do cổng USB trên main là 1.0 thôi.

longdnl

Well-Known Member

Cám ơn Bác scotty rất nhiều! đã có bài viết rất hay, test và phân tích rõ từng sản phẩm để mọi người cùng biết và an tâm chọn được cái HDD ưng ý nhất.

NBK_FOF

Active Member

thanks bác nhiều rất hay và bổ ích :)

salenguyenduong

Anh chị em trước khi mua HDD INT 3TB thì để ý trước coi main máy tính có hỗ trợ được dung lượng 3TB ko đã nhé, vì HDD 3TB cũng còn khá lạ với thị trường nên có rất nhiều PC ko nhận được đâu. HDD EXT 3TB thì dễ chịu hơn, các máy tính đa phần là nhận được.

các bác cho em hỏi thế còn ổ của Toshiba so với các hãng trên thì sao? em đang xài con WD External mà hư tới hư lui tính sắm con External mới
em xài thử con Toshiba của ông chú thấy cũng tốt???!! mong chờ lời khuyên chân thành của các pro :) thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

salenguyenduong

các bác cho em hỏi thế còn ổ của Toshiba so với các hãng trên thì sao? em đang xài con WD External mà hư tới hư lui tính sắm con External mới
em xài thử con Toshiba của ông chú thấy cũng tốt???!! mong chờ lời khuyên chân thành của các pro :) thanks

Thật ra thì HDD hãng nào cũng vậy, hàng điện tử mà nên đều có rủi ro cả. WD, SG, HITACHI hay Toshiba đi chăng nữa, số xui thì gặp phải cái hdd dổm.
Nhưng dùng kinh nghiệm cá nhân để đánh giá thì mình cho rằng Seagate là tốt hơn cả. Xác xuất hư không lớn lắm, độ rủi ro thấp hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

traitimtraoem

Active Member

Bác ơi cho em hỏi ngu 1 chút là cách format ổ Seagate XT 3TB như nào ạ, em cắm vào máy và vào Disk Management thấy nhận ổ mà không tài nào định dạng được ổ bác ạ. Main của em là Asus P6T Deluxe chip Intel® Core™ i7-980X
Em cảm ơn bác

Thật ra thì HDD hãng nào cũng vậy, hàng điện tử mà nên đều có rủi ro cả. WD, SG, HITACHI hay Toshiba đi chăng nữa, số xui thì gặp phải cái hdd dổm.
Nhưng dùng kinh nghiệm cá nhân để đánh giá thì mình cho rằng Seagate là tốt hơn cả. Xác xuất hư không lớn lắm, độ rủi ro thấp hơn.
vậy thì theo kinh nghiệm của bác giúp em sự lựa chọn giữa 2 con này với? theo bác nên chọn con nào (em ko có cổng USB 3.0) thanks

traitimtraoem

Active Member

Em làm được rồi các bác ah... hóa ra em cắm vào cổng SAS, em chuyển qua cổng SATA thì giờ em ý nhận rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Con này đi bạn.===> Seagate Expansion 1TB 2.5" Portable External Hard Drive
thanks bác nhiều em cũng đang tính order con đó
bác cho em hỏi 1 câu em thấy nó đề Seagate Expansion nó có nghĩa là gì hả bác? em vào trong trang chủ của seagate nó cũng có phần Seagate Expansion mà như em biết thì có vài ổ chứa có thể chứa được 1TB nhưng nhà sản xuất chỉ cho nó chứa 500GB hay .... gì gì đó? vậy nó có liên quan gì với nhau ko? tại vì em thấy loại Seagate Expansion này cũng rẻ

salenguyenduong

thanks bác nhiều em cũng đang tính order con đó
bác cho em hỏi 1 câu em thấy nó đề Seagate Expansion nó có nghĩa là gì hả bác? em vào trong trang chủ của seagate nó cũng có phần Seagate Expansion mà như em biết thì có vài ổ chứa có thể chứa được 1TB nhưng nhà sản xuất chỉ cho nó chứa 500GB hay .... gì gì đó? vậy nó có liên quan gì với nhau ko? tại vì em thấy loại Seagate Expansion này cũng rẻ
Seagate Expansion ==> Theo mình hiểu đơn giản nó là ổ cứng SG mở rộng, dạng như ổ mở rộng bên ngoài, mở rộng dung lượng lưu trữ ra bên ngoài.Còn các ổ cứng đều không nhận đủ dung lượng của nó, như trên bạn nói, ổ 1TB thì không có nhận đủ 1TB mà nhận tầm 8 trăm mấy gì đó, theo đơn vị tính của nhà sản xuất, HDD có dung lượng càng lớn thì mức hao hụt càng nhiều, như ổ 2TB int thì khi check nhận có 1.81T.
Còn việc ổ 1TB mà nhận có 500G thì chưa tưngf nghe trừ các trường hợp các ổ mạng sử dụng Raid.

NBK_FOF

Active Member

em với Guardian_of_Angel là 1 người nhưng có 2 nick

bác salenguyenduong cho em hỏi em mới mua con Seagate Expansion 1TB 2.5" Portable External Hard Drive như bác nói nhưng lúc cắm vào thì thấy trong nó có những cái file này thì mình phải làm gì?

Bên trên