đầu CD quyết địnhkhoảng bao nhiêu% chất lượng âm thanh?

gvnth

Active Member
Merry chrismast. Mình đang dùng bộ truyền thống Jamo+Denon, nhưng đầu đọc là DVD của Tàu xì, các bác cho hỏi,nếu đổi sang đầu đọc PCD của Denon hay Maranz thì chất lượng âm thanh cải thiện khoảng bao nhiêu %? trong tầm 3tr, liệu mình có kiếm được cái đầu nào không?

bth8888

Member
Ðề: đầu CD quyết địnhkhoảng bao nhiêu% chất lượng âm thanh?

Hỏi khó quá , 3 triệu làm em Marantz 63 .

reset

Member

không thể trả lời được vì nhiều yếu tố và tiêu chuẩn mỗi người!
trong hệ thống âm thanh khi hoạt động bình thường,player,khối xử lí,công suất và speaker ko cái nào quan trọng hơn cái nào vì tính tương thích jữa chúng!Bạn có thể ghép 1 thiết bị đắt tiền này với những thiết bị tầm trung,thậm chí rẻ tiền khác mà vẫn cho những âm thanh tốt hơn "1 đội hình toàn sao"
chưa nói đến cảm nhận và tùy sở thích cho mỗi thể loại nhạc của mỗi người 1 khác nữa!
nghe là 1 nghệ thuật mà tự chính bản thân bạn fải cảm thấy nó,bằng đôi tai của bạn chứ ko fải bằng khả năng chi trả của bạn!
theo mình bạn nên tự tìm và chọn những nơi bán hàng chấp nhận đổi thiết bị với 1 khoản tiền bù mà bạn có thể chấp nhận.hoặc mượn bạn bè 1 vài player test thử xem có thỏa mãn đôi tai của bạn ko rồi mới tìm mua!
Chúc bạn sớm tìm được player như ý! :)

audio&video

Active Member

theo mình thì tùy vào bộ dàn đang có .nếu bộ dàn đang có là loa có độ nhạy cao và âm ly tốt đắt tiền.thì rất cần nguồn phát tố vì thê nên mới có trường hợp loa và âm ly đắt tiền nghe nhạc không hay là vì nguồn phát cdp và đĩa kém.vì loa và âm ly tốt mà nguồn phát kém thì sẽ bị phát ra hết tiếng rè nền.còn bộ của bác em nghĩ bác tính thế này loa 50 % còn âm ly 30% còn lại dây rợ đầu phát điac cd 20 % bác ah

em nghĩ cái CDP là cái khởi ngọn âm thanh bộ dàn của bác, nên nó chiếm yếu tố quan trọng nhất, bao nhiêu % thì tùy thuộc bác thôi.

gvnth

Active Member

Cám ơn bác, như vậy với bộ trên,nếu mình thay đầu DVD của Tàu bằng CDP thì chắc chắn âm thanh sẽ hay hơn? VD của Denon hay Maranz chẳng hạn

lacthien81

Active Member

Cám ơn bác, như vậy với bộ trên,nếu mình thay đầu DVD của Tàu bằng CDP thì chắc chắn âm thanh sẽ hay hơn? VD của Denon hay Maranz chẳng hạn

cùng tầm tiền thì đầu CD lúc nào cũng hay hơn đầu DVD

megaultima

Active Member

Em không biết đầu CD chiếm bao nhiêu % nhưng nguồn đĩa cũng quan trọng lắm trong chất lượng âm thanh hehe :))

audio&video

Active Member

chắc chắn mua đĩa cdp chơi cd hay hơn dvd bác ah.

nmcgroup

Well-Known Member

Em không biết đầu CD chiếm bao nhiêu % nhưng nguồn đĩa cũng quan trọng lắm trong chất lượng âm thanh hehe :))

Cái tai nghe cũng quan trọng không kém đâu nha, cứ như tai em thì cdp hay dvd chắc cũng không nhận biết được :))

helizus

Active Member

Theo mình thì CD quyết định không quá 30% chất lượng âm thanh bộ giàn.

trangchodom

Well-Known Member

Theo em, nguồn nhạc + CDP chiếm 40- 50% bộ dàn.

danhthangvn

Member

Nếu là bộ dàn xịn thì đầu đọc là quan trọng, còn nếu dàn tầm tầm thì đầu nào cũng thế (nhất là mấy cái dàn đa kênh cấp thấp).

ktphong

Member

Thế DVD + MD (DAC) thì so với đầu CD cùng giá tiền có hơn kém gì ko các bác?

trong 3 cái là loa . ampli và cdp thì cái cdp nó ko quan trọng bằng 2 cái kia nhưng ko có cái này thì 2 cái kia củng chả ra gì nên tùy vào tài chính mỗi người thôi chứ chả có % cụ thể được . và em thấy những bộ dàn tiền tỉ thì dây nhợ nó đắt nhất sau đó đến cdp rồi đến ampli và cuối cùng là loa còn bộ dàn cỏ thì ngược lại !

e ko biết ảnh hưởng cd có nhiều ko nhưng chuẩn audio cao nhất các ca sỹ vẫn xuất bản là compac disk , và cũng có khối người bỏ tiền ra sở hữu 1 cdp trị giá vài triệu đến vài trăm triệu , khả năng a e mình chắc ko kham nổi :D

hanhsx

Tôi thì có cái so sánh vui như sau : loa là ca sĩ , ampli là ban nhạc phối âm còn CD là bản nhạc . đầu tiên là ca sĩ phải có giọng hát hay thì mới có nhiều người nghe , nhưng ca sĩ hát với 1 ban nhạc phối âm dở thì ca sĩ khó má hát nghe hay được , nhưng ban nhạc và ca sĩ có hay mà bài hát không hay thì cũng khó mà hay , đi vào cảm súc người nghe được ,bác cũng thấy đó nếu là ban nhạc và ca sĩ hay mà không khéo chọn bài đúng chất giọng của mình thì ca sĩ đó cũng chẳng bao giờ có tiếng tăm. Tóm lại cả 3 cái đó nó phải hợp với nhau thì mới hay được ( ca sĩ phải có giọng hát hay cái này quan trọng nhất và nếu được thì thêm cái yếu tố đẹp nữa là ngon lành ).So sánh như vậy tôi chọn dàn nhạc theo thứ tự ưu tiên : loa - ampli - CD và tôi nghĩ rằng chắc cũng chẳng có ai chọn theo thứ tự ngược lại . Góp ý cho vui với forum , không đúng các bác bỏ qua nhé.

tuankhai

Well-Known Member

Bác hỏi bao nhiêu % thì hơi khó trả lời. Nhưng bác thay DVD tàu bằng CDP loại khá thì sẽ hay lên rất nhiều (nếu như không nói là một trời một vực, vấn đề là bác cảm nhận được đến đâu). Trong tầm 3tr bác kiếm con Sony cho nó lành bác à. SONY CD 22seri, 222seri, 33seri, 333seri, hoặc Pioneer T04.

Đối với những người nghe nhạc lâu rồi thì CDP là thứ phải xem xét, cân nhắc, lựa chọn đầu tiên trong bộ dàn đó bác.

audio&video

Active Member

em tính như thế này loa 50% âmly 30 còn lại đầu CDP và dây rợ 20%

Bên trên