đầu CD quyết địnhkhoảng bao nhiêu% chất lượng âm thanh?

Ðề: đầu CD quyết địnhkhoảng bao nhiêu% chất lượng âm thanh?

Em chịu, vì chẳng biết lấy cái gì mà tính ra bao nhiêu % cả. Chỉ thấy là hay hơn thế thôi.
Nhà em có con DVD của LG, và con CD63 MKII, nhưng mà cái con Marantz kia hay dở chứng. Cứ hôm nào trời ẩm là nó hổng có chạy cho. Lại fai nghe bằng em DVD. => tiếng phều phào hời hợt hơn hẳn.
Em đã thử test cho 1 thằng bạn nghe. Test gần như là test mù ý. Cái thằng này chẳng thích nhạc nhẽo lắm, nhưng nó cũng nhận ra ngay rằng chơi = CDP thì hay hơn.
Kết luận là nếu bác thay các DVD tầu bằng 1 con CD rẻ tiền như con của em thôi, là đã thấy chất lượng âm thanh cải thiện rõ rệt rồi.

Còn về dây rợ. em có 2 bộ dây, 1 bộ ~3tr và và 1 bộ ~400k. Ngoài 1 việc đó là cắm vào thì trông bộ dàn pro hơn hẳn. Mình cảm thấy hài lòng về bộ dàn của mình hơn thì âm thanh không thấy cải thiện nhiều lắm. (Có thể e tai trâu).
Em cũng chỉ mới trải qua được đến vậy, nên có đôi lời ngắn gọn với bác 1 tí thôi.

hienpvc

Member

Bỏ tư tưởng mua CD Player đi bạn ạ. Mua HD Player mà dùng. Thích nghe nhạc thì load về, lưu trữ đỡ cách rách. Mà mình không phải dân chuyên sâu nên không phân biệt được nghe giữa CD và nghe từ HD. Đầu CD sắp trở thành hoài cổ rồi.

Bỏ tư tưởng mua CD Player đi bạn ạ. Mua HD Player mà dùng. Thích nghe nhạc thì load về, lưu trữ đỡ cách rách. Mà mình không phải dân chuyên sâu nên không phân biệt được nghe giữa CD và nghe từ HD. Đầu CD sắp trở thành hoài cổ rồi.

khi nào trở thành hoài cổ bác hú em một tiếng để em đi hốt về cho mấy đứa nhỏ ngịch chơi bác nhé

tuankhai

Well-Known Member

Có lẽ sẽ có rất nhiều anh em mong nó như vậy đấy bác. Marant CD15 ra đời cách đây gần 20 năm rồi vẫn có giá 35tr, LHH700 - 20 tuổi - 30tr.....

roughsoul

Member

Bác sai! Em đang sài quả DVD full HD của Omely luôn có 700k. Bác nào nghe hiệu DVD này chưa. Em thấy nghe nhạc với em này cũng được phết... Em thì chưa thử CDP nhưng đã vướng vào môn đu dây thì kiểu gì cũng phải sắm.

triphuc

Member

Em cũng giống bác (denon1500AE+jamoc605+DVD sony nghe MP3 qua USB)và mới tậu thêm con MD JB940 làm DA nghe đc lắm bác ạ, có đứa bạn tới xách theo con CDP 333esd để vô nghe lại ko hay bằng DVD+MD đó bác, bác thử nghiên cứu theo hướng này thử xem ạ.

linhuyen

Active Member

Em bó tay bác này ....

onggia

Well-Known Member

Nếu loa và amp của một bộ dàn mỗi thứ 100 triệu còn nguồn phát dùng DVD 1 triệu thì chất âm của bộ dàn cũng chỉ ngang ngửa 1 bộ dàn tầm vài chục triệu hoặc kém hơn. Phần nguồn phát đã méo mó rồi thì sau khi khuyếch đại nhiều lần qua âm ly thì nó còn méo mó tới mức nào. Loa với amp thì nhiều khi cần hợp hơn cần thật đắt nhưng CDP thì thường là càng đắt thì càng tốt hơn.

hoacola

Nếu loa và amp của một bộ dàn mỗi thứ 100 triệu còn nguồn phát dùng DVD 1 triệu thì chất âm của bộ dàn cũng chỉ ngang ngửa 1 bộ dàn tầm vài chục triệu hoặc kém hơn. Phần nguồn phát đã méo mó rồi thì sau khi khuyếch đại nhiều lần qua âm ly thì nó còn méo mó tới mức nào. Loa với amp thì nhiều khi cần hợp hơn cần thật đắt nhưng CDP thì thường là càng đắt thì càng tốt hơn.

Đúng vậy, thường khi trồng cây hay nuôi con gì thì người ta đều chọn "giống" tốt, Có lẻ nghe nhạc cũng vậy, nguồn nhạc phải tốt, lỡ ampli hơi "méo méo" một chút thì cũng tạm, chứ nguồn nhạc mà đã "méo méo" thì hết phương cứu chữa (vì ampli luôn làm "méo" một chút nữa mà - do khuếch đại CS).

ngc_luu

Well-Known Member

Có thể chọn phương án dùng đầu DVD hoặc CD thường kết nối qua một con DAC tốt một chút thì cho kết quả cũng rất khả quan. Quan trọng nhất vẫn là cặp loa phải phù hợp với nhu cầu của người nghe

DAC không có con nào rẻ cả. E đang tìm mà ko đc đây

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên