Đau đầu về kết nối PC - LCD, các bác giúp em với

Mất mấy ngày loay hoay mà không được. Các bác giúp em với nhé, không thì chẳng làm được gì khác. Ko thể phát âm thanh từ máy tính ra LCD, hình ảnh theo cáp DVI - HDMI thì nhòe, chán nản quá.

Phần cứng của em gồm:
LCD Samsung 32' B530 Full HD

Máy tính cổ (hàng khủng năm 2004 :D):
Chíp Pen 4 3.2 Ghz
Ram 1G
Main : Gigabyte GA-8i945P-G
Video Card: Ati Radeon X700 256mb 128bit
Ổ samsung 500gb mới tinh.

Vừa thử nối từ máy tính qua 2 đường VGA-VGA và đường DVI-HDMI thì màu của cách kết nối thứ 2 rất đậm, các text bị bóng và nhòe.

Thấy mọi người nói dùng cáp DVI-HDMI thì sẽ nét hơn, xem thích hơn, nên em ko hiểu phải setup gì thêm hay do cáp chất lượng kém? (cáp mua 120k - tí nữa có hình ạ)

Thêm nữa chưa có tiền mua receiver nên em định xuất tạm đường tiếng qua TV. Nhưng chưa biết làm thế nào? Khi kết nối 3.5mm - RCA thì sẽ không có tiếng, muốn nghe tiếng phải chuyển qua Mode AV1, AV2....(và khi đó đương nhiên sẽ không có hình, vì đường hình đang ở Mode VGA hoặc HDMI).

3 điều muốn hỏi các bác chính là:
- Hình nhòe khi kết nối DVI - HDMI có phải do cáp không?
- Card Ati Radeon X700 có hỗ trợ truy xuất âm thanh qua đường DVI không? Nếu có thì phải chỉnh ở đâu để nghe được tiếng.
Panel Video card

- Trong trường hợp card Ati không hỗ trợ xuất âm thanh, em phải mua cáp nào để cắm vào cổng PC/DVI audio In trên LCD đê có được âm thạnh.

Panel LCD

Panel Main có Optical và Spdif out, 6 giắc 3.5 analog

Cám ơn các bác

nab2195

Member
Ðề: Đau đầu về kết nối PC - LCD, các bác giúp em với

1 : ko phải card ATI ko xuất dc âm thanh
mà do card bác ko có HDMI nên ko xuất dc -> giải pháp bác thay card nào có sẵn cổng HDMI

2 : audio từ máy tính bác lấy cái dây 2 đầu 3 ly hay nối ra loa, cắm từ cổng màu xanh ra cái cổng PC audio IN đấy là có tiếng

Cám ơn bác. Thế PC/DVI audio In lại là đầu 3.5 ạ. Ôi, trông nó lạ quá. :D Em thử ngay.

calcifer

Active Member

- Hình nhòe khi kết nối DVI - HDMI có phải do cáp không?
không phải do cáp, mà là do HDMI "kiểu nó thế"
không thể mong đợi HDMI cho đường nét như VGA được.
Mặc dù vậy, nên dùng HDMI + chịu khó tinh chỉnh để mầu sắc hình ảnh tối ưu nhất.

Tóm lại: nếu muốn xem web, đánh văn bản bằng màn 32" thì dùng VGA, còn muốn xem phim thì dùng HDMI. 2 thứ này không nên lẫn lộn với nhau.

- Card Ati Radeon X700 có hỗ trợ truy xuất âm thanh qua đường DVI không? Nếu có thì phải chỉnh ở đâu để nghe được tiếng.

cái này bạn hỏi rồi, thôi dùng cáp audio thường cũng được mà bạn, đâu cần gì phải HDMI cho audio đâu.

- Trong trường hợp card Ati không hỗ trợ xuất âm thanh, em phải mua cáp nào để cắm vào cổng PC/DVI audio In trên LCD đê có được âm thạnh.

bạn mua cái cáp 3,5 to 3,5 có 15-20 ngàn là chiến vô tư (lưu ý là chấp nhận chơi stereo thôi nhé, Dobly hay DTS thì thôi)

nếu trừu tượng quá thì hộ bạn cái ảnh:

Lưu ý: bạn cắm vào đường PC/DVI AUDIO IN - thì phải cắm đường hình HDMI xuống khe số 1 (DVI) (như ở hình của bạn là đang cắm khe số 2) - vì như thế tivi của bạn mới mặc định xài đường audio IN

nếu cắm hình vào HDMI IN 2, tiếng vào PC/DVI AUDIO IN thì khi xem sẽ không có tiếng. tại sao thì ... một thời gian nữa tự nhiên bạn sẽ hiểu ra. hehe.

calcifer

Active Member

Yh, ngắm cái case của bạn xịn đấy, có cả quang lẫn coxial out, vậy cứ chơi tạm 2 kênh tiếng đi, ít nữa mua cục Z5500 hoặc mua receiver mà chiến, lúc đấy dek cần quan tâm đến HDMI của em có audio không nữa, hehehe

chúc vui vẻ

Cám ơn các bác. Vấn đề thứ 3 đã được giải quyết. Em bị cái bệnh phức tạp hóa vấn đề đơn giản. Cứ tưởng cái PC/DVI AUDIO IN là cổng optical mới chết, tí nữa mua Optical Cable về câu từ máy tính qua. May quá ko tí nữa mất thêm 150k :D.
Mọi khi cái giắc cái 3.5mm nó thường nằm chìm như 1 cái lỗ thôi thì cái giắc 3.5mm của LCD này lại lồi ra. Khi bác nab2195 nhắc nhở thì mới nhận ra nó giống cái lỗ ở sound card khi tháo cái thép cài, hay cái lỗ ở main khi bỏ cái chắn main :(.
Cửa hàng đóng cửa hết, máu qua nên em vừa cắt 2 cái tai 3.5 ra để mode con Jack 2 đâì rồi. :)). Chạy ngon. Mất toi 4 lần cái giắc 2x 3.5 như bác calcifer nói. Nhưng máu quá ko chịu được ==> phải cắt. :D
Vấn đề thứ 3 đã giải quyết xong, nên vấn đề 2 ko còn quan trọng nữa. :D

Vấn đế thứ 1 vẫn là 1 vấn đề lăn tăn. Vì ông anh vợ nối từ Laptop HP ra con LCD 37 in bằng HDMI vẫn nét căng ạ. Ko hề có bóng chữ như cái của em.
Nên em cần thêm sự góp ý của các bác ạ.

Cám ơn 2 bác nab2195calcifer

v_t

Member

Tóm lại: nếu muốn xem web, đánh văn bản bằng màn 32" thì dùng VGA, còn muốn xem phim thì dùng HDMI. 2 thứ này không nên lẫn lộn với nhau

hic, câu này em hỏi bác dùng thử chưa ạ, phán thế thì chết tươi uy tín của công nghệ số rồi còn gì

nếu dùng dây dsub nếu tinh mắt sẽ thấy màu không tươi và sâu bằng DVI đối với màn khoảng 37' đổ lại. nếu màn lớn hơn 40' thì sẽ thấy rõ ràng. mình cũng đang dùng con 32r8 thay cho màn lcd vi tính, dùng DVI to HDMI màu sắc cực đẹp, đẹp hơn tương đối so với dây DSUB. vẫn đang dùng gõ văn bản như thường

còn về màn samsung, bác có thể vác tài liệu hướng dẫn ra đọc, có dòng ghi rất rõ là khuyến cáo nều dùng màn làm màn vi tính qua cổng HDMI thì khuyến cáo dùng cổng HDMI thứ 2. con R8 của em cũng vậy. 1,và 3 mầu nhòe nhoẹt kinh tởm nhưng chuyển sang cổng thứ 2 thì cực đẹp, bác cũng thử xem sao

v_t

Member

quên, còn trường hợp card ati, như trước mình dùng con ati x550 chắc là cùng đời với card của bạn. cài win7 và cài driver, khi kết nối với lcd qua dây DVI to HDMI thì âm thanh tự động tải đến lcd không phải làm gì cả. con x700 của bạn chắc cũng thế
dây HDMI mình dùng là của belkin mua giá 200k. cũng không loại trừ dây hdmi của bạn lởm. nếu bạn ở hn có thể qua mình test hoặc mình cho mượn dây để test

quên, còn trường hợp card ati, như trước mình dùng con ati x550 chắc là cùng đời với card của bạn. cài win7 và cài driver, khi kết nối với lcd qua dây DVI to HDMI thì âm thanh tự động tải đến lcd không phải làm gì cả. con x700 của bạn chắc cũng thế
dây HDMI mình dùng là của belkin mua giá 200k. cũng không loại trừ dây hdmi của bạn lởm. nếu bạn ở hn có thể qua mình test hoặc mình cho mượn dây để test

Bác tốt quá, Em cũng mới ra nhập vào làng HD nên còn phải học hỏi nhiều. Em ở Mai Dịch và làm việc ở Đường Thành ạ. Bác cho xin số điện thoại và địa chỉ để em mang cáp và Card đến giao lưu nhé. Thanks.

hunghugo

Member

Theo mình thì Bác nên cắm đường Out Tiếng bằng cổng Optical thì nghe âm thanh fim HD dạng DTS là chuẩn nhất và ko bị nhiễu
Nếu như loa của Bác ko có Cổng vào Optical thì Bác chạy ra Nhật Tảo mua 1 Adapter chuyển cổng từ optical sang Cổng Jack 3 Ly là good Nhé
Chúc Bác được toại nguyện
Chào Bác

Bên trên