Đầu DVD liệu có quan trọng ?

omnislash

Member
Chào các bác, mình lập topic này để thao khảo ý kiến mọi người về việc liệu đầu DVD có quan trọng hay không. Chẳng là mình đang dùng đầu DVD Karaoke 6 số của California (Loại cao cấp, lúc mua cách đây 4 năm là hơn 3 triệu thì phải). Bây giờ khảo qua giá của các đầu DVD thì đắt cũng chỉ tầm 2 triệu, còn rẻ thì cũng nhiều, kể cả các hãng danh tiếng như Pioneer. Và ngoại trừ đầu Bluray thì đắt không bàn tới.

Mình mới phân vân rằng liệu đầu DVD có quan trọng để cho ra nhạc hay hay không (Không bàn tới các đầu DVD vài trăm ngàn các bác nhé) ? Vì nhu cầu của mình có cả phân khúc nghe nhạc DVD của Thúy Nga và Asia vì thế cho nên mình đang suy nghĩ không biết có nên mua đầu DVD mới hay không hay là đầu DVD của mình dùng cũng tốt rồi ? Bác nào có hiểu biết xin tư vấn cho Omnis với !

Haxen

Well-Known Member
Ðề: Đầu DVD liệu có quan trọng ?

Rất quan trọng đối với em bác à vì em không có tiền mua đầu BD

Mình vẫn dùng đầu DVD để nghe và xem nhạc stereo, đặc biệt là dòng Metal Rock.
Cảm giác thấy âm dày hơn và không bị tán.

omnislash

Member
Re: Ðề: Đầu DVD liệu có quan trọng ?

Rất quan trọng đối với em bác à vì em không có tiền mua đầu BD

Mình vẫn dùng đầu DVD để nghe và xem nhạc stereo, đặc biệt là dòng Metal Rock.
Cảm giác thấy âm dày hơn và không bị tán.

Hai bác hiểu sai hoàn toàn ý Omnis rồi. Ý Omnis không phải là có nên có đầu DVD để xem DVD không mà là các đầu DVD khác nhau có cho ra chất lượng âm khác nhau nhiều không và không tính tới những đầu DVD tàu hoặc DVD của tông ty VN rẻ tiền.

phanquoctoan

Qua xài nhiều đầu, mình thấy bạn có nhắc đến Pioneer, và mình cũng đang xài và thằng này nó ít kén đĩa và cũng bền lắm, chất lượng âm ra cũng ok, túm lại nếu đầu tư dvd không nên mua quá cao, mua tầm < 2tr là được gòi bạn à.

phamhongson

Well-Known Member

Riêng em ngay đến ổ DVD kể cả trong PC cũng như laptop em còn thảo ra, chế biến để thay ổ cứng bình thường vào (để tăng dung lượng chứa media) vì nó chả còn tác dụng gì. Cài đặt, cứu hộ thì xài USB, Thuynga, Asia thì toàn ISO. Tác dụng duy nhất là burn CD audio từ lossless thì lâu lắm không xài. Túm lại đã coa HTPC hay HDP thì quên luôn DVD đi.

dangthang

Member

Riêng em ngay đến ổ DVD kể cả trong PC cũng như laptop em còn thảo ra, chế biến để thay ổ cứng bình thường vào (để tăng dung lượng chứa media) vì nó chả còn tác dụng gì. Cài đặt, cứu hộ thì xài USB, Thuynga, Asia thì toàn ISO. Tác dụng duy nhất là burn CD audio từ lossless thì lâu lắm không xài. Túm lại đã coa HTPC hay HDP thì quên luôn DVD đi.

Bác nà sang thiệt, lỡ có ai đó tặng cho 1 cái đĩa DVD thì coi bằng cái gì nhỉ?=))

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Đầu DVD bây giờ nghe đĩa CD chất lượng âm thanh cũng được, dĩ nhiên giá rẻ và mỏng có nhiều mặt hạn chế về âm thanh không bằng các loại đầu DVD mấy năm trước, và các đầu DVD đắt tiền như Denon, Marantz bác có đầu Califonia DVD Karaoke 6 vẫn còn dùng tốt thì vẫn để mà nghe và hát KOK những lúc thời gian rảnh rỗi, nhưu cầu của bác nghe Thúy Nga, Asia đĩa 20k cặp đĩa thì hợp lý. Dân chuyên nghe nhạc thì toàn mua đầu CDP đắt tiền chứ ít mua hàng DVD đắt tiền, và chơi HD Player cho phần nhìn hợp lý hơn. Phòng riêng của em nghe nhạc chỉ có DVD JVC, Amply Sansui Anpla 507, cặp loa AR 18b nghe là được rồi.

siusiuenen

Nếu bác có đầu DVD loại high end thì nên cẩn thận trước khi sa thải nó vì nhiều khi nó có đính kèm theo DAC tốt có thể sài đe nghe CD nhạc nếu không có nhu cầu xem phim còn bỏ nó để mua đầu DVD khác thì càng không nên vì DVD dã từ từ biến mất .

TRANVANKHUYNH

Em ko xài DVD lâu rùi nhưng vẫn mua 1 chiếc hàng 2nd mang về cho các cụ ở quê coi ca nhạc, xem DVD hình đẹp hơn hàng mới ( tàu, VN ráp).

phamhongson

Well-Known Member

Bác nà sang thiệt, lỡ có ai đó tặng cho 1 cái đĩa DVD thì coi bằng cái gì nhỉ?=))
Chuyện thường ngày ở một huyện thôi mà, xách lêm phòng làm viẹc cơ quan rồi tống nó vào USB hoặc HDD di động1,8" 3-5 phút là xong, cái đĩa lại dùng làm quà tặng tiếp. Vừa rồi em xử lý gần chục cái như thế do bọn trẻ con sưu tập sau kỳ nghỉ hè. Em không nghĩ đây là xài sang mà là thực hành tiết kiệm theo gương đạo đức HCM

omnislash

Member
Cảm ơn các bác đã comment và quan tâm. Chắc là Omnis giữ cái đầu DVD của Cali thôi không cần thay làm gì. Chơi CD Omnis có CDP mà, chỉ là muốn "nghe và xem" Thúy Nga, Asia thì bắt buộc phải có đầu DVD chứ. Chứ DVD mà bật CD thì cũng chỉ tằng tằng thôi, đâu có xài làm gì đâu :-D

Bên trên