Đầu HD có chiếu được film 3D blueray gốc không ?

ambos1981

Mình mới mua 1 LED C7000, và phân vân không biết các loại đầu chiếu HDP có khả năng trình chiếu blueray gốc có thể chiếu film 3D blueray untouch Iso (ví dụ Avata 3D 55GB) sau khi chép vào ổ cứng không. Mình nghĩ nó chiếu được, mạng ở nhà cùi quá, nếu được thì mới down về ( toàn 40, 50G không hic hic), sợ không chiếu đc thì công toi. Thank các bạn

HanoiDVD

Member
Ðề: Đầu HD có chiếu được film 3D blueray gốc không ?

Theo mình biết, đến thời điểm này các loại HD box chưa hỗ trợ iso của blu-ray 3D

Chỉ có 3 cách xem 3D với TV 3D kính shutter như sau:

1. Mua đầu blu-ray 3D, đĩa blu-ray 3D kết hợp với TV 3D và kính shutter đi kèm TV

2. Dùng TV 3D+kính shutter đi kèm để chạy file 3D theo dạng Side-by-side hoặc over/under qua kết nối USB với các phương tiện lưu trữ như thẻ nhớ, ổ cứng, đầu HD box v v.

3. Dùng máy tính có card màn hình hỗ trợ 3D, phần mềm như CyberLink PowerDVD 10 và màn TV 3D+kính shutter đi kèm

Nếu bác cần hỗ trợ về đĩa blu-ray 3D thì có thể alo số 0904.166.111 sẽ được hỗ trợ!

ambos1981

Cho mình hỏi : nếu mình muốn xem 3D side by side chất lượng tốt nhất từ đầu HD , thì phải Rip từ source 3D blu-ray ở định dạng nào ? Đại khái là chất lượng gần tương đương với 3D blueray gốc , mấy film 3D 1080p post ở phần chia sẽ chất lượng không được tốt lắm, mong các bạn giúp dùm, vì mình không có đầu Blu-ray 3d, nhưng muốn thử 1 file 3D chất lượng như bản 3D blu-ray gốc ví dụ như Avata 3D 55G của bạn gì đang post ở phần chia sẽ, cám ơn các bạn đã chỉ dẫn

HanoiDVD

Member

Cho mình hỏi : nếu mình muốn xem 3D side by side chất lượng tốt nhất từ đầu HD , thì phải Rip từ source 3D blu-ray ở định dạng nào ? Đại khái là chất lượng gần tương đương với 3D blueray gốc , mấy film 3D 1080p post ở phần chia sẽ chất lượng không được tốt lắm, mong các bạn giúp dùm, vì mình không có đầu Blu-ray 3d, nhưng muốn thử 1 file 3D chất lượng như bản 3D blu-ray gốc ví dụ như Avata 3D 55G của bạn gì đang post ở phần chia sẽ, cám ơn các bạn đã chỉ dẫn

Đã rip thì kô còn chất lượng gốc đc bạn ạ. (Nếu kô nén chất lượng video mà chỉ tính về khung hình thì bản rip SBS đã bị giảm ít nhất là 60%. Theo cấu tạo của SBS thì blu-ray 3D sẽ cho kích thước là 3840x1080 còn SBS rip cao nhất thì chỉ đc 1920x540)
Bắt buộc bạn phải mua đầu blu-ray 3D để có Full HD

Bạn thử download file này về thử nhé

trandzung

Mình mới mua 1 LED C7000, và phân vân không biết các loại đầu chiếu HDP có khả năng trình chiếu blueray gốc có thể chiếu film 3D blueray untouch Iso (ví dụ Avata 3D 55GB) sau khi chép vào ổ cứng không. Mình nghĩ nó chiếu được, mạng ở nhà cùi quá, nếu được thì mới down về ( toàn 40, 50G không hic hic), sợ không chiếu đc thì công toi. Thank các bạn

Bạn đang xài HDP nào ? Công toi bạn down hay công toi mua HDP ?

Câu hỏi của bạn rất hay . Mình cũng đang muốn học hỏi các bạn chơi 3D từ lâu.

@ HanoiDVD , cái file download bạn post đó là soft Stereocopic Player phải không ? Thế còn rip ra SBS thì dùng soft nào ?

Xin cảm ơn.

ngaymoinanglen

Nếu bác cần hỗ trợ về đĩa blu-ray 3D thì có thể alo số 0904.166.111 sẽ được hỗ trợ! -> em alo số này vừa xong bận hem được, hic, tý em alo lại xem sao ạ! cảm ơn bác

magic_ho

Banned

ambos1981

Mình dùng Laptop (res 1366 x 768) nối dây HDMI 1.4 vào LED 55inch C7000 thì thấy trên tivi nó hiện lên HDMI res 1440 x 900 (mình không biết là nhớ chính xác con số ress này hay không). Khi chiếu các film 3D side by side thì có hiện tượng hình ảnh không chập nhau đc (có lẽ do khác resolution), nhưng nếu chép vào ổ cứng để xem trực tiếp thì không bị hiện tượng này. Vậy nếu mình dùng 1 cái Laptop có màn hình full HD 1920 x 1080 để xem film 3D bluray iso untouch và nối vào màn hình bằng HDMI 1.4 thì liệu có xem đc không? và chất lượng có ngang bằng với đầu bluray 3D khi play đĩa 3D gốc không ?
Một vài suy nghĩ mong các bạn trả lời giúp mình.. Thanks

trandzung

HI anh,
Hiện giờ nhiều người dùng soft này để encode 3D 3DBDBuster V3.5 has been re-released as a BETA

A vào link này down về và thử làm encoder, hy vọng sẽ sớm có những bản encode 3D gắn mark "Trandzung"
http://www.biohemmet.se/forum/viewtopic.php?id=762

Thanks em , cái soft này làm ra 3D side by side từ file video 2D phải không ?
Thấy nó đòi 20 Euro cho bản PRO ! Anh dùng soft free cũng làm ra Bluray Side by side , âm thanh DTS HD MA ngon lành .
Anh thấy trên Torrent , Avatar 3D side by side toàn MKV .

Vista™

SBS rip cao nhất thì chỉ đc 1920x540)
Rip 3480x1080 cũng được thôi. Bác phải đặt câu hỏi vì sao rất ít những bản encode full sbs như thế. Hiện nay phương pháp encode Left - Right file là phương pháp đảm bảo chất lượng nhất và tương thích phần cứng tốt nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

HanoiDVD

Member

Rip 3480x1080 cũng được thôi. Bác phải đặt câu hỏi vì sao rất ít những bản encode full sbs như thế. Hiện nay phương pháp encode Left - Right file là phương pháp đảm bảo chất lượng nhất và tương thích phần cứng tốt nhất.

Về mặt lý thuyết thì chỉ máy tính mới đọc được video khung hình 3480x1080 còn các loại đầu đọc khác nó có giới hạn của nó vì chip kô giải mã đc các video có khung hình vượt quá thiết kế.

Ví dụ:
Đầu DVD thì chỉ đọc được video có khung hình cao nhất là 720x480 (NTSC) 720x560 (PAL)
Còn đầu Blu-ray và HD box thì bị giới hạn bởi full HD là 1920x1080

Còn dạng SBS có khung hình Full HD là 1920x1080 là do người ta để chế độ Full size và hình bị kéo dài kô đúng kích cỡ để khi đầu TV đọc nó tự resize về khung hình chuẩn. Chất lượng cũng tốt hơn 1920x540 1 chút.

Tại sao người ta encode như hiện nay vì liên quan đến kích cỡ file SBS để mọi người có thể download nhanh và chất lượng chấp nhận đc. Nếu encode full 3480x1080 thì thay vì download bản SBS, người ta tìm bản Blu-ray 3D sẽ hay hơn.

Nếu bác nào test thấy TV 3D/HD BOX có thể đọc đc file có khung hình 3480x1080 thì buzz hộ 1 câu nhé. Xin cám ơn và chúc Giáng sinh Vui Vẻ!

Vista™

3DTV hỗ trợ HDMI 1.4a sẽ play được 3480x1080. Chính vì hầu hết các 3DTV hiện nay không tương thích độ phân giải này nên việc rip 3480x1080 hầu như đã bỏ.

Nếu encode full 3480x1080 thì thay vì download bản SBS, người ta tìm bản Blu-ray 3D sẽ

Đương nhiên Blu-ray gốc thì còn có đối thủ nào nữa. Chỉ xét các bản rip thì rip như thế nào là hợp lý nhất? Hiện có 2 phương pháp phổ biến là 3D Left-Right file và 3D Haft SBS. Về chất lượng thì 3D Left-Right file cũng có chất lượng như khi so 2D 1080p rip so với 2D Blu-ray, còn 3D Haft SBS tương tự như khi so 2D 720p rip so với 2D Blu-ray.

crazyboy1304

Moderator

Hiện tại Dune Max sắp tung ra firmware mới support 3D Bluray Iso từ ổ cứng, mọi người cứ bình tĩnh. Ngoài ra dùng htpc caì powerdvd hoặc total 5 vẫn chơi được file 3D Iso

khanh999

Active Member

các bác cho em hỏi là card màng hình: ati 5470 xuất hình ảnh âm thanh qua hdmi ( dts hd, true hd..) vậy có xem được file 3D không?

Bên trên