Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

tuankhai

Well-Known Member
Trong amp stereo không có cọc line out thì đấu vào cọc loa có được không các bác? Có thể dùng dây loa bình thường được không các bác? Ví dụ em đấu thế nào:
Phía amply:

Phía loa:

Em chưa đấu sub vào amp 2ch bao giờ nên chưa giám thử, nhỡ nó toi 1trong hai (hoặc cả 2) thì khổ. Các bác giúp em nhé.

lan806

Well-Known Member
Ðề: Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

Được bác ạ, và bác đấu cả 2 bên loa phải và trái, khi nào muốn dùng sub thì chọn A+B trên amp còn không dùng sub thì chọn A. Đây là 1 trong nhiều cách đấu mà nhà SX cho phép mà.
amp của bác đẹp nhỉ, loại này đỡ phải mua dac để chơi lossless

tuankhai

Well-Known Member

Ampli của bác có cả in/ out kia mà, đâu cần phải đấu như thế. Đấu RCA vào in chỗ nào thì lấy RCA ngõ out ngay chỗ đấy đấu vào input của Sub.
Đây là em lấy hình trên Hifido làm ví dụ tôi bác à. Ý em hỏi đấu vào cọc loa như vậy ổn không thôi.

tuankhai

Well-Known Member

Được bác ạ, và bác đấu cả 2 bên loa phải và trái, khi nào muốn dùng sub thì chọn A+B trên amp còn không dùng sub thì chọn A. Đây là 1 trong nhiều cách đấu mà nhà SX cho phép mà.
amp của bác đẹp nhỉ, loại này đỡ phải mua dac để chơi lossless
Ý bác là 2 cái loa nghe nhạc đấu sang bên A, còn cái loa Sub đấu sang bên B phải không ạ?

Như vậy nó có ảnh hưởng gì không khi mình thường xuyên kéo 2 loa ở một bên?

Chỉnh sửa lần cuối:

tuankhai

Well-Known Member

Ý bác là 2 cái loa nghe nhạc đấu sang bên A, còn cái loa Sub đấu sang bên B phải không ạ? Như vậy nó có ảnh hưởng gì không ạ?
P/S: con này ko phải amp của em bác à, em lấy ảnh trên mạng, con MR PM95 thôi mà.

lan806

Well-Known Member

Vâng ạ, thường thì amp 2 kênh có chế độ chạy cho 2 cặp loa vậy bác có thể tận dụng chế độ này.( bác lưu ý không phải loa L+R đâu nhé mà là chế độ A Và B trên amp)
Vì tín hiệu từ cọc B(gồm L+R) đưa sang sub nhưng sub không ăn công suất nên không hại gì nên bác để A+B cũng chẳng sao cả.
Có 1 cách đấu nữa đó là từ amp -->sub -->loa nhưng cái sub bác chụp hình không đấu thế được, và nhược điểm cách đấu này là thêm dây loa hoặc phải cắt dây để đấu, ưu điểm là có thể dùng cho amp không có pre-out và không có bộ cọc loa B.
Chúc bác thành công.
@ hình bác vẽ sai rồi, bác đấu cả dãy trên (l+r) cho loa front, cả dãy dưới (l+r) cho sub mới đúng

Chỉnh sửa lần cuối:

tuankhai

Well-Known Member

Vâng ạ, thường thì amp 2 kênh có chế độ chạy cho 2 cặp loa vậy bác có thể tận dụng chế độ này.( bác lưu ý không phải loa L+R đâu nhé mà là chế độ A Và B trên amp)
Vì tín hiệu từ cọc B(gồm L+R) đưa sang sub nhưng sub không ăn công suất nên không hại gì nên bác để A+B cũng chẳng sao cả.
Có 1 cách đấu nữa đó là từ amp -->sub -->loa nhưng cái sub bác chụp hình không đấu thế được, và nhược điểm cách đấu này là thêm dây loa hoặc phải cắt dây để đấu, ưu điểm là có thể dùng cho amp không có pre-out và không có bộ cọc loa B.
Chúc bác thành công.
@ hình bác vẽ sai rồi, bác đấu cả dãy trên (l+r) cho loa front, cả dãy dưới (l+r) cho sub mới đúng

Ok, thanks bác nhiều nhé. Em sẽ vẽ lại hình 8-}8-}

VAN_LOC

Well-Known Member

Bác đấu theo hình vẽ đấy .

HungCD

Sub hơi thì mới đấu trực tiếp vào A hoặc B chứ nhỉ ? nên vẫn ăn công suất, nhưng amp 2 kênh khỏe lắm

vtlam

Active Member

Sub B&W610 của mình đấu thế này

ptkrelax

Active Member

Sub hơi thì mới đấu trực tiếp vào A hoặc B chứ nhỉ ? nên vẫn ăn công suất, nhưng amp 2 kênh khỏe lắm

Sub trên hình là Sub điện mà bác.
Một câu hỏi nhỏ thế này. Nhỡ khi đấu A+B ( trên Amly thuồng ghi A+B từ 8 > 16 Ohm)
Trường hợp loa Sub thì ( 4 6Ohm) trong khi loa Front thì 8Ohm có ảnh hưởng gì ko ta.
Em thử ghép dc thời gian >> Amly tắt nguồn ^_^

lan806

Well-Known Member

Các bác xem hướng dẫn sd của sub xem, các dòng sub điện hầu như đều thiết kế cọc đấu để nhận tín hiệu từ nguồn công suất (nói thế cho dễ) nó chỉ tiếp nhận tín hiệu rồi đưa vào phần công suất của sub chứ không "ăn" công suất của amp các bác nhé.
em đã dùng nhiều loại sub và đấu thử các kiểu để xem cái nào hay hơn cái nào chứ không phải phán bừa, các bác cứ yên tâm :)

davidhand

Moderator

Đấu thêm loa sub cho amp 2 kênh theo kiểu bác lan806 chỉ là đúng đấy bác ạ. Trước e cũng gắn vậy rồi, khi cần dùng thêm sub thì cho amp chơi A+B (A dùng cho loa, B cho sub), về sau thấy bass của cặp bookshelf Magnat cũng ổn nên e mới thôi ko cần sub nữa. Cách đấu của bác vtlam thì e chưa thử vì e sợ cái amp nó chịu ko nổi. Nếu amp ko có 2 phần A, B thì bác chủ có thể đi dây: amp -> sub (IN, OUT) -> loa bằng dây loa cũng OK luôn.

sieulong

Well-Known Member

em nhớ có đọc cái này ở năm nào đó... em kiếm mãi mới ra, người ta nói là có 4 cách để gắn subwoofer vào Amp ạ. Cho phép em scan và up cái hình

trong hình có mấy cái chữ là:
vollverstärker = Amplifier
vorverstärker (vorstufe) = Pre-amp
endvertsärker (endstufe) = pow-amp

HungCD

Các bác xem hướng dẫn sd của sub xem, các dòng sub điện hầu như đều thiết kế cọc đấu để nhận tín hiệu từ nguồn công suất (nói thế cho dễ) nó chỉ tiếp nhận tín hiệu rồi đưa vào phần công suất của sub chứ không "ăn" công suất của amp các bác nhé.
em đã dùng nhiều loại sub và đấu thử các kiểu để xem cái nào hay hơn cái nào chứ không phải phán bừa, các bác cứ yên tâm :)

Em xem lại hình của bác chủ thì đúng là Sub này đấu đều ok hết. từ A hoặc B của Amp ly 2 kênh thì đấu vào cọc High Level Input ?

lan806

Well-Known Member

Em xem lại hình của bác chủ thì đúng là Sub này đấu đều ok hết. từ A hoặc B của Amp ly 2 kênh thì đấu vào cọc High Level Input ?

Vâng, đấu vào hight level input là đúng rồi, vấn đề là bác ấy vẽ nhầm là loa trái vào front, loa phải vào sub, nếu đấu kiểu như thế thì vế dưới cũng thế thì thành ra mono cả front cả sub, và nguy cơ cao cháy amp vì vế bên sub có ăn công suất đâu ....
Tóm lại amp như bác chủ là:
Cọc A(l+r): front L + front R ;
Cọc B(l+r): sub L + sub R
như vậy là đơn giản nhất.

tuankhai

Well-Known Member

Cảm ơn các bác rất nhiều, như hình của bác vtlam và bác sieulong thì đấu luôn cả 4 sợi hả các bác? em đấu 2 sợi thấy nó đã đánh tưng bừng rồi.

vtlam

Active Member

Phải đấu cả 4 chứ bác. Bác đấu 2 sợi thì chỉ được sub 1 loa thôi.

Ý bác là 2 cái loa nghe nhạc đấu sang bên A, còn cái loa Sub đấu sang bên B phải không ạ?

Như vậy nó có ảnh hưởng gì không khi mình thường xuyên kéo 2 loa ở một bên?

Không được như thế đâu bác ạ...thế thì thành nối cho có...thành dở hơi mất...ảnh của bác hơi bé quá...em không hiểu có 4 cổng la` 4 loa hay la` cái dưới là đường out nữa...bác post cái to hơn nhé:D

ẹc hình như đây ko có cổng giao tiếp sub rồi...bác post cái ảnh to hơn đc ko ạ...chứ nếu làm như bác thì toi sớm...thật là....mag ra mấy cửa hàng bảo nó hướng dẫn luôn cho:D...chư như thế thì nghịc zại là toi đấy...em cũng đã từng làm hỏng 1 cái amply SONY năm 2000 rồi vì cũng vì lí do ko đúng điện này đấy...nên phải chắc chắn trc khi làm:D

Bên trên