Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

lan806

Well-Known Member
Ðề: Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

noi nhieu qua thanh ra met, tom lai la bac chu doc ky nhung gi anh em noi, phan biet duoc the nao la A the nao la B, the nao la L the nao la R
hieu dc nhung dieu don gian tren la dau dc sub
xin loi mod vi dung dien thoai

tuankhai

Well-Known Member

Em hiểu rồi các bác à.

Amywar

Banned

Nhiều ng k biết cái này như E.hehe

vtlam

Active Member

Bác tuankhai đấu sub chưa? Nghe kết quả thế nào bác?

tuankhai

Well-Known Member

Bác tuankhai đấu sub chưa? Nghe kết quả thế nào bác?
Em đấu rồi bác à, không biết nghe hay hay dở nữa :)):)) Bác thông cảm, em chưa dùng sub nghe stereo bao giờ cả. Mở thử bài Hotel California (bản 1995 và bản Melbourne) nghe khủng khiếp quá bác à. Em đấu để cho biết vậy thôi chứ chắc ít khi dùng, toàn nhạc vàng, trữ tình, bolero thôi bác à. Chỉ kara và HD em mới dùng Sub.
Con Sub của em có 1 drive 15" http://www.hdvietnam.com/diendan/61...t-ve-sub-ar-s300-khong-cho-em-xin-y-kien.html thôi bác à, đang đấu 1 dây (2 cọc) bác à, không biết có cần đấu 2 dây (4 cọc từ amp xuống 4 cọc sub) không nhỉ?

audio&video

Active Member

không cần đâu bác ah.1 dây 2 cọc như bác nói là ok rồi.vì sub là nhận tín hiệu và là vô hướng không phải stereo bác ah.theo em nếu nghe nhạc stereo cũng không cần sub bác nhỉ?vì nếu sub không tốt nghe vào ồn và rất mệt vì sub tần số cắt rất sâu dưới 35hz.(xem phim thì rất quan trọng )

noi nhieu qua thanh ra met, tom lai la bac chu doc ky nhung gi anh em noi, phan biet duoc the nao la A the nao la B, the nao la L the nao la R
hieu dc nhung dieu don gian tren la dau dc sub
xin loi mod vi dung dien thoai
Mình có thắc mắc cũng giống pak chủ nên xin góp gạo một cái.

Làm phiền pak lan806 một chút:
Mình có 1 sub điện và 1 cái DAC icon HDP có chức năng pre:

Mình đấu Sub theo hướng dẫn của nhà sản xuất DAC, cụ thể như sau: NuForce Icon HDP
Subwoofer connection - a RCA male to two RCA female AudioQuest adapter can be used to provide extra connection to subwoofer.

Tức dùng cái jack này cắm vô một ngõ RCA [out] của DAC để được 2 ngỏ RCA cái [1 ngõ cho Sub và 1 ngõ cho loa Front].

Như thế có tèo cái DAC hay Sub không pak lan806?

Cảm ơn pak.

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member

em không phải "bác Lan806" ạ :)) nhưng cứ để em trả lời đại, rồi anh Lan806 sửa nha

mấy cái sub active đều có bộ khuếch đại bên trong, vì mình có thể chỉnh được vol trên sub phải không ạ, vậy chỉ cần có tình hiệu vào sub là được ạ tín hiện từ Amp cũng được từ pre-amp cũng được mà tín hiệu high-level(nối song song với loa) hoặc low-level (nối sub từ Receiver) cũng ok luôn. Không hư không hỏng không gì gì hết ạ. Xin cứ vui vẻ thoải mái.

còn cái Adaptor anh viking chụp hình thì chưa đúng lắm ạ. nó phải như thế này có 2 đầu male thì mới cắm được ạ, của anh là 2 đầu female

davidhand

Moderator

Cái hình của bác Viking đúng mà bác, ý bác ấy muốn lấy tín hiệu sub từ L or R out từ DAC, nhờ có cái ấy thì mới dùng được cho cả amp và sub. Cách nối thế ko sao đâu bác Viking ạ, vấn đề nằm ở chỗ cái jack đó có làm ảnh hưởng tới tín hiệu ra amp khi nghe ko thôi.

em không phải "bác Lan806" ạ :)) nhưng cứ để em trả lời đại, rồi anh Lan806 sửa nha
. . .
còn cái Adaptor anh viking chụp hình thì chưa đúng lắm ạ. nó phải như thế này có 2 đầu male thì mới cắm được ạ, của anh là 2 đầu female

Cảm ơn bạn, thế thì yên tâm rồi. Mạnh tay thôi . . . Nếu có bốc khói sẽ feedback cho các pak ngay.

P/s. Cái hình mình lấy của nhà sản xuất đấy, 1 male -> 2 female.

Cái hình của bác Viking đúng mà bác, ý bác ấy muốn lấy tín hiệu sub từ L or R out từ DAC, nhờ có cái ấy thì mới dùng được cho cả amp và sub. Cách nối thế ko sao đâu bác Viking ạ, vấn đề nằm ở chỗ cái jack đó có làm ảnh hưởng tới tín hiệu ra amp khi nghe ko thôi.

Cảm ơn Bạn rất nhiều.

Mới mua một jack của pak Bình trên forum này, để gắn vô thử em sao :

sieulong

Well-Known Member

hix cũng chả biết cái nào đúng cái nào không đúng nữa :)) mặc kệ, gắn không vừa ta đem ra cửa hàng đổi các khác :))

hix cũng chả biết cái nào đúng cái nào không đúng nữa :)) mặc kệ, gắn không vừa ta đem ra cửa hàng đổi các khác :))

Mình đấu theo cách đó ổn rồi.

Lúc trước đấu theo ngõ loa (high level in - high level out) nên bị ù kinh.

ghien2em

bác Tú nói quá chuẩn!không bàn cải chi nữa![-X
lấy pre out của amply ra mà quất vào ngõ in của subwoof...kaka

ghien2em

đi 2 dây RCA mới cho ra tín hiệu âm thanh strereo nhé.còn đi 1 dây thì cho ra tín hiệu âm thanh mono.xin hết ợ.<:p

dungnoob

Member

Sub trên hình là Sub điện mà bác.
Một câu hỏi nhỏ thế này. Nhỡ khi đấu A+B ( trên Amly thuồng ghi A+B từ 8 > 16 Ohm)
Trường hợp loa Sub thì ( 4 6Ohm) trong khi loa Front thì 8Ohm có ảnh hưởng gì ko ta.
Em thử ghép dc thời gian >> Amly tắt nguồn ^_^
Anh em tư vấn giúp mình trường hợp này ???

sieulong

Well-Known Member

em cũng nghe nhạc với Sub một thời gian, chơi 2 Sub luôn, em mặc kệ không quan tâm mấy cái dụ trở kháng, mà chẳng có chuyện gì xảy ra hết ạ

dungnoob

Member

em cũng nghe nhạc với Sub một thời gian, chơi 2 Sub luôn, em mặc kệ không quan tâm mấy cái dụ trở kháng, mà chẳng có chuyện gì xảy ra hết ạ
Bro có chắc là không có gì không ? vì thấy bro ptkrelax comment là thử ghép dc thời gian >> Amly tắt nguồn. chưa hiểu chuyện này thế nào? một số người nói amply nóng hơn bình thường nếu đấu A+B không đúng trở kháng với nhau

---------- Bài trên gởi vào lúc 09:14:49 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 09:14:00 PM ----------

Bro có chắc là không có gì không ? vì thấy bro ptkrelax comment là thử ghép dc thời gian >> Amly tắt nguồn. chưa hiểu chuyện này thế nào? một số người nói amply nóng hơn bình thường nếu đấu A+B không đúng trở kháng với nhau

cuonghaanh

Well-Known Member

Bác cho vài ý kiến khi nghe nhạc có sub cho ae rõ cái nào? Giờ bác có nghe thế nữa ko ạ?

Bên trên