Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

Bác cho vài ý kiến khi nghe nhạc có sub cho ae rõ cái nào? Giờ bác có nghe thế nữa ko ạ?

Những bộ loa thiếu bass thì có thể bổ sung Sub, nhưng chọn được Sub là 1 vấn đề mà còn chỉnh sao cho Sub đánh đồng bộ với cặp loa là 1 vấn đề lớn.

sieulong

Well-Known Member

Bác cho vài ý kiến khi nghe nhạc có sub cho ae rõ cái nào? Giờ bác có nghe thế nữa ko ạ?

em nghe được mấy tháng rồi, đến giờ em vẫn nghe như vậy, lâu lâu em tắt Sub, hoặc lâu lâu nghe thử bằng 1 Sub thôi xem như thế nào... Nghe được 15 phút thì lại loay hoay gắn cả 2 Sub vào. Em nghe đã quen tai, giờ không có Sub thấy trống vắng lắm. Nhiều nốt trước nghe không có, giờ có Sub nghe thấy rất mới lạ.

À mà em không phải trường phái nhạc chat chat bùm đâu ạ, em thích trữ tình hải ngoại, em thích classic...

Chỉnh được Sub cũng khá khá mất công ạ, nhưng mà tính đi tính lại, thì so với việc thay loa thay amp, thay dây thay dợ, tốn biết bao nhiêu thời gian công sức thì việc chỉnh một cái Sub đâu có đáng kể gì.

cuonghaanh

Well-Known Member

Vâng cảm ơn bác Sieulong, ý định của em dc bác củng cố rồi ..:)

dungnoob

Member

em nghe được mấy tháng rồi, đến giờ em vẫn nghe như vậy, lâu lâu em tắt Sub, hoặc lâu lâu nghe thử bằng 1 Sub thôi xem như thế nào... Nghe được 15 phút thì lại loay hoay gắn cả 2 Sub vào. Em nghe đã quen tai, giờ không có Sub thấy trống vắng lắm. Nhiều nốt trước nghe không có, giờ có Sub nghe thấy rất mới lạ.

À mà em không phải trường phái nhạc chat chat bùm đâu ạ, em thích trữ tình hải ngoại, em thích classic...

Chỉnh được Sub cũng khá khá mất công ạ, nhưng mà tính đi tính lại, thì so với việc thay loa thay amp, thay dây thay dợ, tốn biết bao nhiêu thời gian công sức thì việc chỉnh một cái Sub đâu có đáng kể gì.

hj bro, bro đang dùng sub nào? đang sử dụng với amply nào? thanks bro

smarten

e nhìn dzô thấy ko hiểu gì luôn

phuocmobile

Well-Known Member
Re: Ðề: Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

Ý bác là 2 cái loa nghe nhạc đấu sang bên A, còn cái loa Sub đấu sang bên B phải không ạ?

Như vậy nó có ảnh hưởng gì không khi mình thường xuyên kéo 2 loa ở một bên?

Nhìn hình kiểu này là sai bét rồi bác =)). Hai đường Speaker (loa) out của ampli thì vào hai đường speaker của sub (cọc loa đấy bác) đúng R và L cho tiếng nó chuẩn. Và cứ thế là thưởng thức thôi, chẳng mất tí tín hiệu nào của cặp font mà không ảnh hưởng gì tới ampli cả. Vặn to nhỏ trên ampli thôi, mức âm lượng trên volume sub để cố định theo ý mình là ok :)

Em chỉ hóng cho biết,học hỏi chút kinh nghiệm thôi,chứ nghe 2Ch ,em thấy không cần Sub lắm,vì chủ yếu nghe nhạc nhẹ.
Cám ơn các Bác đã cho chút ít kinh nghiệm

em không phải "bác Lan806" ạ :)) nhưng cứ để em trả lời đại, rồi anh Lan806 sửa nha

mấy cái sub active đều có bộ khuếch đại bên trong, vì mình có thể chỉnh được vol trên sub phải không ạ, vậy chỉ cần có tình hiệu vào sub là được ạ tín hiện từ Amp cũng được từ pre-amp cũng được mà tín hiệu high-level(nối song song với loa) hoặc low-level (nối sub từ Receiver) cũng ok luôn. Không hư không hỏng không gì gì hết ạ. Xin cứ vui vẻ thoải mái.

còn cái Adaptor anh viking chụp hình thì chưa đúng lắm ạ. nó phải như thế này có 2 đầu male thì mới cắm được ạ, của anh là 2 đầu female

Bác cho hỏi xài cái này tách tín hiệu làm 2 có làm suy giảm tín hiệu kg? Amp của em kg có pre-out. Cách lấy duy nhất tin hiệu qua sub là xài tín hiệu chung từ amp ra loa .

Em thấy trên sub có 8 cọc high input and high output, mình làm thế này đc kg ạ? CD-->high input(sub) , high ouput (sub) --> amp --> loa đc kg ạ?

sieulong

Well-Known Member

Bác cho hỏi xài cái này tách tín hiệu làm 2 có làm suy giảm tín hiệu kg? Amp của em kg có pre-out. Cách lấy duy nhất tin hiệu qua sub là xài tín hiệu chung từ amp ra loa .

Em thấy trên sub có 8 cọc high input and high output, mình làm thế này đc kg ạ? CD-->high input(sub) , high ouput (sub) --> amp --> loa đc kg ạ?

dạ không được ạ, high input là dành cho tín hiệu đã khuyếch đại, tức là tín hiệu đã qua amp rồi mới vào high input, còn tín hiệu từ CD ra là tín chiệu chưa khuếch đại nên chỉ có thể vào Low input của Sub.

Như trường hợp của anh thì, cứ CD->amp->Sub -> Loa Front

từ amp vào high input của Sub, từ sub high output di ra loa... Hoặc có thể CD->amp rồi từ amp đấu song song 2 dây, một đến Sub một đến Loa Front cũng Ok luôn.

Ðề: Re: Ðề: Đấu loa Sub vào Amp stereo như thế nào?

dạ không được ạ, high input là dành cho tín hiệu đã khuyếch đại, tức là tín hiệu đã qua amp rồi mới vào high input, còn tín hiệu từ CD ra là tín chiệu chưa khuếch đại nên chỉ có thể vào Low input của Sub.

Như trường hợp của anh thì, cứ CD->amp->Sub -> Loa Front

từ amp vào high input của Sub, từ sub high output di ra loa... Hoặc có thể CD->amp rồi từ amp đấu song song 2 dây, một đến Sub một đến Loa Front cũng Ok luôn.

Chân thành cám ơn bác sieulong, đã đọc các bài bác viết về dải trầm trước đó rất ấn tượng về bác, hôm nay đc bác trả lời ... :)

chuotlac

Bác Sieulong cho mình hỏi: Trên amply MR Pm7004 có đường Pre-out L+R, mình dùng đường này đấu vào input L+R của Sub AegoM có được hay không? hay phải mua sub chuyên dụng, mình thấy cách chơi thêm sub rất hay đối với BS nhưng còn mù mờ quá. Mong bác chỉ dẫn.

sieulong

Well-Known Member

Bác Sieulong cho mình hỏi: Trên amply MR Pm7004 có đường Pre-out L+R, mình dùng đường này đấu vào input L+R của Sub AegoM có được hay không? hay phải mua sub chuyên dụng, mình thấy cách chơi thêm sub rất hay đối với BS nhưng còn mù mờ quá. Mong bác chỉ dẫn.

cái này phải hông anh? dạ được chứ ạ... Chỉ có điều em không biết cái chỗ Input Center Yes/No nên làm sao cho đúng... em thì em chọn Input Center No, cho nó khỏi phải suy nghĩ

chuotlac

Cám ơn bạn sieulong đã trả lời, mình đã thử đấu từ đường Pre-out L+R của Amply tới L+R của AegoM, kết quả ....nghe dở ẹt khi đánh chung với RB81ii, chắc phải làm thêm quả Sub rồi.

apachi

Member

Vụ này hay đấy, em cung đang có 1 cục Sub của Đức hình như brand là Betrue, ghép thử với bộ 2 kênh em sao, biết đâu lại nghe được nhiều nốt nhạc trước đây chưa từng nghe thấy, amen, cầu mong đừng nhìn thấy khói

gvnth

Active Member

Mò mãi mới thấy topic này. Các bác cho hỏi đang chơi pre-pow, pre có 2 đường out (một đường đã nối cho pow rồi) thì nối sub vào đường còn lại được không? thường cắt sub ở bao nhiêu Hz. Thank

anhdungdh

Ý bác là 2 cái loa nghe nhạc đấu sang bên A, còn cái loa Sub đấu sang bên B phải không ạ?

Như vậy nó có ảnh hưởng gì không khi mình thường xuyên kéo 2 loa ở một bên?
đấu vậy ko chuẩn rùi, bác đấu loa 2 vào sub thì mới đúng

Bên trên