Đầu thu xem được cả DTH và DTT?

deuxliquid

Chào các bác,
Các bác cho em hỏi, trên thế giới người ta có sản xuất loại đầu nào vừa xem được DTH vừa xem được DTT không ạ? Nếu loại đầu xem HD được thì càng tốt. Vì như thế mình mua về thích thì xem VTC , thích thì xem DTH của Việt Nam
Em cảm ơn các bác

tethien

Active Member
Ðề: Đầu thu xem được cả DTH và DTT?

DTH thì còn tạm hiểu được là DV TH Vệ tinh của VTV còn DTT là cái chi hả bạn ?

bietroima

DTH la của đài VTV
còn VTC là 1 đài khác nữa
Tuy 2 cái đều thu vệ tinh nhưng Mỗi đài ra 1 loại đầu và khoá mã 1 kiểu để bán, nếu xài chung được thì ko có gì để nói roài
Nếu bạn muốn coi cả 2 thì bạn mua 2 đầu, sử dụng 1 chảo chung thôi là được (nếu cùng vệ tinh :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tabinh

DTT là Digital Terrestrial Television có nghĩa là truyền hình kỹ thuật số mặt đất
DTH là truyền hình vệ tinh (có thể là kỹ thuật số hoặc tương tự).

Đầu thu như bạn nói là loại combo (2 trong 1). Các loại đầu thu combo phổ biến thường là DTT+IP, DTT+Cable, DTH+IP, DTH+Cable. Loại DTT+DTH thì hơi ít.

Để có loại đầu thu như bạn nói, xem được DTH của VTV và DTT của VTC thì phải phụ thuộc rất nhiều vào VTV và VTC vì còn vấn đề khóa mã nữa. Các loại đầu thu combo thường phổ biến là loại Free-To-Air cho một platform (DTT hoặc DTH) và khóa mã cho loại còn lại (DTH hoặc Cable/IP)

DTT là Digital Terrestrial Television có nghĩa là truyền hình kỹ thuật số mặt đất

Đầu thu như bạn nói là loại combo (2 trong 1). Các loại đầu thu combo phổ biến thường là DTT+IP, DTT+Cable, DTH+IP, DTH+Cable. Loại DTT+DTH thì hơi ít.

Để có loại đầu thu như bạn nói, xem được DTH của VTV và DTT của VTC thì phải phụ thuộc rất nhiều vào VTV và VTC vì còn vấn đề khóa mã nữa. Các loại đầu thu combo thường phổ biến là loại Free-To-Air cho một platform (DTT hoặc DTH) và khóa mã cho loại còn lại (DTH hoặc Cable/IP)
iem tưởng đây mới là KTS mặt đất chứ. Cái đầu KTS mặt đất nhà iem nó ghi là DVB-T
vi.wikipedia.org/wiki/DVB-T

tabinh

iem tưởng đây mới là KTS mặt đất chứ. Cái đầu KTS mặt đất nhà iem nó ghi là DVB-T
vi.wikipedia.org/wiki/DVB-T

DVB-T là một trong các tiêu chuẩn kỹ thuật số mặt đất bên cạnh ISDB-T, DMB-T.
Bạn có thể tham khảo thêm ở đây http ://en.wikipedia.org/wiki/Digital_terrestrial_television

Xin lỗi là chưa post được link

coichay

Bác cho hỏi có phải DTT+Cable vì có cùng 2 đầu cắm cáp không ạ

Bên trên