Dây USB

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Dây USB

Tín hiệu audio analog nếu chỉ lệch 1 chút thì kết quả ra amply sẽ bị khuếch đại lên, làm cho sự sai lệch đó đủ lớn.
Tín hiệu digital, nếu chỉ lệch 1 chút thì tín hiệu đích vẫn ko thay đổi so với tín hiệu gốc. Nếu bị lệch nhiều (hiệu điện thế cho 1 mã tín hiệu vượt quá mức cho phép, gây cho thiết bị đích hiểu nhầm 1->0 hay ngược lại) thì mới gây ra sai lệch giữa tín hiệu nguồn và tín hiệu đích.
Nếu truyền theo gói có kiểm soát lỗi (có bộ đệm như bác nào ở trên đã nói) thì tín hiệu nguồn và tín hiệu đích là giống nhau, tức là cái dây nối và 2 thiết bị gửi/nhận tín hiệu đã làm tròn nhiệm vụ.

USA_NAM

các bác cứ tranh cãi nhau làm gì nhỉ chạy ra shop gần nhất .đặt cọc mang về sợi usb loại 1>2>3>4>5 tr .về Test thử so sánh với cái cọng ở nhà đang dùng là biết ngay kết quả
nếu như nhau trả lại .và có 1 bài rì vù bằng video và hình ảnh minh họa .

1-nếu dây tốt mà hay hơn thì shop sẽ bán được
2-nếu tốt mà so với dây thường chất ngang nhau thì shop sẽ khống bán dc nữa

P/s em thì có kết quả giữa dây tốt và dây thường đấy .ngại quay Video .:-O

Em test thử rồi, đối với cái tai trâu của em thì dây 50k và audioquest âm thanh giống nhau.

USA_NAM

cái mà anh em chúng ta gọi là DAC (với em thì nó là cục gạch tốn tiền ) vâng sau DAC là cấu hình tương đối Ampe giây nhợ và độ nhạy tần số loa dây loa nữa vô số thứ còn phải nghĩ và lăn tăn trong đầu

1- bộ loa máy tầm 15>35tr thì dùng (cục gạch loại từ 7>15tr là quá hay )
2- bộ loa máy từ 80 tr trở lên thì hãy nghĩ mua (cục gạch loại trên 20 tr )
3- nguồn nhạc đại đa số có trong cái Hdd của người chơi là 16bit .lại cứ phải mua cái (cục gạch 32bit để làm gì nhỉ trong khi nhưng cục gạch lên tới 32 bit giá không hề rẻ chút nào )

P/S : cục gạch em gọi .Là DAC nhé các bác[-X

dungtoandung

Well-Known Member

Em cũng ham hố loại 24 bit, để phát loại này bắt buộc phải dùng labtop hả bác?

Bin-K

Well-Known Member

Tín hiệu audio analog nếu chỉ lệch 1 chút thì kết quả ra amply sẽ bị khuếch đại lên, làm cho sự sai lệch đó đủ lớn.
Tín hiệu digital, nếu chỉ lệch 1 chút thì tín hiệu đích vẫn ko thay đổi so với tín hiệu gốc. Nếu bị lệch nhiều (hiệu điện thế cho 1 mã tín hiệu vượt quá mức cho phép, gây cho thiết bị đích hiểu nhầm 1->0 hay ngược lại) thì mới gây ra sai lệch giữa tín hiệu nguồn và tín hiệu đích.

Bác cho em hỏi cái thiết bị gọi là Master Clock là nó điều chỉnh ( đồng bộ tín hiệu ) đoạn nào mà nó đắt dữ vậy ?

Vẫn có thể truyền theo dạng gói nếu bộ phận xử lý tín hiệu USB của DAC có bộ nhớ đệm và cơ chế error feedback (mà hầu như chip và mạch USB nào cũng có). Cho nên trừ phi là dây đứt ngầm bên trong (khi đó PC nó hết nhận rồi), dây USB cùi cỡ nào cũng đảm bảo truyền chính xác 100% tín hiệu từ PC đến DAC.
Chả trách các bác được, các bác phải học chuyên ngành về truyền thông mới không phát biểu linh tinh thế này.
Vậy bác giải thích thử tại sao các máy in chuyên nghiệp thường đi kèm cái dây xịn dữ dzậy? (sợi Epson chỗ em có tới 2 cục lọc nhiễu)
Và bác giải thích sao về cơ chế truyền clock từ DAC qua máy tính?

Vậy bác giải thích thử tại sao các máy in chuyên nghiệp thường đi kèm cái dây xịn dữ dzậy? (sợi Epson chỗ em có tới 2 cục lọc nhiễu)
Và bác giải thích sao về cơ chế truyền clock từ DAC qua máy tính?

Chắc bọn Epson nó vẽ chuyện bác nhỉ ;-)

AmatuerHd

Member

Vẫn có thể truyền theo dạng gói nếu bộ phận xử lý tín hiệu USB của DAC có bộ nhớ đệm và cơ chế error feedback (mà hầu như chip và mạch USB nào cũng có). Cho nên trừ phi là dây đứt ngầm bên trong (khi đó PC nó hết nhận rồi), dây USB cùi cỡ nào cũng đảm bảo truyền chính xác 100% tín hiệu từ PC đến DAC.
Chả trách các bác được, các bác phải học chuyên ngành về truyền thông mới không phát biểu linh tinh thế này.
Bác này học truyền thông gì gì phát biểu thiếu thực tế quá-Bây giờ tôi nói không những dây tốt mà máy tính có cấu hình mạnh hơn 1 tí nghe lossless sẽ mượt mà hơn,tất nhiên là cấu hình nào cũng có điểm dừng,không phải càng cao ngất ngường càng hay theo cấu hình.Dây tín hiệu cũng thế,chất liệu làm ra dây dẫn cũng quyết định phần nào chất âm-bác không tin thì thử đi dã!

ngdhieu

Well-Known Member

Bác này học truyền thông gì gì phát biểu thiếu thực tế quá-Bây giờ tôi nói không những dây tốt mà máy tính có cấu hình mạnh hơn 1 tí nghe lossless sẽ mượt mà hơn,tất nhiên là cấu hình nào cũng có điểm dừng,không phải càng cao ngất ngường càng hay theo cấu hình.Dây tín hiệu cũng thế,chất liệu làm ra dây dẫn cũng quyết định phần nào chất âm-bác không tin thì thử đi dã!

Không thử vì chưa có điều kiện. Nhưng đã có mặt tại buổi nghe so sánh. Ông ôm cái DAC khủng + dây USB khủng không nói được lời nào khi thiết bị khủng của mình không hơn được DAC DIY và dây USB máy tính. => Hậu quả là cái DAC khủng đó được tiễn đi ngay, DAC DIY được rước về. ;))

Bin-K

Well-Known Member

Thấy bác nói có vẻ lý thuyết cao em mới hỏi chứ bác trả lời em vậy thì em cũng chỉ biết xin cảm ơn.

Xin lỗi cả nhà em lạc đề.

quanghaith2

Well-Known Member

Thấy bác nói có vẻ lý thuyết cao em mới hỏi chứ bác trả lời em vậy thì em cũng chỉ biết xin cảm ơn.

Xin lỗi cả nhà em lạc đề.

Nếu bạn muốn tìm hiểu chuyên sâu có thể đọc thêm sách hoặc lập topic khác mà, bạn có cao kiến gì về cái dây usb thì tham gia để anh em mở mang thêm kiến thức.

kusanagi

Cá nhân em dây USB máy in với USB cho audio thì nghe chất âm khác biệt ko có khác biệt đáng kể, em đã so sánh với mấy cọng Wireworld, Furutech trong tầm 2tr. Tuy nhiên thực tế dây máy in nhiều lúc chạy ko ổn định, thỉnh thoảng em nghe nổ lép bép khi phát nhạc. Em còn gặp có trường hợp đang play 5,10s thì nó stop nhạc luôn ( chạy trên foobar ), nhấn play lại mới chạy tiếp, nhà 1 bác bạn em bị. Bác ấy cũng nói với em cọng Wireworld Starlight đang dùng nghe ko phân biệt được với dây USB máy in, nhưng lúc xài cọng xịn thì ko bị tình trạng đứng giữa chừng.
Có chú Tây đã đo các thông số các dây USB đủ các loại thì đây là thông số giữa 1 cọng Belkin ~$10 với dây Audioquest Forest, gần như ko khác biệt. Ở 1 bài đo cũ của chú này thì thông số dây Forest ra còn thấp hơn dây USB thường. Nên theo em các bác có đk cứ chơi dây vừa ko nhất thiết quá đắt, chỉ cần đủ đạt để truyền dẫn không gián đoạn

Belkin USB cable, two different PCs, one running on batteries,
five different test runs which have been averaged for this table

Audioquest Forest USB cable, two different PCs, one running on batteries,
five different test runs which have been averaged for this table

http://marlene-d.blogspot.de/2013/01/vodoo-continued-my-final-statement-on.html

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Audioquest Forest với giá 30USD thì cũng hài lòng .muốn ổn hơn thì chế thêm chống nhiễu

AmatuerHd

Member

Không thử vì chưa có điều kiện. Nhưng đã có mặt tại buổi nghe so sánh. Ông ôm cái DAC khủng + dây USB khủng không nói được lời nào khi thiết bị khủng của mình không hơn được DAC DIY và dây USB máy tính. => Hậu quả là cái DAC khủng đó được tiễn đi ngay, DAC DIY được rước về. ;))
Thiết bị nào cũng phải có sự phối ghép tương đương - nói vậy chắc là bác hiểu!Dây cũng vậy,và nhất là ở mức độ volume như thế nào để so sánh.

iSmart

Bác này copy nguyên văn lời quảng cáo của Thi Văn roài, sau mấy vụ rùm beng đó em cũng không thấy ai bàn luận gì hay là khoe là đã rước DAC Thi Văn về chơi nhỉ :))

Cá nhân em dây USB máy in với USB cho audio thì nghe chất âm khác biệt ko có khác biệt đáng kể, em đã so sánh với mấy cọng Wireworld, Furutech trong tầm 2tr. Tuy nhiên thực tế dây máy in nhiều lúc chạy ko ổn định, thỉnh thoảng em nghe nổ lép bép khi phát nhạc. Em còn gặp có trường hợp đang play 5,10s thì nó stop nhạc luôn ( chạy trên foobar ), nhấn play lại mới chạy tiếp, nhà 1 bác bạn em bị. Bác ấy cũng nói với em cọng Wireworld Starlight đang dùng nghe ko phân biệt được với dây USB máy in, nhưng lúc xài cọng xịn thì ko bị tình trạng đứng giữa chừng.
Có chú Tây đã đo các thông số các dây USB đủ các loại thì đây là thông số giữa 1 cọng Belkin ~$10 với dây Audioquest Forest, gần như ko khác biệt. Ở 1 bài đo cũ của chú này thì thông số dây Forest ra còn thấp hơn dây USB thường. Nên theo em các bác có đk cứ chơi dây vừa ko nhất thiết quá đắt, chỉ cần đủ đạt để truyền dẫn không gián đoạn

Marlene's Musings: Vodoo continued: my final Statement on USB cables
Trong 1 thử nghiệm khác thì dây Belkin về bét nhé. Các bác dọc thêm ở đây:
Marlene's Musings: More USB cables - more differences

"There we have it again: the Belkin cable shows the highest high frequency noise whereas all other cables behave quite normal - the Belkin also shows the highest distortions. The Audioquest again shows more low frequency noise but distortions of the Audioquest/Soundblaster combination are slightly lower (especially the peak at 2.000 Hz). I´m at a loss here, dear reader, because I don´t know what that means. Perhaps the more expensive cables deliver power from the USB port a bit "better" in a way that shows faults of the PC power supply. Or they submit errors produced by other connected devices better or worse (maybe the standard cable has something built-in that rejects those errors). Anyhow, one thing is for sure: when you connect a USB sound interface to your computer you should make sure that - if possible - no other device is connected to the same internal hub (you can have a look at the usage of the internal hubs with the Device Manager in Windows) because it appears that the more expensive boutique cables reveal USB errors or shortcomings of currently unknown kind different then standard cables. Phew, now I´m going to have a smoke, a coffee and a piece of sweet cake... ;) - See more at: http://marlene-d.blogspot.com.au/2012/01/more-usb-cables-more-differences.html#sthash.l7o8ibKE.dpuf"

kusanagi

Trong 1 thử nghiệm khác thì dây Belkin về bét nhé. Các bác dọc thêm ở đây:
Chính xác thì link bác dẫn là ở lần thứ 2 chú này đo. Và cho dù nó thua đi nữa thì em chẳng lạ đâu vì giá của nó chỉ bằng 1/3 -> 1/10 so với mấy cọng khác, số liệu đo ra cũng ko chênh lệch đáng kể, tác giả cũng có viết
In the last article I compared five different USB cables, for the article you are now reading I used only two of them: the Belkin which performed the best & the Audioquest which performed the worst.
Lần đo thứ 3 và lần này thì theo em là khách quan nhất vì lấy kết quả trên "...two different PCs, one running on batteries, five different test runs which have been averaged for this table". Chứ còn mà lấy KQ lần đầu vào để nói thì thật sự là cọng Forest tệ lắm

Chính xác thì link bác dẫn là ở lần thứ 2 chú này đo. Và cho dù nó thua đi nữa thì em chẳng lạ đâu vì giá của nó chỉ bằng 1/3 -> 1/10 so với mấy cọng khác, số liệu đo ra cũng ko chênh lệch đáng kể, tác giả cũng có viết

Lần đo thứ 3 và lần này thì theo em là khách quan nhất vì lấy kết quả trên "...two different PCs, one running on batteries, five different test runs which have been averaged for this table". Chứ còn mà lấy KQ lần đầu vào để nói thì thật sự là cọng Forest tệ lắm
Đo đếm mà dễ thế thì lấy dây điện trần phú mà buộc chạy cũng ngon.

Bên trên