Để cải thiện chất âm dàn :Âm ly ADVANCE ACOUSTIC 250, CDP HK900, loa Bookshelf HECO Metax XT 301, Su

maivanlinh

Active Member
Để cải thiện chất âm dàn :Âm ly ADVANCE ACOUSTIC 250, CDP HK990, loa Bookshelf HECO Metax XT 301, Sub Definity

Bộ dàn trên mình dùng để nghe nhạc, nhưng sau một thời gian trãi nghiệm mình cảm thấy chất âm của dàn này khá mỏng và nhẹ dù đã tăng cường thêm 1 sub 3 tấc. Thể loại nhạc thường nghe là nhạc vàng, nhạc nhẹ, vocal...Ưu điểm của bộ dàn này là tiếng rất trong nhưng bass thiếu lực và không dày.
Làm thế nào để cải thiện chất âm nghe dày hơn và ấm hơn? Mong các bác cho ý kiến.

Chỉnh sửa lần cuối:

HungdoanhLam

Active Member
Ðề: Để cải thiện chất âm dàn :Âm ly ADVANCE ACOUSTIC 250, CDP HK900, loa Bookshelf HECO Metax XT 301, Sub Definity

Vậy là bác đã lên tai rồi.
Chắc phải móc hâu bao nữa thôi.
Bác nghiên cứu sang CDP khác thử. Hoặc nâng lên loa cột nhiều đường tiếng.

kengha

Member
Ðề: Để cải thiện chất âm dàn :Âm ly ADVANCE ACOUSTIC 250, CDP HK900, loa Bookshelf HECO Metax XT 301, Sub Definity

vậy bác phải nghiên cứu HECO Metax XT 501, 701 rồi...em cũng giống như bác! chúc bác sơm như ý.

maivanlinh

Active Member
Mình cũng có ý định thử sử dụng loa cột HECO Metax XT 501, 701. Bác nào đã sử dụng 2 em này có thể cho một vài nhận xét thêm.

sieulong

Well-Known Member

em thì em đề nghị đổi lên Celan, sau này nếu anh cảm thấy Bass vẫn không đã thì thêm 1 chiếc hoặc một cặp Sub vẫn tốt.

đổi từ Metax 301 lên 501 chẳng qua chỉ lên tiếng BAss một chút, nhưng đổi từ Metax lên Celan, thì chất âm tiến lên một bước

hunghdvt

Member

Đúng là hố vôi. Rõ khổ hic hic hic
Chúc mừng bác đã lên level hiiii

Sonca10

Tiếng mỏng còn do nguyên nhân dùng CD rởm nữa.Tất cả CD rởm tiếng bass đều vỡ và không sâu.Bác dùng phương pháp loại trừ là ra thội.Đầu CD của bác mình đã dùng qua,tiếng nó không hề mỏng.Chỉ còn lại amply và loa:))

kengha

Member

em thì em đề nghị đổi lên Celan, sau này nếu anh cảm thấy Bass vẫn không đã thì thêm 1 chiếc hoặc một cặp Sub vẫn tốt.

đổi từ Metax 301 lên 501 chẳng qua chỉ lên tiếng BAss một chút, nhưng đổi từ Metax lên Celan, thì chất âm tiến lên một bước
bác Siêu Long nói k sai, như 1 bước này hơi bị "dài" ấy. Em cũng muốn lên Celan đấy chứ, nhưng bước chưa tới...

maivanlinh

Active Member
Re: Ðề: Để cải thiện chất âm dàn :Âm ly ADVANCE ACOUSTIC 250, CDP HK900, loa Bookshelf HECO Metax XT 301, Sub Definity

Mình cũng biết là Celan ở một level cao hơn Metax Heco, nhưng hiện nay mình vẫn rất thích chất âm của em bookshelf 301 này và đang tìm hiểu làm thế nào để setup em tốt nhất.
Sau mấy ngày tìm hiểu và vọc setup bộ dàn, hiện nay chất âm bộ dàn đã cải thiện rất nhiều, em ấy đã hoàn toàn lột xác so với trước. Mình sẽ có chi tiết cho các bác sau khi nghe lại nhiều thể loại nhạc.

audio&video

Active Member

bác siêu long tư vấn lên dòng mới ở một đẳng cấp khác đó bác theo em bác thử ghép với Sub REL mới có tiếng bass đồng phase và hòa tan với loa cột bác ah

maivanlinh

Active Member
Như đã nói phần trước, mấy hôm nay mình vọc lại bộ dàn và nghe lại những thể loại nhạc đã từng nghe để có thể so sánh chất âm bộ dàn sau khi setup lại, nay mình có những nhận xét sau:
1. Trước khi setup lại bộ dàn thì nói chung về âm thanh nghe trong, treble nhuyễn, trung âm rõ , nhưng bass nhẹ và mỏng. Nghe vocal. Audiophile, jazz, blues, chất âm nhẹ nhàng, tuy nhiên nghe kỹ vẫn thấy thấy thiêu thiếu một chút gì đó. Nghe rock thì không đã vì bass không có lực chỉ có tiếng sub lớn thôi.
2. Sau khi setup lại thì chất âm bộ dàn hoàn toàn khác, bass tròn, chắc; treble vẫn nhuyễn như trước nhưng không mỏng quá; trung âm dày và rõ; giọng hát như lồi hẳn ra ngoài, âm hình cải thiện rõ rệt, đặc biệt là bộ gõ nghe ấn tượng hơn nhiều. Những dòng nhạc ưa thích trên được khoác một chất âm mới, chi tiết hơn, âm dày và căng, rõ, đặc biệt là jazz, blues rock. Nhạc trữ tình Việt nam của Thúy Nga, Asia, những bài audiophile của Lệ Quyên, Quỳnh Lan… nghe rất hay. Nói chung là bộ dàn hoàn toàn lột xác như đã được nâng lên một cấp, Sub giờ chỉ thì thoảng nghe mà thôi, bass của loa bookshelf Heco đủ lực để nghe tốt.

Bạn có thể hỏi như vậy bộ dàn đã được setup lại như thế nào? Thực sự thì cũng đơn giản.
Loa bookshelf và một số dòng cột của Heco phía sau có 2 cầu nhưng đến 5 cọc loa, nó cho phép chúng ta lựa chọn đấu với độ nhạy là 90db hay 92db. Khi mua về các kỹ thuật của shop đấu chọn độ nhạy 92db và giải thích là với độ nhạy này amply dễ kéo hơn và Setup đó được duy trì cho đến trước khi mình thay đổi. Nay mình đấu lại loa với độ nhạy 90db, và thay đổi đấu từ cầu loa trên xuống cầu loa dưới ( trước mình đấu dây ở cầu loa trên ), và giờ thì mình cảm thấy hoàn toàn hài lòng với chất âm mới của bộ dàn.
Mình không rõ tác dụng cụ thể của độ nhạy 90db hay 92db như thế nào, đấu cầu trên hay cầu dưới khác nhau gì? nhưng kinh nghiệm này có thể giúp các bạn có loại loa như Heco thử thay đổi cách đấu để cải thiện chất âm.

Bên trên