Đi bụi đến Phillipines dễ dàng hơn poly nghĩ rất nhiều

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Hangover ở thiên đường sung sướng Clark Philippines 4/2012

Makati là một phần của Metro Manila, bác nhầm to rồi đi rùi có biết Mabuhay là gì k? tớ ở cả tháng ở Makati ăn fastfood phát ngán!

Chính xác, ko có chuyện Makati là 1 thành phố riêng nhé bác binna, từ Makati đến Malate tầm 15p taxi thôi

nvmy

Well-Known Member

Makati là một phần của Metro Manila, bác nhầm to rồi đi rùi có biết Mabuhay là gì k? tớ ở cả tháng ở Makati ăn fastfood phát ngán!

Thì Manila city cũng là 1 phần của Metro Manila mà bác. Về mặt hành chính là ngang nhau. Manila là thủ đô - trung tâm chính trị. Makati là thành phố trung tâm tài chính.
Cũng giống VN mình học đòi quy hoạch Vùng thủ đô to vãi gồm các thành phố Hà Nội, Bắc Ninh, Hải Dương, Hưng Yên, Phủ Lý, Hòa Bình, Vĩnh Yên. :D

GENERALS

Ban Quản Trị

Thì Manila city cũng là 1 phần của Metro Manila mà bác. Về mặt hành chính là ngang nhau. Manila là thủ đô - trung tâm chính trị. Makati là thành phố trung tâm tài chính.
Cũng giống VN mình học đòi quy hoạch Vùng thủ đô to vãi gồm các thành phố Hà Nội, Bắc Ninh, Hải Dương, Hưng Yên, Phủ Lý, Hòa Bình, Vĩnh Yên. :D

Thật ra nói đúng ra thì chỉ nên xem những City đó như là quận (District) so với Viêtnam thôi bác ạh.....

salenguyenduong

Đúng là quá rẻ và dễ dàng lựa chọn cho mình. Phải lên lịch đi 1 chuyến thôi.

nvmy

Well-Known Member

Thật ra nói đúng ra thì chỉ nên xem những City đó như là quận (District) so với Viêtnam thôi bác ạh.....

Mình cũng chỉ đồng ý với ý kiến "Makati là 1 thành phố riêng, ko dính dáng gì đến thủ đô Manila" chứ hoàn toàn không bàn về quy mô diện tích, dân số xem nó đáng là City hay district bác ạ! Vì so sánh ngay với Vn đã thấy khập khiễng rồi.
Nói chung bây giờ các bác có điều kiện đi du lịch thì nên đi Phil hay Indo có khi lại hấp dẫn hơn Thái, Sing ấy chứ!

onghogia

Member

Bajn GEN đúng đấy. Theo tiếng Anh gọi là Makati City thì có nghĩa là thành phố do nó dù lớn về diện tích nhưng về mặt hành chính thì chỉ là quận thôi. Dân số cũng chỉ tương đương một quận của HN thôi. Bạn nào không tin có 2 cách: Một là bay sang Makati và Hai là tham khảo thêm Wiki nhé: Makati – Wikipedia tiếng Việt
Thân

paracels

Well-Known Member

Trước đây em có đọc một tài liệu nói rằng, Manila là một tập hợp nhiều thành phố gộp lại mà người ta hiện nay vẫn gọi là Manila.

sunwear

Gái Phi đa số là cá sấu

poly

Banned

Hôm nay lại viết về chuyện đi Philippines , vì sau khih poly post bài ăn chơi thác loạn ở thiên đường sung sướng Clark thì nhiều bạn pm hỏi poly cách đi từ Manila đến Clark. Và nói luôn các bạn là poly sẽ không pm trả lời từng người đâu nhé. Poly viết chung post lên nhiều nơi để nhiều người có thể đọc và biết. Nhắc đến vụ đi từ Manila đến Clark thì poly cũng có kinh nghiệm riêng là trước khi đi tìm mãi trên phuot chả thấy ai chỉ rõ ràng cách đi cả, chỉ vỏn vẹn có 1 bạn nói rằng muốn đi đến Clark thì tìm xe Philippines Rabit mà đi. Vậy thôi.

Mà do poly chưa đi Clark nên cứ tưởng rằng chỉ duy nhất chỉ có hãng xe Philippines Rabit đi từ Manila đến Clark.Thế là quá trình đi từ manila đến Clark của poly rất gian nan khổ cực, mất gần 4h . Trong khi sau này khi quay về poly mới biết rằng vô cùng đơn giản cho quảng đường 87km từ Manila đi Clark. Gian nan khó khăn chỉ vì không biết thông tin, không có hướng dẫn. Thế nên poly viết bài này mong những bạn đi sau không phải khổ sở như poly.

Bởi vì có một thông tin duy nhất là đi Clark bằng xe Philippines Rabit, nên poly và Gend ban đầu đi taxi và hỏi thằng ta xế cách đi đến trạm xe Philippines Rabit. Thằng tài xế nó ừ ừ gật gật xong nó chở 2 anh em đến 1 hãng xe lạ hoắc. Vào trong hỏi mua vé thì mới biết hãng xe này không có tuyến đi Clark . Nếu muốn đến bãi của Philippines Rabit phải đi một đoạn đường xa nữa, và nên đi xe điện sẽ đỡ tốn tiền hơn.

Vậy là đã mất tiền vô ích cho thằng taxi và sắp chịu đựng sự mệt mỏi.

poly

Banned

Nhưng cũng nhờ vậy mà có dịp đi luôn xe điện LRT của Manila, giá vé chỉ 15peso/người

nếu ai đã đi xe điện ở Singapore hay Malaysia Thái Lan thì xe điện LRT ở Philippines trang thiết bị và cách sử dụng gần giống y chang. Tuy nhiên do đặc thù XH khác nên khi sử dụng LRT ở Phil các bạn nên chú ý đôi chút

cửa chờ lên LRT chia làm 2 khu vực nam nữ riêng

đây là bên nam, poly không rõ là do lý do an ninh hay tuần phong mỹ tục tôn giáo gì. Nhưng nó tách bạch riêng như vậy.

Đặc biệt vì Phil rất kỹ về an ninh, đi vào tất cả các khu vực công cộng đều có an ninh kiểm giỏ dò kim loại .

nên poly có 1 kinh nghiệm xương máu là dừng bao giờ đi LRT ở Phil vào giờ tan tầm. Đã đông kinh hoàng rồi mà còn phải xếp hàng chờ kiểm soát giỏ nữa là thôi chứ đứng rã giò luôn. Mong các bạn đi sau không gặp cảnh như trên nữa.

[/COLOR]

Sau khi hoàn tất vụ LRT ra khỏi bến như chỉ dẫn thì poly cũng tìm ra cái hãng xe Phillippines Rabit

Viết nãy giờ poly mới thấy mình ghi sót Philippines Rabbit ( 2 chữ B). Giá vé 143peso= 72K cho quãng đường 87 km từ Manila đến Clark

Nhìn tấm hình trên, tới lúc này poly mới ngộ ra rằng hình như mình đã quá mất công cho quá trình tìm đến hiệu xe Philippines Rabbit để đi Clark. Vì trên đường phố Manila poly đã từng nhìn thấy rất nhiều xe bus đều có để bảng Angeles-Dau-Balibago. Sau khi đi về thì poly mới biết rằng chỉ cần bạn tìm thấy xe bus có để các tên trên thì xe đó sẽ đi đến Clark. Không cần phải cực khổ tìm Philippines Rabbit. Nhắc lại, muốn tìm xe đi Clark, chỉ cần nhớ đón xe có để chữ Angeles-Dau-Balibago, là xong.

Và chỉ cần ngồi trên xe khoảng 1h là xe sẽ thả bạn xuống Clark. Và poly cũng muốn nói thêm là xe bus tại Phil chất lượng rất cao, đường xá lại tốt, chạy êm vô cùng. Poly và Gend bước lên xe ngồi, chợp mắt mắt ngủ ngay vì xe em ru không bấm còi lạng lách đánh võng gì cả. Phụ lái kêu dậy mở mắt ra là đến Clark. Nhanh hơn cả quá trình đi tìm Philippines Rabbit.

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Theo quan sát của poly thì dù đi bất cứ xe nào thì khi đến Clark nó cũng thả bạn xuống ngay cây xăng này.

lưu ý luôn là trong cây xăng này có cái shop 24/24 free wifi. Bạn chỉ cần mua 1 chai nước và xài thoải mái. Tại sao poly lại nhấn mạnh vụ này vì poly cũng có nhiều kinh nghiệm nhỏ nhỏ muốn nhắc các bạn. Poly đi bụi nhiều và sau vụ poly chứng kiến 2 du khách HK bị mất hết giấy tờ ở Saigon. Thì poly khuyên các bạn là trước khi đi bụi cứ in tất cả thông tin cần thiết ra giấy. Không bao giờ là thừa. Ví dụ như poly và Gend khi đi Phil có lưu vài thông tin trên HDVN và nghĩ rằng Phil wifi free khắp nơi cần thì lên HDVN moi ra. Nhưng ngay kỳ poly đi 30/4-1/5 thì HDVN die luôn 1 tuần khiến không truy cập thông tin cần thiết được. Hoặc như gần đây tự nhiên google map không xài dc ở VN. Nên thôi poly khuyên là cần thông tin gì cứ in ra cầm tay cho chắc.

cay xăng và shop 24/24 đối diện nó là cái vòng xoay này

trước cổng chào của khu quân sự cũ Clark

ngay góc đó sẽ có cái bảng hướng dẫn này cho bạn để vào khu ăn chơi clark chỉ cách đó khỏang 800m

nếu bạn không muốn đi bộ, bạn có thể leo lên xe Jeepney để đi quãng đường 800 với giá 8peso

sẽ thả bạn xuống chỗ này, ngay trung tâm con phố đi bộ Walking Street của Clark

còn nếu bạn đi bộ thì bạn sẽ đi dọc theo công viên này( hình như cái mái của khán đài mô phỏng theo cái chop nón truyền thống của người Phil )

buổi chiều rất nhiều người địa phương ra đây ngồi chơi tập thể dục

rất yên bình như chẳng có liên quan đến 1 nơi cách đó chỉ 500m, được đánh giá 1 trong 10 khu vực ăn chơi tình dục nổi tiếng nhất thế giới

đi bộ dọc công viên cho đến khi bạn nhìn thấy tấm biển này

đây là con đường poly đã đi bộ vào Clark, bạn sẽ rất dễ dàng nhận ra nó vì những ông tây đi ra từ đó với những cô gái trẻ người Phil. Nếu bạn muốn biết ở Clark có gì thì đọc ở đây

Du lịch bụi Philippines : Ăn chơi ở thiên đường sex Clark

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Đó là chuyện đi từ Manila đến Clark, còn ngược lại, từ Clark muốn về Manila thì bạn cũng đi ngược lại.

Đi ngược lại ra cái cây xăng này

nhìn xéo qua là cái ks Sogo Hotel này ( anh nào mua mấy em giữa đêm giá 2.000peso thì ra cái sogo hotel này tính giờ cho rẻ ). Sau lưng cái Sogo này chính là bến xe DAU ( đọc là "Đâu" luôn ) của Clark

Như poly nói từ lúc đầu, có rất nhiều hãng xe đi từ Manila đến Clark và ngược lại

Từ Clark bạn có thể đón nhiểu hãng xe để trở về quận Pasay hay Cubao ở Manila

Do lúc về poly ra bến xe Dau trễ cỡ 15g nên chỉ còn xe này về quận Cubao. Quận Cubao khá xa khu Malate, các bạn nên ra sớm để có xe về Pasay gần Malate hơn.

Và trên xe nó có cả WIFI mới kinh chứ. Giá xe về với đi bằng nhau. Chúc anh em đi chơi Clark vui vẻ, poly rồi cũng sẽ quay lại.

Chỉnh sửa lần cuối:

0joro0

Huyền Thoại

Nhìn anh Poly và Gen đi DL bụi ghền quá! :D

woff85

Member

Poly ơi! cho mình hỏi cái:ở Phi ,căn cứ quân sự US sau khi di dời ,họ có phân lô bán nền không?nếu có bán mình qua mua một lô.Nếu không biết thì thôi nha.Lý do là mình thíc cái khu cờ lác chi đó nghe mà phát thèm,ở gần đi cho tiện:-L

GENERALS

Ban Quản Trị

Poly ơi! cho mình hỏi cái:ở Phi ,căn cứ quân sự US sau khi di dời ,họ có phân lô bán nền không?nếu có bán mình qua mua một lô.Nếu không biết thì thôi nha.Lý do là mình thíc cái khu cờ lác chi đó nghe mà phát thèm,ở gần đi cho tiện:-L

Toàn cho không thôi bác ơi chứ ko bán đâu ^^

MinhAMD

Re: Hangover ở thiên đường sung sướng Clark Philippines 4/2012

hehe, nhìn có vẻ sẽ rất tốn kém nếu đến khu này đây !

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Re: Hangover ở thiên đường sung sướng Clark Philippines 4/2012

hehe, nhìn có vẻ sẽ rất tốn kém nếu đến khu này đây !

Chứng tỏ bạn chẳng đọc 1 chữ cũng như thông tin nào hết trong bài review trên, hoặc giả là bạn có vấn đề về đọc hiểu ^^

kiendoanvinh80

wow, để dành đi 1 chuyến mới được, thật là thoát loạn

trongtan7411

Active Member

hay nhỉ em thấy trên net toàn nói là chổ nào cũng rẻ hơn Vn ta,ngay cả ô tô người ta cũng rẻ hơn nữa, người Vn mình còn nghèo mà xài sang quá hén,rất muốn đi bụi qua đó chơi cho biết nhưng phải có time đã vì làm ăn bận quá,hehe

Bên trên