Đi bụi đường bộ Saigon-Phnom Penh-Sihanouk Ville-Bangkok

ngongo

Du lịch bụi Bangkok

Bài viết này dù sao cũng chỉ là những đúc kết từ kinh nghiệm cá nhân,chắc chắn sẽ có những cách khác hay hơn ,đơn giản hơn,tiết kiệm hơn và thú vị hơn nữa...Những gì mình biết được xin chia sẻ và cũng rất mong được học hỏi thêm từ các bạn.ở đây chỉ giới thiệu sơ lược thôi,còn đi vào chi tiết thì please do it yourself và tôi chỉ giới thiệu những nơi mà các tour du lịch VN không đưa bạn đến thôi nên bạn đừng thắc mắc là sao không thấy nói tới chỗ này chổ nọ...
Việc đầu tiên phải làm là mua vé máy bay.Hiện nay có ít nhất là 7 hãng hàng không có chuyến bay từ Hà Nội và Sài Gòn tới BangKok (BKK),nhưng vì gọi là du lịch bụi nên chọn hãng giá rẽ nhất là Airasia,mỗi ngày hãng này có hai chuyến đi,về sáng,chiều.Vé khứ hồi khoảng 100 đô,các bạn nên đăng ký là member của họ để được thông báo trước các khuyến mãi,vé khuyến mãi thấp nhất là 61.40 đô, link đây http://www.airasia.com/site/vn/vn/home.jsp
Ngoài ra còn có thể đi xe bus tới PhnongPenh,rồi từ NP đi xe khác tới BKK qua hai ngã NP-Xihanuc Ville-Trat-BKK hoặc NP-Xiemriep-Poipet-Sarakeo-BKK.Đi cách này thì ‘bụi’ thực sự đó theo cả hai nghĩa vì đường xá bên Cam còn nhiều chổ xấu lắm...Mình sẽ nói về cách đi này trong một dịp khác.

Khi tới sân bay Thái Suvanabumi (đọc là su wan na bum) để đón taxi vào thành phố đừng đi thẳng ra ngoài mà nên leo xuống tầng dưới ở đó có taxi chở khách ra và họ quay xe về tp,đi xe họ mình sẽ không mất thêm 50 Bath cho dịch vụ như ở tầng trên.(ở Thái không có nạn taxi dù như VN nên các bạn yên tâm).
Còn bạn nào muốn tự khám phá đường đi thì ra ngoài đón chiếc shutter bus,shutter bus(free) là xe nội bộ chở nhân viên và hành khách nào muốn vào tp bằng xe bus,mất khoảng 10 phút,shutter bus sẽ đưa bạn đến bến xe bus trong khu vực sân bay và từ đây bạn có thể đón xe đi khắp nơi.Trong BKK có một bến chính giống như bến trước chợ Bến Thành xe bus từ khắp nơi về đó và từ đó sẽ tỏa đi khắp nơi tên là Anusaowari (đọc là a nú sảo wa ri)để đi tới nơi này bạn đón xe số 551,
xe 551 này trạm cuối là anusaowari nên bạn cứ an tâm ngồi trên xe khi nào thấy mọi người lũ lượt kéo xuống hết thì bạn đã tới rồi đó.khi lên xe bạn nói với người soát vé :a nú là họ hiểu ngay giá vé là 35 bath.Khi tới ( Mất 45 phút ) anusaowari bạn xuống xe và kêu taxi tới nơi nào bạn muốn.tới đây rồi mình không khuyến khích các bạn đi bus tiếp vì mình mang hành lý cồng kềnh đi xe bus sẽ bất tiện.Nếu bạn đã có nơi ở rồi thì đón taxi đi thẳng tới đó,còn chưa thì tôi xin giới thiệu hai nơi theo tiêu chí thuận tiện,an ninh và rẻ.
PRATUNAM (đọc là Prạ tu nám)
Khu này là chợ nên khách sạn rất nhiều giá phòng từ 400 bath,trong phòng hay thấy nhiều gián con,có tủ lạnh nhỏ,tv 14 thập niên 80 thế kỷ trước,tuy nhiên,nhu Ngongo tui chua bao giờ về phòng trước 2 giờ sáng nên chẳng lấy đó làm phiền.Khu này có khách sạn Benz resident,mới sữa chữa lại năm ngoái nên mọi thứ còn khá sạch sẽ,phòng hai giường lớn bốn người ở chung được giá 700 Bath/đêm muốn đặt phòng trước bạn có thể gọi (662)6537100-8.
KHAOSAN
Đây là khu tây balo như khu Phạm Ngũ Lão vậy,nhưng lớn hơn gấp nhiều lần và vui hơn cả trăm lần,khu vực này thì ks hằng hà sa số,giá cả cũng thượng vàng hạ cám luôn.Có nhiều nơi dạng share,trong phòng có nhiều giường và bạn phải ở chung với nhiều người khác,mỗi người một giường ,giá khoảng 150-200 B/đêm,mấy tây balo Nhựt Bổn lại hay ở như thế này.Có hai ks hay nhất một là Rambuttri village (662.2829162-3) tùy phòng giá từ 400-900 Bath.hai là Sawadee inn hotel giá thấp nhất là 300B hoặc bạn vào đây để xem
http://search.partners.agoda.com/pages/agoda/default/DestinationSearchResult.aspx

Tạm xong phần đi và ở,bây giờ bạn đang ở BKK vậy thì sẽ đi đâu,đi như thế nào
BangKok rất phát triển về cơ sở hạ tầng,đường xá hiện đại và kẹt xe là cơn ác mộng giữa ban ngày.Có rất nhiều phương tiện để đi lại ở BKK,xin kể thêm mấy loại mà Sài Gòn không có là thuyền,xe điện trên không,xe điện ngầm,tut tut,xe lửa...Trong một dịp khác sẽ hướng dẫn tỉ mỉ cách đi lại của các phương tiện này
Nếu bạn chọn ở khu Pratunam.
Pratunam là khu chợ chuyên bán quần áo,Người Việt qua đây đóng hàng rất nhiều.Đồ ở đây là hàng chợ nên chất lượng tàm tạm thôi,người bán thường chỉ bán 3 cái trở lên,nếu bạn mua một cái có thể họ sẽ không bán,lần trước có anh bạn chuyên bán vải ở soái kình Lâm,qua đây mua 3 cái áo pull khoảng 350 B anh ấy khen rẻ và nói ở Sài Gòn một cái áo Thái như vậy khoảng từ 80 tới 120 ngàn.Nơi này thức ăn cũng rẻ,hàng dài xe đẩy bán đủ thứ,cơm,hủ tiếu,xôi soài,trái cây...Đặc biệt vào buổi chiều có một ông đẩy xe bán gà luộc 120 Bmột con, gà ta đàng hoàng nhé,tôi thường hay mua nửa con 60 B vì mua nguyên con ăn không hết,đem về khách sạn lấy muối và tiêu trong xuất ăn trên máy bay ra chấm ăn thật tuyệt vời,ở Thái người ta không ăn muối tiêu,cái gì cũng chấm với nước xốt hết. Nên bạn nào thích ăn muối tiêu thì nhớ đem theo,chỉ có trái cây thì họ mới ăn với muối nhưng mà là muối ớt đường không quen ăn sẽ thấy kỳ kỳ.Cũng ở khu Pratunam này,phía bên đường Phetchburi có khu thương mại Panthip Plaza chuyên bán đồ IT,tín đồ it vào đây thì mê chết luôn.Ở đây bạn có thể mua từ những thiết bị mới ra lò cho đến mấy cái CPU từ kiếp trước...
trên lầu hai phía trước khu ăn uống là nơi bán dĩa,dĩa gì cũng có,nhưng có lẽ bạn không nên mua vì mắc hơn Sài gòn nhiều khoảng 100 b /dĩa.Có mấy chú tre trẻ sẽ ngoắc bạn mời vào trong lựa phim xxx,có một đống album ảnh bìa dĩa chia ra nhiều loại á âu gay les để bạn chọn,thông thường thì 100b/VCD 150B/DVD,mua nhiều thì 500B 8 dĩa.Sau khi đi mỏi chân rồi (tòa nhà này cao 4 tầng mỗi tầng khoảng 1000 met vuông,thì bạn đi ra ngoài,từ đây bạn có thể đón taxi đi Siam center ( đọc là xây giảm sen tơ) mất khoảng 15p hoặc đi cách khác tiết kiệm hơn là ra khỏi cửa bạn quẹo tay trái đi tới khoảng 800m tới một ngã tư lớn quẹo trái bạn sẽ thấy trạm xe điện trên không ngay trước mặt bạn chọn ga kế tiếp là Siam (15 Bath) vài phút sau là bạn đã tới Siam (nhớ là bạn đừng đọc là Xiêm nha đọc là Xây Giảm)
.Khu này là một tổ hợp các siêu thị lớn gồm Siam center và siam Paragon.cũng bán đủ thứ từ đồ điện từ (Power mall) cho đến thức ăn (food court),quần áo,mỹ phẩm,nước hoa...Trên tầng năm tòa siam paragon là Cineplex có rạp Krungsiri Imax chuyên chiếu phim 3D .Cách Siam khoảng 500m là hai siêu thị dính nhau Tokyu và Maboonkrong nơi khách du lịch VN hay được đưa tới,nơi này có nguyên tầng chuyên bán điện thoại di động,bạn dễ dàng tìm thấy những model không đụng hàng, với những cái tên tìm khắp giang hồ không thấy...Giá rẻ hơn sài gòn,tùy cái.Đặc biệt có nhiều shop chuyên độ dế,tôi thích chuyện này nên hay đứng đó xem say mê
Từ khu Siam này bạn đi taxi mất khoảng 10p để tới khu Silom (đọc là sỉ lông)
Silom có lẽ là nơi nổi tiếng nhất BKK
Bạn muốn mua sắm tới Silom
Bạn muốn ăn đồ Nhật,Thái,Hoa,Hàn,Tây,Trung Đông...Tới Silom
Bạn muốn đi ngắm thiên hạ tới Silom
Bạn là gay tới Silom
Bạn là lesbian tới Silom
Bạn muốn xem,sờ,nắn... sex cũng tới silom luôn.
Giá cả ở silom tương đối chấp nhận được,ăn nhà hàng Nhật ở đó rẻ hơn ở sài Gòn 2/3,bạn tôi hay tới đó mua áo sơ mi đi làm,vì thời trang nhưng rẻ.Ở Silom này nói chung cái chi cũng có (discover them by yourself)...Ở đây cũng gần chợ trời đêm Sanam luong (sa nảm luổng) nhưng đồ ở đây bán mắc hơn những chợ khác.
Đi bộ mỏi chân và đói quá đi ăn thôi...khu này nhà hàng,tiệm ăn thì vô thiên lủng,đủ các quốc tịch,tôi đặc biệt thích nhà hàng Nhật Oishi ở đây,các món Sushi tuyệt vời,giá thì vô cùng hợp lý,ăn bốn người mất khoảng 1000 Bath.nếu bạn tiết kiệm thì ăn ở các xe đẩy,tô hủ tiếu từ 25-35 Bath.Nếu bạn là một tín đồ cuồng nhiệt của giáo phái ẩm thực thì bắt taxi lên khu China town,người Thái gọi khu này là Yaowarat (dâu wa rạt) .Các nhà hàng quán ăn ở đây rặt kiểu Hoa,Hủ tiếu vịt quay,sup vi cá,súp gân heo,súp yến.không mắc lắm khoảng từ 100- 300 bath/chén.Nhưng đã tới Yaowarat thì phải ăn thử món Kuichap nổi tiếng nơi đây (củi chấp) nó giống như món hủ tiếu hồ ở sài gòn,nấu với bao tử heo,bỏ nhiều tiêu,ăn nóng cả miệng.Có quán hải sản lề đường,giá rẻ giật mình luôn.Cách khu ăn uống này khoảng 700m là chợ Klong Thom (Klon Thỏm) giống chợ Kim Biên chuyên bán đồ điện,phụ kiện linh tinh cho xe hơi,dĩa CD,mua dĩa copy ở đây là rẻ nhất(nhưng cũng không rẻ bằng Sài gòn)đồ điện Trung quốc ở đây rẻ hơn SG,một cái đèn pin sạc ở đây 50n,Kim Biên 70n,đồng hồ talking cũng 50n,SG 80n...Đặc biệt tối thứ bảy là free nigh ở khu chợ này biến thành chợ trời lạc xon người ta đổ ra đường bán đủ thứ thượng vàng hạ cám,ai thích đi săn đồ lạ thì đừng bỏ qua.
mỏi tay quá TO BE CONTINUE

Đính kèm

94.2 KB · Xem: 979
Chỉnh sửa lần cuối:

ngongo

Ðề: Du lịch bụi Bangkok

Có một nơi khác cũng thú vị là chợ cuối tuần weeken market Chatuchak,như tên gọi chợ này chỉ mở cửa thứ bảy và chủ nhật thôi,bạn lên trạm xe sky train mua vé đi tới Mo Chit (mỏ chít) cứ đi theo dòng người là bạn sẽ thấy chợ ngay,ở đây bán chủ yếu là quần áo,đồ thủ công mỹ nghệ,đồ trang trí,quà tặng,trang sức...Ở phía sau là chợ chim chó mèo cá,và phụ kiện cho chúng.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngongo

Vì ở đây có trạm skytrain nên bạn có thể đi nhiều nơi nữa.và nếu muốn về lại Pratunam bạn chon trạm Ratchathewi là trạm mà bạn lên đầu tiên để đến Siam centre đó.Bạn nhớ là mỗi khi đi bằng skytrain nếu đi Siam thì chọn trạm Siam,đi Silom thì chọn trạm Saladeng (sả la đeng)đi weeken market thì chọn Mo Chit.
Nói về shopping mall thì BKK có nhiều lắm,tôi ở nhà bạn ở quận Bangkapi nên hay tới The Mall Bangkapi ( The Mall là tên của một hệ thống siêu thị như là Big C hay Parkson vậy)
mall BKPi.jpg
The Mall Bangkapi là một shopping rộng mênh mông lối đi chính có một con kênh nhỏ dài khoàng 150m nuôi những con cá khổng lồ,trên lầu cũng có cụm rạp phim...Nếu muốn tới nơi này,từ Panthip Plaza,bạn quẹo tay phải (ở trên tôi đã chỉ bạn quẹo trái để tới trạm xe skytrain đi Siam)bạn sẽ đi ngang nhiều fashion mall như the Platinum...Nếu đang đi với bạn gái thì đừng ghé vào nhé,coi chừng lủng túi.bạn đi khoảng 500m tới một ngã tư bạn quẹo phải sẽ gặp ngay cây cầu bắc ngang kênh Sansap bên kia cầu khoảng 200m là Big c bên trái và Setan ở bên phải,nếu có thì giờ thì ghé vào đó tham quan một tý cũng được.Bạn băng qua cầu và đi sang bên kia đường,ngay chân cầu nhe,bạn đi xuống bậc tam cấp xuống bờ kênh bạn sẽ thấy bến thuyền,nhớ là bến bên tay phải nhe,khi lên thuyền bạn nói với người bán vé là đi the mall Bangkapi,vé 30 bath,'
đi khoảng 45 phút là đến The Mall Bangkapi,khi về bạn đi chiều ngược lại về bến Pratunam,từ bến Pratunam nay bạn có thể đi đến chợ Bobae ( bố bế )chợ này giống chợ An Đông bán sĩ Quần áo may sẵn và cũng chỉ bán từ 3 cái trở lên,ai thích sưu tầm áo pull phăng ,in hình độc thì tới đây.
bobae5.jpg bobae.JPG
Nếu bạn là tín đồ Phật giáo,hay đơn giản thích đi vãn cảnh chùa thì BKK là nơi dành cho bạn,Chùa chiềng Thái nói chung thích trang trí màu mè,lộng lẩy chứ không như chùa VN chuộng sự giản đơn với game màu vàng nâu buồn bã.Ngoài chùa vàng,chùa bạc mà các tour du lịch hay tới,bạn nên đi tới chùa Temple of dawn tiếng Thái là wat Arun,
wat arun.jpg
sau đó đi đò ngang qua bên kia sông Chao Praya tới wat Po,có tượng phật nằm nổi tiếng.
Nếu bạn có nhiều thời gian nữa thì đi Ayuthaya,Ayuthaya là một tình nhỏ nằm cạnh BKK,là cố đô của Thailand.
Wat Chaiwattanaram.jpg wat_phra_si_sanphet_ayutthaya.jpg
Cách BKK khoảng 100km,có nhiều đền đài còn khá nguyên vẹn,tuổi thọ khoảng 700 năm,đẹp ngơ ngẩn bạn ơi.bạn nên đi xe lửa tới đây,tha hồ ngắm cảnh...không đẹp của BKK,tuyến đường ray chạy ngang qua nhiều khu ổ chuột của BKK,nếu may mắn có khi bạn sẽ thấy cô gái đang....tắm.^:)^
slum.jpg train view.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

buihung

Administrator

Cảm ơn bác, bài hướng dẫn quá chi tiết.

GENERALS

Ban Quản Trị

Ths bro rất rất nhiều....... đúng như là Kim Chỉ Nam or Bible trong Kinh Thánh vậy, ko thấy sót bất cứ thứ gì......^^

ngongo

Tới Thái Lan mà không nhắc gì tới nghệ thuật massage Thái thì quả là một thiếu sót lớn.
Thai massa.jpg Thai Massage CM 12.JPG
Cách đây khoảng 10 năm,bạn bè của mấy ông anh rỉ tai nhau một nhà hàng,massage lớn ở quận Tân Bình mới khai trương món matxa Thái,rằng huynh nào thử một lần sẽ mê tới già.vv..vv..Hóa ra cái dzụ này là mấy em “kỹ thuật viên matxa”sẽ nằm trườn lên mình khách tới lui và làm nhiều chuyện hay ho khác nữa(mấy bros tự tưởng tượng đi nha,Ngongo tui mắc cở quá không dám kể tường tận đâu)...Và gọi đó là matxa Thái.Oan cho matxa Thái quá,Hey,bây giờ chỗ nhà hàng đó còn có món matxa mà họ gọi là kiểu Nhật nữa,nghe kể rằng khách và tiếp viên không matxa trong phòng có giường như truyền thống mà “làm” ở trong buồng tắm và khách được matxa cũng bằng cách thức khác với truyền thống...Ui nói lan man quá,tự vả vào miệng một cái. girls1.jpg

Bạn có thể thấy các cơ sở matxa rải khắp các nơi có đông người qua lại ở BKK,matxa toàn thân và matxa chân,matxa body thì trong phòng,còn matxa chân thì lồ lộ ngoài phố. footmasa.jpg
Giá cả cũng dễ chịu 100 – 200 Bath.Nhưng nếu bạn không thích matxa mà thích mat gần thì ở Silom cũng rất nhiều.
Mua Gì Về
Wow cái vụ này cũng khó đây,người Việt du lịch qua đây thường mua đồ bạc, vải vóc quần áo,mặt dây Phật...Một số người tranh thủ mua sữa về cho con????Sữa bên Thái rẻ hơn sữa VN ¼.
sieu thi.jpg siuthi.jpg
Màn hình LCD (monitor) phần lớn rẻ hơn VN đầu năm 2007 tôi mua một cái Philips 22 wide = 6t5,check giá ở SG là 8t,cuối năm ngoái mua cho bạn một màn LG 19wide = 2t4n ở SG là 2t9...Nhưng TV LCD thì lại mắc hơn tới cả triệu một cái.
ComputerShop0001.JPG op shop.jpg
Ngoài ra bạn có thể mua phụ tùng xe Nouvo,air blade,dòng scooter nhỏ của Yamaha và đồ chơi cho xe hơi,tặng bồ thì có đồ trang sức bằng bạc hoặc các loại dây đeo thời trang khác
teen yellry.jpg moto.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

hic
chú Hisashi lên maý bay rùi
bác viết nhanh vào buổi sáng
thì e kịp in bài này cho chú ấy mang theo
hic

GENERALS

Ban Quản Trị

hic
chú Hisashi lên maý bay rùi
bác viết nhanh vào buổi sáng
thì e kịp in bài này cho chú ấy mang theo
hic

PM or email cho chú Quang xem anh, cần gì phải in ra mới đựoc, thời đại công nghệ, email kỷ nguyên số muh...heheheh ^^

ngongo

PM or email cho chú Quang xem anh, cần gì phải in ra mới đựoc, thời đại công nghệ, email kỷ nguyên số muh...heheheh ^^

Ok thanks a lot mấy bros đã quan tâm tới thread này,nếu ai có thắc mắc hay muốn tìm hiểu thêm gì thì cứ nói nhe,nếu không quá tầm hiểu biết thì mình giúp liền >:p

ayakech

Member

Bài này mà gặp mình từ đầu năm thì in ra khẩn trương. Tiếc là đi rồi mà nhiều chỗ vui vui liệt kê trong bài mình chưa được tới. Thanks chủ topic. Save lại cái, kiểu gì cuối năm cũng có dịp vui chân đi phát nữa heehe.

poly

Banned

ò
taị chú ấy đi ko mang theo lap
thì a cứ nhắn offline
cảm ơn chủ topic lần nữa
caí vụ taxi thế nào cũng dính

cuongdoanvan

Well-Known Member

cảm ơn những thông tin bổ ích , tớ có chyến đi vào thứ 2 tới

echip

Ban Quản Trị

bác chủ topic cho hỏi thêm về đổi tiền, nghe anh Chip bảo wa đó xuống sân bay sẽ có trạm đổi tiền Việt ==> Thái với tỉ giá ngân hàng, khi về thì đổi ngược lại, 1 đứa bạn khác của em lại bảo là cứ nạp tiền vào tài khoản nếu có visa debit, wa đó rút tiền thì sẽ đc theo tỉ giá ngân hàng. Bác tư vấn thêm cho mình chỗ mua đĩa CD gốc của mấy band như Backstreet Boys... đại khái thế.

ngongo

bác chủ topic cho hỏi thêm về đổi tiền, nghe anh Chip bảo wa đó xuống sân bay sẽ có trạm đổi tiền Việt ==> Thái với tỉ giá ngân hàng, khi về thì đổi ngược lại, 1 đứa bạn khác của em lại bảo là cứ nạp tiền vào tài khoản nếu có visa debit, wa đó rút tiền thì sẽ đc theo tỉ giá ngân hàng. Bác tư vấn thêm cho mình chỗ mua đĩa CD gốc của mấy band như Backstreet Boys... đại khái thế.

Cái này thì mình thua anh Chip rồi,vì chưa bao giờ cầm tiền Việt đi đổi nên không biết gì về nơi đổi tiền Việt,tuy nhiên các quầy M.exchange trong sân bay họ sẵn sàng thu nhận nhiều loại ngoại tệ...Nhưng thành thật khuyên bạn đừng bao giờ đổi tiền ở đó,giá quá thấp,nhất tiền đồng của mình(bị xếp vào nhóm ngọai tệ yếu,giá trị bấp bênh,nên để an toàn, họ thu vào rất là thấp) còn định xài thẻ thì còn thê thảm hơn nữa bạn ơi,bạn sẽ bị trừ 3% phí chuyển đổi ngoại tệ (Đồng-Bath) và khoảng 3% (tùy ngân hàng) cho phí rút tiền=50 ngàn/một lần rút có nghĩa là nếu bạn rút 100 Đô thì bạn mất 6 đô.Có một nơi ở BKK đổi tiền từ USD sang Bath cao nhất cao hơn tỷ giá chính thức của ngân hàng tới 50 Bath là hệ thống Super Rich ở gần Big C Pratunam ,tuy nhiên nếu bạn không ở khu này thì tiền Taxi cũng thế.Nếu bạn cần tiền Bath liền để đi vào Thành phố thì đổi ở sân bay ít thôi vì vào TP cũng cùng ngân hàng nhưng giá tốt hơn.Trong các siêu thị lớn đều có cửa hàng chuyên bán CD gốc nhưng phần lớn là CD do các hãng Thái mua bản quyền rồi phát hành lại.Cũng có nhiều shop cho các Audiophile,có thể có bán bản gốc như yêu cầu của bạn cũng nằm trong các shopping mall luôn.Chúc bạn vui :rolleyes:

echip

Ban Quản Trị

Cái này thì mình thua anh Chip rồi,vì chưa bao giờ cầm tiền Việt đi đổi nên không biết gì về nơi đổi tiền Việt,tuy nhiên các quầy M.exchange trong sân bay họ sẵn sàng thu nhận nhiều loại ngoại tệ...Nhưng thành thật khuyên bạn đừng bao giờ đổi tiền ở đó,giá quá thấp,nhất tiền đồng của mình(bị xếp vào nhóm ngọai tệ yếu,giá trị bấp bênh,nên để an toàn, họ thu vào rất là thấp) còn định xài thẻ thì còn thê thảm hơn nữa bạn ơi,bạn sẽ bị trừ 3% phí chuyển đổi ngoại tệ (Đồng-Bath) và khoảng 3% (tùy ngân hàng) cho phí rút tiền=50 ngàn/một lần rút có nghĩa là nếu bạn rút 100 Đô thì bạn mất 6 đô.Có một nơi ở BKK đổi tiền từ USD sang Bath cao nhất cao hơn tỷ giá chính thức của ngân hàng tới 50 Bath là hệ thống Super Rich ở gần Big C Pratunam ,tuy nhiên nếu bạn không ở khu này thì tiền Taxi cũng thế.Nếu bạn cần tiền Bath liền để đi vào Thành phố thì đổi ở sân bay ít thôi vì vào TP cũng cùng ngân hàng nhưng giá tốt hơn.Trong các siêu thị lớn đều có cửa hàng chuyên bán CD gốc nhưng phần lớn là CD do các hãng Thái mua bản quyền rồi phát hành lại.Cũng có nhiều shop cho các Audiophile,có thể có bán bản gốc như yêu cầu của bạn cũng nằm trong các shopping mall luôn.Chúc bạn vui :rolleyes:

thanks bác vì đã cung cấp thông tin. Vậy mình nên đổi sang đôla ở VN rồi wa đó đổi thành bath hả bác?

manhthang

Huyền Thoại

thanks bác vì đã cung cấp thông tin. Vậy mình nên đổi sang đôla ở VN rồi wa đó đổi thành bath hả bác?

Mang USD sang và nhớ là đổi luôn ở sân bay nhé. Đổi ở ngân hàng Siam Commercial là tốt nhất. Lưu ý là đổi ở khách sạn rất đắt, đổi ở các địa điểm khác như siêu thị, nhà hàng thì phải trình passport.
Đặc biệt chú ý: đừng để rơi vào hoàn cảnh không còn đồng bath nào trong túi trong khi vẫn còn USD nhé. Lỡ mà không có điểm đổi tiền ở gần là toi luôn đấy, người ta không nhận ngoại tệ đâu, ngay cả trong siêu thị cũng thế.

tiendat

Active Member

Mình đi công tác không biết bao lần ở cái BangKok này mà chẳng biết gì, xem cái gì ở đây cũng như mới. Chỉ biết mỗi Pat-poong ở Bangkok thôi. Siloom thì cũng nghe qua nhưng hình như chưa tới thì phải

GENERALS

Ban Quản Trị

Mang USD sang và nhớ là đổi luôn ở sân bay nhé. Đổi ở ngân hàng Siam Commercial là tốt nhất. Lưu ý là đổi ở khách sạn rất đắt, đổi ở các địa điểm khác như siêu thị, nhà hàng thì phải trình passport.
Đặc biệt chú ý: đừng để rơi vào hoàn cảnh không còn đồng bath nào trong túi trong khi vẫn còn USD nhé. Lỡ mà không có điểm đổi tiền ở gần là toi luôn đấy, người ta không nhận ngoại tệ đâu, ngay cả trong siêu thị cũng thế.

Bác đổi từ VNĐ --> USD , rồi lại sang Thái đổi từ USD --> VNĐ tức là mất 2 lần hao hụt đổi $$$ do chênh lệch từ giá đó bro.... BAD MOVE

Bên trên