Địch Nhân Kiệt: Rồng biển trỗi dậy - Món cocktail trinh thám, hành động, dã sử pha chút cướp biển Ca

BlueSea

Active Member

Như đã hẹn với các bác, hôm nay em sẽ type vài dòng về Địch Nhân Kiệt.

Sau khi thực hiện một phim khá nhạt nhẽo là Long Môn phi giáp, bác Từ Khắc đã cho ra mắt Young detective Dee: Rise of the Sea dragon (Tên tiếng Hoa: Địch Nhân Kiệt: Thần Đô Long Vương, tựa Việt như trong poster). Bộ phim này là prequel của Detective Dee and the mystery of the phantom flame (Địch Nhân Kiệt: Thông Thiên Đế Quốc), cũng là một tác phẩm của Từ Khắc, ra mắt năm 2010 (có Lưu Đức Hoa đóng Địch Nhân Kiệt).

Như tựa đề, Young detective Dee: Rise of the Sea dragon nói về tuổi trẻ của Địch Nhân Kiệt, người được coi là Sherlock Holmes của phương Đông. Phim bắt đầu ở thời điểm Địch Nhân Kiệt được tiến cử vào Đại Lý Tự.

Tóm tắt nội dung (em xin phép cóp để đỡ phải gõ): Thành Lạc Dương lúc này trong tình trạng hỗn độn. Ngoài biên ải chiến tranh liên miên, nội bộ rộ tin đồn Long Vương nổi cơn thịnh nộ, sẽ đánh sập bất cứ tàu bè nào ra khơi. Các cư dân bàn nhau dâng tế một thiếu nữ trong trắng để tạ tội với Thần biển. Vì trót đắc tội với những kẻ thuộc hàng ngũ quý tộc nên Duệ Cơ (Angelababy) - người con gái xinh đẹp nhất kinh thành - bị chọn làm vật tế thần. Nàng bị giam trong miếu thờ Long Vương và phải thề thủ tiết trong ba năm. Cùng hai đồng minh bất đắc dĩ là Sa Đà và Uý Trì Chân Kim, thám tử họ Địch quyết tâm giải bằng được kỳ án này.

Young detective Dee: Rise of the Sea dragon là một phim cổ trang, có sự kết hợp của 3 yếu tố ăn khách trinh thám, hành động, dã sử. Yếu tố trinh thám của phần này theo em là khá hơn phần trước. Nhiều tình tiết hấp dẫn và li kì hơn. Yếu tố hành động, tất nhiên là võ thuật, đẹp mắt và mang hơi hướng nhièu phim chưởng bộ trước đây, cụ thể là ở các đòn đánh, giao đấu, ám khí rồi khinh công bay nhảy rất đẹp và quen mắt. Yếu tố dã sử có đầy đủ một số nhân vật và tình tiết trong lịch sử Tàu như nhà Đường hay Võ Tắc Thiên.

Kịch bản của Young detective Dee: Rise of the Sea dragon bình thường, nhiều nút thắt nhưng khá dễ đoán. Vì thế sự hấp dẫn tập trung chủ yếu vào cách phán đoán phá án của Địch Nhân Kiệt. Ngoài ra kịch bản còn cài cắm thêm một số tình tiết hài hước để phim đỡ căng thẳng, ví dụ như đoạn về thốc giải độc khiến khán giả không thể không cười. Cũng lưu ý với các bác luôn là phim này có tới 3 cái after-credit rất hài hước ngay sau khi hết phim. Các bác đừng bỏ lỡ.

Về hình ảnh, 3D của Young detective Dee: Rise of the Sea dragon làm tốt số với một số phim 3D của châu Á mà em được xem gần đây. Ngoài trừ một vài đại cảnh kinh thành nhìn hơn giả, còn lại thì tốt. Những cảnh đánh đấm, tên và ám khí cùng các thể loại bay vào mặt đủ khiến khán giả giật mình nhiều lần.

Về diễn viên, đóng tốt nhất là Triệu Hựu Đình (Địch Nhân Kiệt) và Phùng Thiệu Phong (Uất Trì Chân Kim). Hai anh này diễn tung hứng và bổ sung cho nhau rất ổn trong vai diễn của mình. Em Angelababy vẫn đẹp như mọi khi nhưng vai của em ấy không nhiều ấn tượng lắm ngoài 1 màn khoe body và mấy cảnh lộ "khe núi". Thú vị nhất là Mỹ Nam xứ hàn Kim Bum, vừa khoe được vẻ đẹp giai như gái của mình vừa phải vào một vai có vẻ ngoài rất xấu xí. :D

Tóm lại là Young detective Dee: Rise of the Sea dragon giải trí tốt, nên xem. Thời lượng tuy hơi dài nhưng không có cảm giác lê thê vì các tình tiết được xử lí tốt. Ngoài các yếu tố hấp dẫn em đã kể trên thì phim có thêm tí gia vị Cướp biển Caribe thông qua con quái vật trong phim (gia vị thế nào thì mời các bác ra rạp). Với một cái kết mở và nội dung cũng hấp dẫn thì nhiều khả năng sẽ có thêm phần 3 nữa.

Phim ra mắt từ 4/10 với hai định dạng 2D và 3D (nhưng nên xem 3D)

P/s: phim này còn lồng thêm tình hình tranh chấp biển đảo ở Đông Á nữa. :D

vth_000

Đầu tiên, mình khá ấn tượng với Young detective Dee: Rise Of the Sea Dragon ở những đoạn 3D, nhiều khi thấy kiếm + ám khí bay thẳng vào mặt mình (em gái mình mấy lần hết hồn), cảnh cuối cá nhảy lên mặt nước nhiều bạn giơ tay ra chụp (tất nhiên có em gái mình). Nên coi 3D để tận hưởng cảm giác thú vị này!!

Về nội dung, phim khá bình thường, mình chờ đợi 1 đoạn kết bất ngờ hơn (ít ra cũng như phần 1, Uyển Nhi chính là Quốc Sư), tựa đề đặt câu khách chứ "Rồng Biển Trỗi Dậy" không phải là nội dung chính của phim. Thực ra thời lượng phim dài là do đoạn kết có 2 tầng (ko biết mình từ "tầng" ở đây có đúng ko), 1 tầng là bắt bọn ngoại quốc, 1 tầng là hạ thủy quái và về nước, tương tự như Long Môn Phi Giáp (1 tầng là trong quán trọ, 1 tầng là đánh nhau trong thành cát).

Triệu Hựu Đình đóng khá đạt nhưng chưa gây ấn tượng bằng Lưu Đức Hoa ở phần 1. Phùng Thiệu Phong tròn vai. Lâm Canh Tân ko ngờ ít đất diễn như vậy. Em gái mình cho rằng vai của Kim Bum cũng là mắt xích quan trọng, thực ra đó là vai của con thủy quái chứ ko phải Kim Bum. Vai khách mời của Trần Khôn khá ấn tượng, Trần Khôn được make up làm mình nhìn 1 lúc mới nhận ra.

Địch Nhân Kiệt - Rồng Biển Trỗi Dậy theo mình nghĩ doanh thu ở VN sẽ khá cao vì phù hợp với thị hiếu của nhiều người.

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Địch Nhân Kiệt: Rồng biển trỗi dậy - Món cocktail trinh thám, hành động, dã sử pha chút cướp biển Caribe

May là không có ĐNA không thì VN cũng cấm...

rainie2012

nhất định đi xem phim này nhưng cho mình hỏi là ở sài gòn quận bình thạnh thì coi ở đâu ạ. đã chiếu chưa. nghe nói 4/10 mới chiếu màk sao mấy bác coi hết r

BlueSea

Active Member
Ðề: Re: Địch Nhân Kiệt: Rồng biển trỗi dậy - Món cocktail trinh thám, hành động, dã sử pha chút cướp biển Caribe

nhất định đi xem phim này nhưng cho mình hỏi là ở sài gòn quận bình thạnh thì coi ở đâu ạ. đã chiếu chưa. nghe nói 4/10 mới chiếu màk sao mấy bác coi hết r

Xem họp báo bác ạ. Phóng viên và khách mời được xem trước. :D

vth_000

Ở Bình Thạnh bạn chạy xe máy 1 chút là có nhiều rạp để coi mà: Lotte Cộng Hòa, Lotte Diamond, BHD 3/2, Galaxy Nguyễn Du...

echdien87

Member
Ðề: Địch Nhân Kiệt: Rồng biển trỗi dậy - Món cocktail trinh thám, hành động, dã sử pha chút cướp biển Caribe

em đang định đi xem :) nhưng đúng là thích ĐNK của LĐH , nên chưa biết bạn diễn mới này như thế nào :D

ok :D sẽ đi ^^

BlueSea

Active Member
Ðề: Re: Địch Nhân Kiệt: Rồng biển trỗi dậy - Món cocktail trinh thám, hành động, dã sử pha chút cướp biển Caribe

3D phim này tất nhiên ko thể đẹp như phim Hollywood nhưng đủ để các bác giật mình vài lần.

firestork

Member

kĩ xảo nhìn hàng tàu thế mà cũng giật mình được á

thanhndt

Member

thanks,
nhưng cá nhân mình thấy phim Tàu bây giờ sao sao ấy, lúa nên không diễn tả được, chỉ thấy từ trang phục cho đến đánh võ, đều không hay như trước

mrjunmoc86

Member

ko hứng coi phim của tàu nữa

porsche9112008

Active Member

phim tàu chất lượng ngày càng dở

kjdshin

phải ra xem luôn và ngay khi đọc được bài của bác, xem về sẽ cmt chi tiết hơn ^_^

haiastro

Active Member

nhìn thấy đẹp quá. công nghệ ngày càng nổi trội

ccthefirst

em thấy lạ là Địch Nhân Kiệt trong này lại biết võ thậm chí còn giỏi là đằng khác trong khi những bản phim bộ thì Địch Nhân Kiệt chả có tí võ vẽ gì chỉ có đi cùng là 1 vệ sĩ giống như bao công với Triển Triêu ấy

rainie2010

đơn giản vì những phim mang tính nghệ thuật cao như vậy thường ít khán giả chịu đến rạp xem, nó rất kén chọn ng xem mà, bây giờ xu hướng làm phim là doanh thu là chính, cũng dễ hiểu mà anh....

Angus_Bert

Film critic

Có đôi lời gửi mấy bạn đang tự thẩm ở trên. Review phim trên HDvietnam đề cao tính sự thật, tức là có gì nói đó, hay dở khen chê có cả. Còn các bài báo "được gọi là uy tín" thì viết review như kể chuyện, nói loáng thoáng kệ khán giả tự phát xét. Nếu muốn biết phim hay dở thì lên các trang review nổi tiếng thế giới mà đọc nhé, có mấy phim nhận gạch đủ xây đô thị luôn.

Và cũng nói luôn phim ảnh là tùy gu, người ta nhìn vô nói không thích xem thì đó cũng là quyền của người ta. Đơn cử như trong diễn đàn này rất nhiều người đã từng nói "tôi ghét mặt ông Tom Cruise nên phim này không xem". Kêu người ta đừng áp đặt thì nhìn lại bản thân có đang áp đặt người khác không nhé, seeder!

poly

Banned

còn nữa poly cũng ghét tàu mà đúng k( đừng có chối mình có thể dẫn chứng đc đấy!!) cứ thấy ai khen nó 1 chút là bắt đầu ...thoy mình nản lắm r,bạn muốn ban mình cũng đc

Bạn bị cảnh cáo vì Dùng từ ngữ quá khích, gây mất hòa khí

âm thanh, hình ảnh, hiệu ứng tốt, nội dụng ok, phim giải trí tốt, đáng để ra rạp xem :D .

Bên trên