Điểm mặt các công nghệ về phim 3D

HanoiDVD

Member
Nhân việc rất nhiều khách hàng, những người quan tâm đến phim 3D hỏi về công nghệ 3D, HanoiDVD xin có 1 số ý điểm qua để các bạn tham khảo.

Hiện tại công nghệ 3D chiếu rạp và 3D xem tại gia khác nhau ở cách phát phim 3D và tái tạo 3D qua kính hoặc kô kính

1. Công nghệ chiếu rạp: Hiện phố biến là công nghệ của hãng RealD và Dolby:
Với 2 máy chiếu song song, mỗi máy tương ứng với hình ảnh cho mắt trái và phải, qua 1 bánh xe đặc biệt để khi chiếu lên 1 màn ảnh (loại màn silver phản quang đặc biệt để kô làm giảm độ sáng của phim), dùng kính phân cực có thể giúp mắt phải nhìn được hình của máy chiểu bên phải, mắt trái nhìn được hình của máy chiểu bên trái. Óc sẽ tái tạo và giúp ta nhìn thấy độ sâu và nổi của phim.
Đây là hình của kính

Các bạn có thể tham khảo kính phân cực ở đây (Polarized 3D glasses)

Tham khảo thêm về công nghệ làm phim 3D ở đây
hoặc là của Dolby ở đây

Sắp tới có phim Avatar của James Cameron thì chưa rõ là công nghệ thế nào, nhưng thấy nói là cũng phải đeo kính phân cực Polarized

2. Công nghệ xem phim 3D gia đình: Bạn có thể xem trên máy tính, máy chiếu hoặc TV gia dụng bình thường
a. Loại phổ thông nhất là loại phim theo công nghệ Anaglyph Red/Cyan.
Khi mở DVD lên bạn sẽ thấy hình ảnh có 2 vệt red/cyan như sau:

Đây là phim bạn phải đeo kính có 2 màu Red/Cyan

Xem chi tiết kính tại đây

b. Loại mới hơn, tăng đựoc hiệu ứng 3D và đỡ mỏi mắt hơn là công nghệ Anaglyph Green/Magenta.

Đây là phim bạn phải đeo kính có 2 màu Green/Magenta

c. 1 loại công nghệ khác là Amber/Blue của Đan Mạch nhưng chưa được phổ biến lắm

d. Công nghệ 3D kết hợp đĩa blu-ray mới nhất áp dụng cho các TV có chức năng 3D. Loại này chưa có chuẩn chung và các hãng TV cũng mới có 1 số mẫu thử nhiệm. Nhìn chung 3D được phát theo cách sau:
Phim 3D được phát từ đầu Blu-ray có hỗ trợ 3D, quét 1 hình bên mắt trái, rồi chuyển qua phát 1 hình cho mắt phải với tốc độ nhanh gấp 4 lần phim 24hình/giây và các TV này cần kính đặc biệt đi kèm TV của hãng đó để có thể xem đc. Tác dụng của kính là sẽ đồng bộ hóa giữa ảnh phát trên TV và ảnh được mắt nhìn thấy nhịp nhàng như mấy anh bộ đội duyệt binh 1-2, 1-2. Với tốc độ nhanh như vậy,mắt của con người kô phân biệt kịp mà chỉ tiếp nhận được 2 hình trái và phải đều nhau cho 2 mắt nên hiệu ứng 3D vựot xa so với các công nghệ nói trên.
Tuy nhiên, để xem được loại phim này, chúng ta cần thời gian và tiền bạc vì sự đồng bộ từ đĩa 3D blu-ray, đầu phát 3D blu-ray và màn TV 3 là bắt buộc và giá thành thuộc hàng khủng

1 biến thể mới hơn được phát triển gần đây là loại phát 3D mà người xem kô cần đeo kính. Loại này thì mới đc 1-2 hãng giới thiệu mẫu mà thôi, Giá TV thì chắc kô phù hợp người thu nhập khá trở xuống

e. Còn 1 loại công nghệ nữa là prisma, loại này thì hiếm hơn. Đó là sẽ có 2 anh nằm song song với nhau, xem bằng loại kính đặc biệt giúp mắt trái chỉ nhìn đc hình nằm bên trái và mắt phải chỉ nhìn đc hình bên phải. Loại này có hiệu ứng 3D rất cao, tuy nhiên có nhược điểm là 2 hình nằm song song theo chiều ngang nên cần màn phát lớn gấp đôi bình thường và khi xem, đầu phải cố định gây mỏi cổ

Đối với các bạn bị cận, các đơn giản nhất là các bạn có thể xé cái kính giấy ra, lấy 2 miếng kính xanh đỏ để dán vào kính cận của mình
Các bạn có thể mua loại kính to như này

để có thể đeo 2 kính cùng 1 lúc
hoặc các bạn có thể mua loại clip-on như thế này

Đây là 1 bài viết nhanh chỉ lướt qua kiến thức cơ bản về 3D nên sẽ có chỗ nhầm lẫn hoặc sai sót. Mong đc các bạn bổ xung

Mời các bạn xem thêm trên facebook của HanoiDVD

http://www.facebook.com/hanoidvd

Chỉnh sửa lần cuối:

HanoiDVD

Member
Ðề: Điểm mặt các công nghệ về phim 3D

Theo thông báo chính thức từ Megastar, bắt đầu từ tháng 12 sẽ có các phim 3D như:

Toy Story 1
Toy Story 2
How to train your dragon
Alice in Wonderland

Ngày 18/12 bắt đầu chiếu siêu phẩm của James Cameron là Avatar

Các phim tiếp theo mỗi tháng chiếu 1 phim

Về công nghệ:

MegaStar 3D sử dụng công nghệ Dolby 3D Digital Cinema kết hợp với công nghệ Texas Instruments DLP technology và công nghệ lọc hình ảnh từ Infitec.
Công nghệ này biến máy chiếu hiện tại của Mega và thêm một số thiết bị để thành máy chiếu 3D. Tiết kiệm đc việc nhập máy chiếu đồng bộ mới. Công nghệ của Dolby giúp Mega ko cần mua màn bằng bạc, mà dùng màn ảnh trắng hiện tại. Kính của Infintec và công nghệ Dolby giúp giá thành rẻ .
Vậy nên hy vọng là giá vé xem phim 3D của Vn sẽ ko quá cao.

Về kính, vẫn dùng loại kính phân cực chứ ko phải kính xanh đỏ giúp màu phim đẹp và thật hơn
Đây là mẫu kính phân cực của RealD

Các bạn có thể xem chi tiết ở đây

Tuy nhiên, kính phân cực cũng vẫn làm bạn mỏi mắt, tuy nhiên, sẽ ko mỏi bằng kính xanh đỏ.

Facebook chính thức của HanoiDVD

http://www.facebook.com/hanoidvd

HanoiDVD

Member

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ nhé!

magic_ho

Banned

Có những công nghệ coi film 3D & chơi games 3D hiệu quả mà bác chưa biết đâu.
Để bọn mình review rồi mới post lên. Bí mật KD !!!

HanoiDVD

Member

Có những công nghệ coi film 3D & chơi games 3D hiệu quả mà bác chưa biết đâu.
Để bọn mình review rồi mới post lên. Bí mật KD !!!

À, 1 số công nghệ khác như shutter, polarized dùng cho game, laptop hay TV thì chưa muốn cho vô đây vì sẽ làm loãng bài viết. Mình chủ yếu tập chung vào phim tại gia bạn à. Các công nghệ ra sau chắc chắn sẽ cải tiến đc hiệu ứng và cho màu sắc đẹp hơn

Các thiết bị 3D chuyên dụng đeo kính có dây hoặc ko dây chung quy lại cũng chỉ là các công nghệ bên trên thôi bạn ha. Những thiết bị này thì ít người cố gắng để sắm đc

magic_ho

Banned

À, 1 số công nghệ khác như shutter, polarized dùng cho game, laptop hay TV thì chưa muốn cho vô đây vì sẽ làm loãng bài viết. Mình chủ yếu tập chung vào phim tại gia bạn à. Các công nghệ ra sau chắc chắn sẽ cải tiến đc hiệu ứng và cho màu sắc đẹp hơn

Các thiết bị 3D chuyên dụng đeo kính có dây hoặc ko dây chung quy lại cũng chỉ là các công nghệ bên trên thôi bạn ha. Những thiết bị này thì ít người cố gắng để sắm đc

Quan trọng là phải đi tiên phong nghiên cứu & dám mua thiết bị về test & review cho mọi người những công nghệ mới mà giá thành phải chăng. Dùng trong gia đình mà chất lượng như rạp hát. Đó mới là ... kg biết nói gì hơn là tuyệt vời. Bạn cần đi nghiên cứu thêm đi ....

HanoiDVD

Member

Quan trọng là phải đi tiên phong nghiên cứu & dám mua thiết bị về test & review cho mọi người những công nghệ mới mà giá thành phải chăng. Dùng trong gia đình mà chất lượng như rạp hát. Đó mới là ... kg biết nói gì hơn là tuyệt vời. Bạn cần đi nghiên cứu thêm đi ....

Có bác đi tiên phong rồi thì cần gì phải nghiên cứu làm gì ạ

Đang chờ review của bác đây!

bpmagl

kiến thức hay quá, thanks bạn

HanoiDVD

Member

À, vừa đọc mục review của bác rồi. Có 2 nhận xét thế này:
1. Tất cả vẫn là những cái đã list ra bên trên, thuộc mục TV 3D, kính vẫn là kính polarized chứ chưa có gì mới. Cái này mình thấy các game thử vẫn dùng chơi game 3D.
2. Cơ mà kô thấy bác cho giá mấy bộ này. Với nguồn phim cũng chưa sẵn lắm. Đối với game 3D thì vẫn có chế độ anaglyth và polarized cho gamer lựa chọn để phù hợp với màn hình và kính đeo. Asus vừa ra laptop 3D sẵn hết mọi thứ đồng bộ luôn bác à. Giá cũng ok nữa.
Hy vọng là tương lai sẽ có công nghệ nào đó cho giải trí tại gia tốt mà rẻ

HanoiDVD

Member

Reg nick mới vào tâng bóc & quảng cáo sao bạn ? mục này kg phải là quảng cáo kính của bạn, vào move vào mục chợ trời đi.

HanoiDVD chưa bao giờ có 2 nick ở 1 diễn đàn bạn ạ. Bạn cứ bụng ta suy ra bụng người là sao?
Bạn có thể nhờ mod check hộ địa chỉ IP bạn nhé!

Bạn nên xem lại các bài viết của bạn ở đây
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=32736
và rải rác ở các thread của những người khác bạn nhé

Mình kô muốn đôi co vì như thế sẽ chả hay chút nào. Các member sẽ nghĩ gì và Mod sẽ làm gì thì bạn biết rồi.

Thân!

magic_ho

Banned

HanoiDVD chưa bao giờ có 2 nick ở 1 diễn đàn bạn ạ. Bạn cứ bụng ta suy ra bụng người là sao?
Bạn có thể nhờ mod check hộ địa chỉ IP bạn nhé!

Bạn nên xem lại các bài viết của bạn ở đây
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=32736
và rải rác ở các thread của những người khác bạn nhé

Mình kô muốn đôi co vì như thế sẽ chả hay chút nào. Các member sẽ nghĩ gì và Mod sẽ làm gì thì bạn biết rồi.

Thân!
Mình kg bao giờ tranh giành bán kính, những bạn hanoi hỏi mua kính mình điều chỉ qua bác mua, tại sg mình còn kg có kính để bán, mình nói ở đây là bạn phải test những kính bạn có xem đc những film nào hãy post lên, chứ kg bạn post lên những kính bạn có mọi người hiểu nhầm mua về kg xem đc thì sẽ kg máy thiện cảm về 3D bạn nha.

HanoiDVD

Member

Mình kg bao giờ tranh giành bán kính, những bạn hanoi hỏi mua kính mình điều chỉ qua bác mua, tại sg mình còn kg có kính để bán, mình nói ở đây là bạn phải test những kính bạn có xem đc những film nào hãy post lên, chứ kg bạn post lên những kính bạn có mọi người hiểu nhầm mua về kg xem đc thì sẽ kg máy thiện cảm về 3D bạn nha.

Wow, vậy thì cám ơn bạn rất nhiều. Biết đâu lại có cơ hội hợp tác bạn nhỉ?!

Tại HanoiDVD, đến thời điểm này, chưa có khách hàng nào mua nhầm kính cả bạn ạ

HanoiDVD

Member

Giới show biz Việt bắt đầu quan tâm tới công nghệ 3D

Phương Trinh - ca sĩ Việt Nam đầu tiên ra mắt album theo công nghệ 3D

http://kenh14.vn/c14/t2/20091201115...m-dau-tien-ra-mat-album-theo-cong-nghe-3d.chn

Không biết quả pháo 3D đầu tiên của Việt Nam là theo công nghệ nào các bác nhỉ?

1. Red/Cyan ?
2. Green/Magenta ?
3. Amber/Blue ?

HanoiDVD
---------------------------------
114 Xuân Diệu, Tây Hồ, Hà Nội
www.hanoidvd.com
Email: [email protected]
Nick chat yahoo: hanoidvd
Hotline: 0904.166.111
---------------------------------
An Amazing World Within Reach!

HanoiDVD

Member

Bác nào có thời gian viết bài chi tiết về công nghệ 3D chuẩn của tương lai đi ạ?

Hình như Sony vẫn là kính Shutter

HanoiDVD
114 Xuân Diệu, Tây Hồ, Hà nội
Facebook: http://facebook.com/hanoidvd

Kinh3D

Giới show biz Việt bắt đầu quan tâm tới công nghệ 3D

Phương Trinh - ca sĩ Việt Nam đầu tiên ra mắt album theo công nghệ 3D

http://kenh14.vn/c14/t2/20091201115...m-dau-tien-ra-mat-album-theo-cong-nghe-3d.chn

Không biết quả pháo 3D đầu tiên của Việt Nam là theo công nghệ nào các bác nhỉ?

1. Red/Cyan ?
2. Green/Magenta ?
3. Amber/Blue ?

Album này đã phát hành rồi, bạn làm thử cái đĩa về xem là biết ngay dùng loại kính nào thôi mà.

lewis

có mấy cái kinh nhìn giống kính dùng để xem nhật thực ghe

Bên trên