Điều khiển HTPC PC bằng mobile phone !

CAPTAIN

Member
Hi!

Thông thường các bạn điều khiển HTPC hoặc PC để xem film như thế nào?

Theo hiện tại thì một số người có 'tiềm lực' thì điều khiển bằng keyboard và mouse wireless hoặc remote chuyên dụng, còn lại chắc đa số là điều khiển bằng keyboard và mouse thông thường.

Điều khiển wireless thì khỏi nói là tiện dụng rồi tuy nhiên chi phí cũng kha khá cho các bộ điều khiển. Còn điều khiển theo cách truyền thống thì đôi khi bất tiện.

Để thoải mái xem film HD bằng HTPC, PC được thoải mái và thuận tiện mà quan trọng là chi phí thấp nhất cho bột điều khiển và đồng thời rất pro, mình xin giới thiệu cùng các bạn chiêu thức sau:

Điều khiển HTPC, PC bằng mobile phone

1. Yêu cầu đồ chơi

1.1 Yêu cầu phần cứng:
- Điện thoại di động hỗ trợ Java, có bluetooth
- Máy tính có Bluetooth (bluetooth stick bán riêng khoảng 130k)

1.2 Yêu cầu phần mềm
- Máy tính đã cài đúng driver cho bluetooth
- Phần mềm PuppetMaster cài trên máy tính
- Phần mềm PuppetMaster client (java hoặc .sis) cài trên phone.

2. Cài đặt và thiết lập thông số.

2.1 Cài và thiết lập thông số trên PC

Cài đặt như một phần mềm thông thường, sau khi cài đặt xong ta thấy như hình sau:

- Khởi động PuppetMaster từ Start menu

Sau khi khởi động, giao diện của PuppetMaster trông như thế này:

Click vào Prefrence để thêm bớt các menu điều khiển máy tính và các cấu hình khác:

Như vậy đã hoàn tất cài đặt trên PC.

2.2 Cài và thiết lập thông số trên phone

Sau khi cài đặt chương trình vào PC, mặc định là cài và thư mục như hình dưới:

Ở đây, các bạn mở folder Java client để cài phần mềm client cho phone, các bạn cũng có thể dùng file .sis để cài cho phone chạy Symbian, cách cài đặt cũng rất đơn giản như các phần mềm khác, trong bài này mình xài Java.

3. Sử dụng chương trình

Sau khi cài xong trên phone, bật bluetooth và khởi động chương trình và dò tìm máy tính để kết nối, chương trình PuppetMaster trên PC phải được chạy trước, sau khi dò tìm được máy ta tiến hành kết nối như thông thường, chọn Yes.

Khi đã kết nối được với máy tính thì màn hình PuppetMaster như sau:

Lúc này ta click vào dấu X để hide xuống tray.

Như vậy là đã kết nối thành công, lúc này trên phone sẽ hiện lên các menu để điều khiển máy tính. Có nhiều menu đang chờ các bạn nghiên cứu, mình chỉ sử dụng File browse ... và Mouse mode.

Để mở bộ phim nào thì chỉ cần Browse đến file đó và bấm (nút giữa của phím định hướng) là xem thôi, nếu máy bạn nào là touch thì càng tiện.

Tóm tắt thao tác trên phone như sau:

Rất pro phải không!

ngocnguyen89

Ðề: Điều khiển HTPC PC bằng mobile phone !

phần mềm này hỗ trợ hệ máy nào hả bạn? Symbian và WM à

kendo

Member

mình làm y như vậy trên K800 dò được add được nhưng ko connect được bro ơi, click connect trên PC thì ko tạo kết nối được, nếu connect từ phone thì đang negotiating fail vì secue block, hok hiu sao lun

hbc

Moderator

Như trên đấy, chạy được Java là được.

Cái này hay đấy nhỉ, mình cũng dùng máy giống của bro. Thực ra khi xem phim mình chỉ cần dùng mỗi Volume thôi ko biết thế nào?

CAPTAIN

Member

mình làm y như vậy trên K800 dò được add được nhưng ko connect được bro ơi, click connect trên PC thì ko tạo kết nối được, nếu connect từ phone thì đang negotiating fail vì secue block, hok hiu sao lun

Cái này mình gặp rồi, chuyển qua dùng java đi, cái sis nó bị sao ấy.

CAPTAIN

Member

Mới test lại symbian chạy ngon lành, nhanh hơn java. Cài xong trên phone thì restart lại là OK.

thz

Member

Sao cái Mouse mode mình dùng toàn được 2 giây là bị đứt kết nối với PC nhỉ còn cái File browse dùng vô tư các bác có bị như thế không (mình dùng symbian)

CAPTAIN

Member

Sao cái Mouse mode mình dùng toàn được 2 giây là bị đứt kết nối với PC nhỉ còn cái File browse dùng vô tư các bác có bị như thế không (mình dùng symbian)

Chắc là do bản đang cài là trial.

NGUAHOANG282

Cho hỏi mua bluetooth stick ở đâu vậy, cho xin địa chỉ luôn. Thanks

hbc

Moderator

Cho hỏi mua bluetooth stick ở đâu vậy

Đến cửa hàng bán thiết bị máy tính hỏi mua

mình cài vào PC (full) xong cài vào ĐT N70i (java) được nhưng ko nhận kết nối BT chỉ cho kết nối bằng GPRS mặc dù vẫn transfer file qua BT, PM trên PC và ĐT ko seach ra nhau, BT windows tự nhận driver => chắc là do BlueTooth củ chuối?!!!

CAPTAIN

Member

Xem ra cũng ít ai thích cái này nhĩ!

Sorry, em mò ra đc serial rồi anh em nào xài bản demo thì dùng serial này active nhé. dùng cũng vui vui :D
Mã:
EDTJLPM000-C6EM-AC9E-Q0X7-TEF0-35C0

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên