Điều tôi muốn tìm hiểu về HD/Audio ?

macmanhha

Member
Kính gửi các thành viên quan tâm đến HD/Audio;
Thông qua nội dung cuộc họp ngày 20/10/2013 với các đầu mục việc đã gửi sơ khảo trong topic. Như tất cả các anh em HDVT đều đồng quan điểm là sẽ hướng tới các hoạt động rõ ràng hơn, mỗi buổi offline có chủ đề cụ thể, nội dung hấp dẫn thiết thực với nhu cầu nhiều người vì vậy Tôi xin đưa lên Topic " Điều tôi đang muốn tìm hiểu về HD/Audio ? ".
Topic này giúp từng các nhân Hội hoặc các thành viên bên ngoài hiện đang có những nhu cầu, thắc mắc gì liên quan đến HD/Audio sẽ gửi nội dung yêu cầu lên topic. Dựa theo các nội dung mong muốn tìm hiểu này BTC Hội sẽ nghiên cứu, lựa chọn sắp xếp làm nội dung trả lời cụ thể trong mỗi dịp offline định kỳ.

Mọi nội dung mong muốn tìm hiểu của các bạn sẽ góp phần không nhỏ đến sự phát triển của Hội cũng như cơ hội đem đến kiến thức chung về HD/Audio cho cộng đồng. Chân thành cám ơn!

Best regard;
Mac Manh Ha

TỔNG HỢP CÂU HỎI TÍNH ĐẾN NGÀY 30/11/2013

1. Hiện tôi đang quan tâm các vấn đề liên quan đến việc tạo giao diện cho thư mục phim. Ví dụ như trước khi xem 1 bộ phim mình có thể xem các hinh demo quảng cáo của phim để biết nội dung phim, diễn viên đóng,..để cảm nhận phim có phù hợp với sở thích của mình không? Hiện tôi đang dùng Oppo 95.

2. Mình cần tìm hiểu sâu hơn về kỹ thuật, đặc biệt là các thông số ghi trên HDP, loa, máy chiếu, những số ấy có ý nghĩa gì?

3. Mình cần hỏi về kỹ thuật setup một phòng chiếu phim mini hd tại gia, về âm thanh trong phòng chiéu phim hd tại gia, mình thấy rất nhiều bác ở vũng tàu sử dụng loa Jamo, vậy ưu vav nhược điểm của dòng loa này thế nào, ngoài jamo, không biết còn loại nào có thê thay thế đc kg???

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

macmanhha

Member
Ðề: Điều tôi đang muốn tìm hiểu về HD/Audio ?

1. Hiện tôi đang quan tâm các vấn đề liên quan đến việc tạo giao diện cho thư mục phim. Ví dụ như trước khi xem 1 bộ phim mình có thể xem các hinh demo quảng cáo của phim để biết nội dung phim, diễn viên đóng,..để cảm nhận phim có phù hợp với sở thích của mình không? Hiện tôi đang dùng Oppo 95.

Best regard;
Mac Manh Ha
0983020003

cuongtn87

Well-Known Member
Re: Ðề: Điều tôi đang muốn tìm hiểu về HD/Audio ?

Best regard;
Mac Manh Ha
0983020003

với yêu cầu như trên thì anh ko dùng oppo được rồi! mà phải dùng HTPC ( theo kiến thức có hạn của em về oppo) các chiên gia oppo nhà mình nhào vô tư vấn nào!
Còn về HTPC lúc a Hà chuyển qua sử dụng em sẽ tư vấn thêm về vấn đề trên - vì nó có chương trình sẵn rồi, mình chịu khó up thông tin + trailer là okie

moc2611

Member

2. Mình cần tìm hiểu sâu hơn về kỹ thuật, đặc biệt là các thông số ghi trên HDP, loa, máy chiếu, những số ấy có ý nghĩa gì?
moc2611
0913956496

Chỉnh sửa lần cuối:

macmanhha

Member

Mọi người lưu ý,
Các câu hỏi này sẽ chủ trương được lọc ra, sắp xếp thành những chủ đề lớn rõ ràng để hội trao đổi trong mỗi dip offline. Mọi người hạn chế trả lời chi tiết trong topic này sẽ đi ngược mong muốn của BTC
Những ai yêu cầu vui lòng ghi số thứ tự câu hỏi của mình so với bên trên, ghi rõ họ tên, số dt. Sẽ có những thành viên bên ngoài hội tham gia mình sẽ chủ động liên lạc thông báo họ buổi off nào mình sẽ có chủ đề liên quan điều họ đang muốn tìm hiểu. Mục đích gây dựng thêm cộng đồng HD, thành viên tham gia hội

Dear Mr Tùng;
Phụ trách copy, sắp xếp các câu hỏi này vào riêng 1 ô ngay sau bài mở đầu của anh nhé (giống như phần danh mục phim của em). Đến tuần cuối của tháng mình sắp xếp lại theo thứ tự dự kiến trả lời

bauthui1983

Active Member

Mọi người lưu ý,
Các câu hỏi này sẽ chủ trương được lọc ra, sắp xếp thành những chủ đề lớn rõ ràng để hội trao đổi trong mỗi dip offline. Mọi người hạn chế trả lời chi tiết trong topic này sẽ đi ngược mong muốn của BTC
Những ai yêu cầu vui lòng ghi số thứ tự câu hỏi của mình so với bên trên, ghi rõ họ tên, số dt. Sẽ có những thành viên bên ngoài hội tham gia mình sẽ chủ động liên lạc thông báo họ buổi off nào mình sẽ có chủ đề liên quan điều họ đang muốn tìm hiểu. Mục đích gây dựng thêm cộng đồng HD, thành viên tham gia hội

Dear Mr Tùng;
Phụ trách copy, sắp xếp các câu hỏi này vào riêng 1 ô ngay sau bài mở đầu của anh nhé (giống như phần danh mục phim của em). Đến tuần cuối của tháng mình sắp xếp lại theo thứ tự dự kiến trả lời

Ok anh! Em sẽ theo dõi và tập hợp câu hỏi, thắc mắc theo chủ đề.
Sau này sẽ up lên post#1 để anh em có thể theo dõi.

davidhand

Moderator

Best regard;
Mac Manh Ha
0983020003
Câu trả lời là impossible up to date! :)

ndt000

Member

Mình cần hỏi về kỹ thuật setup một phòng chiếu phim mini hd tại gia, về âm thanh trong phòng chiéu phim hd tại gia, mình thấy rất nhiều bác ở vũng tàu sử dụng loa Jamo, vậy ưu vav nhược điểm của dòng loa này thế nào, ngoài jamo, không biết còn loại nào có thê thay thế đc kg???

Nguyen Duc Thuan
0983 26 14 15

Chỉnh sửa lần cuối:

macmanhha

Member

ndt00 hỏi câu này khó bà cố luôn. Yêu cầu chỉnh lại nội dung theo quy định đi nhé, đưa tên, so dt vào.
Tùng xem chuyển các nội dung quan tâm của mọi người lên 1 trang phía trên đi

bauthui1983

Active Member

ndt00 hỏi câu này khó bà cố luôn. Yêu cầu chỉnh lại nội dung theo quy định đi nhé, đưa tên, so dt vào.
Tùng xem chuyển các nội dung quan tâm của mọi người lên 1 trang phía trên đi

Post#1 là của bác mà! Bác ko đưa acc thì em chuyển bằng răng???

bauthui1983

Active Member

Em tổng hợp câu hỏi, thắc mắc của anh em tại post#1 rùi nhé!
Trước kỳ offline, BDH sẽ tổng hợp và sẽ giải đáp từng phần cho anh em tại buổi ofline.
Chi tiết buổi offline về thời gian, địa điểm, những câu hỏi sẽ được giải đáp... thì anh Hà sẽ thông tin cho mọi người trước buổi offline.
Thanks & best regards!

macmanhha

Member

Viec trả lời sẽ ghi chú public ngay sau cau hỏi luôn de chủ nhân tiên theo dõi. Tùng đưa xuống 1 cái ô hẳn bên dưới luôn, sau này sẽ phân thêm cột thứ tự, noi dung, nguoi hoi, thoi gian dự kiến bàn về chủ đề ..

nhudunghy

Member

em ko danhf về lập trình nhưng như bác chủ nói thì là cách duyệt phim theo kiểu fanart .vậy tìm hướng dẫn làm fanart đi bác

macmanhha

Member

Nhiều anh em đang muốn tìm hiểu về Toren, Huy La xem xét đăng ký 1 buổi kết hợp làm về chủ đề này đi nhé

ndt000

Member

Kiến thức về hd thì rộng.... trong HD có nhiều mảng... mình nghĩ bác nào rành về màng nào thì chia sẻ với anh em về mảng đó.... có như thế HD vũng tàu mới gắn kết và vững mạnh hơn.

Thuận

theanh6

Member

Câu trả lời là impossible up to date! :)

Tren con oppo thì em kg rõ nhưng trên PC thì possible, bạn em cũng đã làm trên con dune.
Nguyên lý chung là cần 1 phần mềm quản lý media (một số nhà sx HDP cũng cung cấp pm cho thiết bị của họ). Phần mềm sẽ lấy về toàn bộ database trên 1 trang film database nào đó (phổ biến nhất là IMDB), với điều kiện là thư mục chứa bộ phim đó phải đặt tên đúng chuẩn. Phần mềm sẽ tự động cập nhật dữ liệu cho toàn bộ phim mà nó quản lý ( dữ liệu bao gồm poster phim, hình các phân đoạn chính, hình diễn viên, thể loại phim, tóm tắt nội dung phim, demo,... thậm chí cả subtitle).
Em đã test thực hành trên PC 1 lần cách đây khoảng 3 năm cũng từ 1 bài hướng dẫn trên HDVN, cụ thể thế nào em cũng kg nhó rõ, để em tìm lại cái đã.

davidhand

Moderator
Ðề: ĐIỀU TÔI MUỐN TÌM HIỂU VỀ HD/AUDIO ?

OPPO nó khác với PC và 1 số HDP khác bạn ạ, ko hỗ trợ fanart đâu. Mà theo mình thấy thì browse thư mục dạng list là tiện lợi nhất. Trước đây dùng TIVX mình cũng làm fanart cho toàn bộ nhưng rồi nhìn nó cứ rối rắm nên lại phải chuyển qua dạng duyệt phim bằng folder list.

theanh6

Member

ban đầu thì lạ mắt thấy hay hay nhưng dùng một thời gian cũng thấy bất tiện.
Tiện cho ai chơi HTPC mà thích dùng remote thôi.

phuochalan

Well-Known Member

Em vẫn thích thế này hơn ạ. Bấm phát hiện tóm tắt phim. Làm nhát nữa hiện lên menu chọn audio. Video, Sub...Chén

davidhand

Moderator

Em vẫn thích thế này hơn ạ. Bấm phát hiện tóm tắt phim. Làm nhát nữa hiện lên menu chọn audio. Video, Sub...Chén

Lúc đầu thì thế, về sau mới thấy ... Chán! Ngày trước dùng tvix a cũng lảm fanart đầy đủ, sau rồi tìm phim thấy phê như con tê tê lại ... Xoá. Cuối cùng lại thấy browse thư mục theo list là bá chấy nhất! :)

Bên trên