Định dạng âm thanh PCM và chuyển đồi từ Lossless sang PCM ?

ihonglong

b-(Định dạng âm thanh PCM và chuyển đổi từ Lossless sang PCM ????
Chuyện là như thế này thưa các bác, các anh chị trong diễn đàn. Tết này em dự tính mua 1 con Sony Walkman NWZ-S543 (4GB). Trong phần tính năng có phần ghi là Định dạng âm thanh: MP3/WMA/AAC/PCM.
Em thắc mắc là định dạng âm thanh PCM (bitrate) như thế nào ? Định dạng PCM này có nằm trong Lossless (flac,...) hay không ? Và nếu không thì trên thị trường phần mềm có phần mềm nào chuyên chuyển đỗi những file nhạc lossless sang PCM hay không ?
Em search trên google thấy anh em bảo file âm thanh PC có bitrate là 1411 Kpbs, có đúng như vậy không ạ ?
Anh chị em nào biết về vấn đề này chỉ giúp mình với nha !
Ban đầu tính mua con Transcend vì có thể đọc được file flac nhưng nghe người dùng nhận xét nói con Transcend nghe nhạc không hay bằng Sony nên em chuyển ý thôi không mua. Với lại con Sony có tính năng CLEAR Bass và CLEAR Stereo (L,R) thấy hay hay nên quyết định tậu luôn !!!
Thế nhé, ai giúp mình mình...nhớ hòai luôn, hjhj :-*

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Định dạng âm thanh PCM và chuyển đồi từ Lossless sang PCM ?

b-(Định dạng âm thanh PCM và chuyển đổi từ Lossless sang PCM ????
Chuyện là như thế này thưa các bác, các anh chị trong diễn đàn. Tết này em dự tính mua 1 con Sony Walkman NWZ-S543 (4GB). Trong phần tính năng có phần ghi là Định dạng âm thanh: MP3/WMA/AAC/PCM.
Em thắc mắc là định dạng âm thanh PCM (bitrate) như thế nào ? Định dạng PCM này có nằm trong Lossless (flac,...) hay không ? Và nếu không thì trên thị trường phần mềm có phần mềm nào chuyên chuyển đỗi những file nhạc lossless sang PCM hay không ?
Em search trên google thấy anh em bảo file âm thanh PC có bitrate là 1411 Kpbs, có đúng như vậy không ạ ?
Anh chị em nào biết về vấn đề này chỉ giúp mình với nha !
Ban đầu tính mua con Transcend vì có thể đọc được file flac nhưng nghe người dùng nhận xét nói con Transcend nghe nhạc không hay bằng Sony nên em chuyển ý thôi không mua. Với lại con Sony có tính năng CLEAR Bass và CLEAR Stereo (L,R) thấy hay hay nên quyết định tậu luôn !!!
Thế nhé, ai giúp mình mình...nhớ hòai luôn, hjhj :-*

ihonglong,

Thôi đừng nhớ chi lâu!!! Khoảng chừng 1 phút là quý hóa lắm rồi!

LPCM tức Linear-PCM là 1 trong 4 dạng âm thanh (audio format) mà Sony Walkman NWZ-S543 Player hổ trợ:

1. MP3 (MPEG-1 Audio Layer 3): Là một dạng âm thanh có kỷ thuật "NÉN” được khám phá và phát triển bởi nhóm MPEG thuộc một hiệp hội/tổ chức được tham dự bởi nhiều quốc gia kỷ nghệ trên toàn thế giới.
Dạng MP3 có thể “NÉN” đến 1/10 dung lượng (size) của dạng âm thanh “Audio Format” (mà bạn tìm thấy trên những CD nhạc do các trung tâm sản xuất).

2. WMA (Windows Media Audio): Là dạng âm thanh có kỷ thuật “NÉN” được phát minh bởi công ty Microsoft .
Dạng WMA có thể đạt đến một “chất lượng” tương đương với MP3 cho dù có một dung lượng (size) nhỏ hơn.

3. AAC (Advanced Audio Coding): Tương tự như trên, ACC là một dạng âm thanh có kỷ thuật ‘NÉN” được khám phá và phát triển bởi nhóm MPEG thuộc một hiệp hội/tổ chức được tham dự bởi nhiều quốc gia kỷ nghệ trên toàn thế giới. ACC format có thể đạt đến một “chất lượng” tương đương với MP3 cho dù với một dung lượng (size) nhỏ hơn.

4. Linear PCM: Là một dạng âm thanh KHÔNG NÉN, và vì không nén cho nên có một dung lượng (size) lớn hơn nhiều nếu so với các loại vừa nói trên. Linear PCM cho ta một chất lượng âm thanh tương đương với “Audio Format” mà chúng ta thường nghe từ các đĩa nhạc CD (do các trung tâm sản xuất nhạc phát hành).

LPCM là một loại "sound track" có khả năng chuyên chở lên tới 8 channel ở 48 KHz. hoặc 96 KHz. sampling frequency với 16, 20, và 24 bits/sample. LMPC thường được tìm thấy hoặc "extract" từ các đĩa DVD (PAL & NTSC), HD-DVD, Blu-Ray Disc (chứ không phải là đã được "convert" từ một "format" nào khác!).

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên