[DIY] - Floating Wall - cách trang trí HomeTheater đẹp mà đơn giản

chucuoihp

Member
Ðề: Re: [DIY] - Floating Wall - cách trang trí HomeTheater đẹp mà đơn giản

Bác treo TV thấp xuống cỡ 10cm và cắt bớt phần trên của tấm gỗ chừng 30cm nữa. Khi đó tấm tường bay có dạng hình chữ nhật nằm ngang. Khoảng cách từ các cạnh TV đến cạnh tường bay nhỏ lại, trông sẽ thanh thoát hơn, bức tường xây sẽ có cảm giác cao hơn!

Tks. Mình làm chủ yếu để dấu dây loa kok đi, tivi do ghế ngồi xem cao và đừng hát kok nên m tính để tầm đó vừa mắt nhất bạn ah. Phòng 30m2 trần 3m nên m để kích thước gỗ 1.5mx2m cho đỡ lọt thỏm.

decisive

Ðề: [DIY] - Floating Wall - cách trang trí HomeTheater đẹp mà đơn giản

cảm ơn bác nhiều!!!

decisive

đẹp quá bác ơi. hôm nào nhờ bác tư vấn giúp em nhé

ljnhlinh

Banned
e cũng có đam mê HD nhưng mà chưa có tiền để chơi :( cứ hóng khi nào đủ tiền mới chơi được :D

buithaihai

Active Member

Các bác làm vậy trông cũng đẹp thật, nhưng không biết khi xem phim có bị loá không? Mình cảm tưởng sẽ bị loá, mất tập trung vào hình ảnh của tivi, vì như phòng của mình, khi xem phim chỉ có 2 đèn led của ampli đã thấy khó chịu phải dán băng dính điện để che đi. Phòng mình chỉ sử dụng 3 dải đèn led xanh hắt ánh sáng để tránh sự thay đổi liên tục của ánh sáng, tránh mỏi mắt: 1 dải dưới gầm kệ, 2 trên khe trần.

Up các bác tham khảo và chém nhè nhẹ giúp mình nhé.

Khi bật tất cả các đèn

Khi xem phim

Chỉnh sửa lần cuối:

calcifer

Active Member

Đèn led chiếu vào mắt cực kỳ khó chịu bạn ạ.

Theo mình chỉ nên để led nó hắt từ trong hắt ra, hoặc từ gầm hắt xuống, tóm lại là gián tiếp thôi.

Ngoài ra, nếu ánh sáng gián tiếp vẫn sáng, có thể dùng giấy mỏng cuốn vào cho nhẹ bớt.

buithaihai

Active Member

Đèn led chiếu vào mắt cực kỳ khó chịu bạn ạ.

Theo mình chỉ nên để led nó hắt từ trong hắt ra, hoặc từ gầm hắt xuống, tóm lại là gián tiếp thôi.

Ngoài ra, nếu ánh sáng gián tiếp vẫn sáng, có thể dùng giấy mỏng cuốn vào cho nhẹ bớt.

Đây là ảnh mình chụp để nhìn dải đèn cho rõ thôi, chứ mình đưa vào khe trần, chỉ có ánh sáng hắt ra, không nhìn thấy trực tiếp đâu.

chucuoihp

Member

Lang thang kiếm vật liệu làm floating wall phòng khách mới để ý tấm nhựa mica vân gỗ rất đẹp và bền. Xài mdf ke cả 12mm vẫn không có cảm giác chắc chắn và bền, giá nhựa mica 350k/1 tấm tính ra đắt hơn 200k so với mdf nhưng bền và dễ tạo hình
Đợi mình hoàn thiện xong sẽ up lên cho mọi người xem, vì làm phòng khách nên m phải làm cách điệu chút hơi mất tg :)

Tấm ốp nhôm nhựa ZeZ | product | Công ty TNHH Sản Xuất. Lắp Ráp Tuấn Nghĩa

NKP

Active Member

Theo thiển ý của em thì FW nên chơi hình chữ nhật nằm ngang cho hài hòa với màn hình. E cũng tự mình làm 1 cái FW hết 1h tính từ mua vật tư.
Tổng chi phí như sau:
1 tấm MDF dày 5mm, 2.4m x 1.2m siêu phẳng ^^ : 120k
Decal màu vân gỗ KT 3M khổ 1.2m : 60k (ở SG 20k/m)
Nẹp gỗ vuông 20mm x 20mm em mua lun 10m để làm khung sau miếng ván MDF : 30k
Ốc vít + keo dán sắt + tắt kê bắt tường : 20k
Tổng thiệt hại : 250k
Làm tới đây là em lười nên cũng ko gắn đèn led.
attachment.php

Nếu giấu đi được phần tường bên dưới tấm floating wall thì sẽ hoàn hảo: hoặc làm cái kệ TV dài ra bằng tấm ván hoặc làm thêm 1 tấm ghép vào bên dưới.

calcifer

Active Member

Lang thang kiếm vật liệu làm floating wall phòng khách mới để ý tấm nhựa mica vân gỗ rất đẹp và bền. Xài mdf ke cả 12mm vẫn không có cảm giác chắc chắn và bền, giá nhựa mica 350k/1 tấm tính ra đắt hơn 200k so với mdf nhưng bền và dễ tạo hình
Đợi mình hoàn thiện xong sẽ up lên cho mọi người xem, vì làm phòng khách nên m phải làm cách điệu chút hơi mất tg :)

Tấm ốp nhôm nhựa ZeZ | product | Công ty TNHH Sản Xuất. Lắp Ráp Tuấn Nghĩa

Hay đấy bạn. Kích thước thế nào? có bằng gõ mdf không?
Làm xong nhớ up ảnh cho mọi người xem nhé.

chucuoihp

Member

Hoàn thành FW bằng mica vân gỗ đây các bợn

chuong086

Member
Ðề: [DIY] - Floating Wall - cách trang trí hometheater đẹp mà đơn giản

Nếu nền tối thui thì khi xem phim, đồng tử của bạn phải thu lại rất bé khi độ chói khá lớn và mở to khi đến cảnh đen do cả phòng tối thui. Như thế, biên độ thay đổi đồng tử là khá lớn dẫn đến mệt mỏi. Cần phải có một nền sáng mờ (chứ không phải là những điểm sáng của led, khó chịu lắm) để đồng tử lúc nào cũng có một độ mở trung bình nhất định, nó sẽ làm việc xung quanh độ mở này, khiến không bị mỏi mắt.

Nghe như chiên gia. Mà nghĩ cũng đúng

calcifer

Active Member

Hoàn thành FW bằng mica vân gỗ đây các bợn

đẹp đấy Hậu ơi.

- chi phí 1 miếng meka bao nhiêu?
- gắn bề mawht meka vào khung ở phía sau kiểu gì? (tôi nhìn thì không thấy vết ốc)

calcifer

Active Member

Nghe như chiên gia. Mà nghĩ cũng đúng

mọi người đã làm và kiểm nghiệm kết quả thực tế rồi bạn ạ, không phải "đoán mò" đâu.

bản thân mình thì thấy có ánh sáng nền nhẹ nhàng thì xem tốt hơn là cả phòng tối thui

chucuoihp

Member

đẹp đấy Hậu ơi.

- chi phí 1 miếng meka bao nhiêu?
- gắn bề mawht meka vào khung ở phía sau kiểu gì? (tôi nhìn thì không thấy vết ốc)

1 miếng meka 350k mua ở Tô Hiệu
Chỉ nẹp bo viền 4 góc 8m= 50k
Xương gỗ tốt + 2 miếng gỗ kê bình hoa + vít 6 = 250k
2 tuýp keo dán (ra hàng gỗ nó bán loại tuýp to như keo silicon dán kính đó) - cái này nhờ mua hộ không lấy tiền nên không rõ hình như là hơn 100k cho 2 tuýp.

Mặt meka dán vào gỗ bằng keo dán gỗ, loại keo này cực chắc dán nhầm xong khô mà bóc ra thì chỉ có vỡ tùm lum hết. Bắt vào tường bằng 4 vít 7 tại xương gỗ đặt sau tivi sát bo viền trong nên không nhìn thấy.

Vì làm thêm 2 miếng gỗ kê bình hoa 10x20cm nên phải làm xương gỗ tốt và bắt vít 6. Nếu làm FW bình thường thì chắc chỉ rơi vào tầm 450k là đẹp.
2 miếng gỗ này mình thử chịu tải tầm 10kg không thành vấn đề. 1 tấm bắt vào xương FW bằng 03 vít 6

NKP

Active Member

Học tập theo bác Calcifer, mình cũng chạy đi mua 1 tấm aluminium & mấy cái nẹp nhôm về gắn lên. 2 nhóc ở nhà thích màu cam 8-|

Chỉnh sửa lần cuối:

trannguyenhien

Active Member
các bác tư vấn giúp em xem nhé.
Nhà em tivi,dàn ,loa,PC đặt trên kệ ngay sát lan can cầu thang không dính dáng gì đến tường cả.
Vậy em có nên làm thế này không? thanks các bác

buithaihai

Active Member

các bác tư vấn giúp em xem nhé.
Nhà em tivi,dàn ,loa,PC đặt trên kệ ngay sát lan can cầu thang không dính dáng gì đến tường cả.
Vậy em có nên làm thế này không? thanks các bác

Thế thì làm tường bằng gỗ luôn. Làm khung từ sàn đến tận trần, sau đó trang trí, như vậy còn đẹp hơn là làm mỗi 1 tấm gỗ.

Bên trên