độ bền của ổ cứng

abcxyz123456

hôm nọ hỏi Mr Dũng ngỗ Hồ Dài phố Khâm Thiên (bác nào hay phải cứu dữ liệu chắc biết bác này) về độ bền của ổ cứng của Western và Seagate thì bác ý nói ổ Seagate bên hơn. Theo ý kiến cá nhân của các bác thì thế nào?

danhcuong89

Active Member
Ðề: độ bền của ổ cứng

Nếu cẩm trên tay thì có vẻ thằng WD chấc chắn hơn thằng SG. Nhưng dùng mới biết thằng WD là hay bad nhất, mà đã bad thì ko thể sửa đc.

abcxyz123456

Nếu cẩm trên tay thì có vẻ thằng WD chấc chắn hơn thằng SG. Nhưng dùng mới biết thằng WD là hay bad nhất, mà đã bad thì ko thể sửa đc.

vậy ý bác là SG bền hơn WD? Ở đây em muốn hỏi là chât lượng khi xuất xưởng chứ chưa nói đến việc sử dụng. Theo em cái này nó liên quan nhiều đến công nghệ sản xuất. Công nghệ sản xuất của thằng nào tiên tiến hơn thì chất lượng ổ cứng của nó khi xuất xưởng sẽ tốt hơn. Tiếp tục chờ ý kiến của các cao thủ. bác nào hiểu biết về sản xuất ổ cứng vào thông não em phát

meomatto

Active Member

Giờ TG ổ cứng Cơ còn mỗi 2 ông này, cùng sở hữu 1 loạt các thương hiệu con nên nói chung là ngang nhau. vậy thôi! :D

forever_rock

Active Member

e nói đơn giản thế này nhé : với tư cách ng chuyên cứu dữ liệu cũng như sủa ổ cứng, bác muốn ng khác mua ổ cứng của hãng bến hơn hay ít bền hơn 8-}

ongtrumkon89

Well-Known Member

e nói đơn giản thế này nhé : với tư cách ng chuyên cứu dữ liệu cũng như sủa ổ cứng, bác muốn ng khác mua ổ cứng của hãng bến hơn hay ít bền hơn 8-}

Bác này nói đúng ko cần chỉnh lun.Nói chung đồ điện tử thì hên xui,vớ đc cái ngon thì 10 năm mới die,ko ngon thì 3 năm là tiễn em lên giường,í lộn,lên đường.
Hơn nữa còn do cách sư dụng của từng cá nhân.VD:em có 1 con Seagate dùng làm ổ HĐH xài 5 năm rùi,ít khi bị mất điện đột ngột lắm,với cả e cũng ko copy dữ liệu nhiều lắm,chỉ vài GB thui.Giờ e mới mua con WD kéo tor,copy toàn hàng 3D Remux.Chắc e WD ko đc thọ lắm

abcxyz123456

chắc gì bác ơi, thế nên em mới lên đây hỏi nhờ bác nào trong diễn đàn hiểu biết về kỹ thuật thông não hộ phát. từ trước đên h em toàn dùng ổ của WD nhưng gần đây đi tong liên tục 2 con 2 Tb trong vòng hơn 1 tháng mà toàn là ổ mới mua khoảng đầu năm 2013, trong khi đó em dùng cực kỳ cẩn thân luôn, điện áp cung cấp ổn định, safe move trước khi rút mà ổ cứng vẫn die như thường nên mới nghi ngờ chất lượng của thằng WD. Định chuyển sang dùng SG thử xem thế nào nên lên đây tham khảo ý kiến các bác

salenguyenduong

Hôm qua mình có 1 ông khách đến bảo hành cái WD MYBOOK. ổng nói thế này:
- Hồi xưa (Phải 4 năm rồi) tôi có mua của anh 2 cái HDD Platinum mà chạy đến giờ vẫn okie, ko có vấn đề gì, chứa phim chạy phà phà ( Trong khi đó HDD Platinum được mọi ng nói là HDD siêu dở, siêu kém). Vậy mà cái HDD WD MYBOOk a nói hàng chính hãng, tốt, tôi mới xài chưa được 1 năm đã bad tùm lum.
Nói thế để anh em hiểu, hàng điện tử khó có thể so sánh ngang bằng được .

lmcuong4u

Active Member

Em đang thắc mắc các bác lưu dữ liệu thế nào.
Cá nhân em có con WD 500G mà đã bảo hành 1 đổi 1 đến 3 lần (WD làm ăn rất đểu, mỗi lần trả bảo hành là đổi 1 ổ cứng dạng Refurbished ghi rõ ràng trên ổ cứng, chứ k phải đổi mới 100%).
Mỗi lần bảo hành là đi hết toàn bộ dữ liệu nên rất nản.
Không lẽ phải mua 2 ổ cứng để backup dữ liệu, cái này chết thì còn cái kia?

MLie

Member

Em đang thắc mắc các bác lưu dữ liệu thế nào.
Cá nhân em có con WD 500G mà đã bảo hành 1 đổi 1 đến 3 lần (WD làm ăn rất đểu, mỗi lần trả bảo hành là đổi 1 ổ cứng dạng Refurbished ghi rõ ràng trên ổ cứng, chứ k phải đổi mới 100%).

Có ai bảo đổi mới 100% cho bác đâu ;)), em toàn thấy 1 đổi 1 sản phẩm tương đương mà

luvtunzin

Member

dạo này uWD support rất tốt về bảo hành :D anh em cân nhắc chơi

phithien

Well-Known Member

Nghe đồn là WD bền hơn. xưa kia xài cái HDD SG, xài được 3 nămnó theo ông bà(xui cài là nó nóng quá hay sao, cái tem bong ra,ko bảo hành được. mua thêm SG 320GB xài đc 4 năm, nó cũng lên dĩa, may mà lúc đó SG bh 5 năm,đem ra đổi được. xài cũng gần 2 năm chưa sao,nhưng để cài win thôi. giờ data chép qua WD 2TB hết. Bây giờ quan điểm của em là xài hết 2 năm bảo hành,em sẽ mua cái khác. hết 2 năm nữa lại mua tiếp. Hàng bây giờ ko còn bền lắm, HDD dễ tổn thương,mất data thì mệt

meocon

Well-Known Member

Nghe đồn là WD bền hơn. xưa kia xài cái HDD SG, xài được 3 nămnó theo ông bà(xui cài là nó nóng quá hay sao, cái tem bong ra,ko bảo hành được. mua thêm SG 320GB xài đc 4 năm, nó cũng lên dĩa, may mà lúc đó SG bh 5 năm,đem ra đổi được. xài cũng gần 2 năm chưa sao,nhưng để cài win thôi. giờ data chép qua WD 2TB hết. Bây giờ quan điểm của em là xài hết 2 năm bảo hành,em sẽ mua cái khác. hết 2 năm nữa lại mua tiếp. Hàng bây giờ ko còn bền lắm, HDD dễ tổn thương,mất data thì mệt

Gần hết BH đi BH trước đi a :) , chờ hết BH thì ko dc BH mà ổ cũng sắp die rùi

tuanhuongtn

Active Member

Tháng 9/2012 em mua WD 2TB chứa nguyên film HD.Công sức hơn 1 năm kéo trên mạng để sưu tầm. Đến sáng hôm nay cắm ổ vào dock thì ngẩn người ra vì chỉ còn tên folder thôi. Cắm vào PC kiểm tra lại HDD thì sức khỏe còn 8% và sự sống chỉ còn 11 ngày làm việc. Ko copy và paste gì được nữa....thế là thôi film tan thành mây khói :(:)(:)((

VThanhgtvt

Well-Known Member

Tháng 9/2012 em mua WD 2TB chứa nguyên film HD.Công sức hơn 1 năm kéo trên mạng để sưu tầm. Đến sáng hôm nay cắm ổ vào dock thì ngẩn người ra vì chỉ còn tên folder thôi. Cắm vào PC kiểm tra lại HDD thì sức khỏe còn 8% và sự sống chỉ còn 11 ngày làm việc. Ko copy và paste gì được nữa....thế là thôi film tan thành mây khói :(:)(:)((

Bác nói thật hay đùa thế? Để nguyên mà toi được ah?

tuanhuongtn

Active Member

Bác nói thật hay đùa thế? Để nguyên mà toi được ah?

Hoàn toàn nghiêm túc đấy.Ko phải để nguyên mà thỉnh thoảng vẫn chạy xem phim ( Tổng thời gian hoạt động < 600 giờ. Số lần bật/tắt 593 lần )
Đang phải gửi xuống 950-Đường Láng để BH đây :p

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Của bền tại người thôi các bác!

meocon

Well-Known Member

hic ko cứu dc thì cả năm trời down phim đem bỏ sông bỏ biển , bác check dísk thử xem

Bên trên