Đồ Chơi Âm Thanh ( Ở SÀI GÒN) - Mua Đâu Cho Khỏe.?

C_Pham

Well-Known Member
Ðề: ĐỔ CHƠI ÂM THANH ( Ở SÀI GÒN) - MUA ĐÂU CHO KHỎE ??

Shop nào đón khách như bác quả rất hài lòng.
Thế còn bác có hài lòng hay không hài lko2ng với shop nào không? ( em hỏi là hỏi về dịch vụ, chất lượng sp nhé, em không hỏi shop nào đắt rẻ đâu ạ)
Mà hình như bác ở HN.
Em có 2 năm học tiếng Nga ( năm 87 - 88) giờ quên sạch rồi, may ra nhớ " cám ơn", " xin chào", "Tạm biệt" và cái từ " bài tập về nhà"

Em ở Hà Nội, thường hay đến Nam Phú giao lưu và nghe thử cảm thấy rất thoải mái về dịch vụ cả trước, trong và sau bán hàng. Từ ngày biết Nam Phú thì em đã mua hết đồ khi nâng cấp (Dàn đầu tiên của em còn giữ lại có mỗi x16 thôi). Mỗi lần lấy đồ ở Nam Phú, bác Dũng bao giờ cũng hỏi thăm xem đồ em lấy có hợp không, cần bác ấy hỗ trợ gì không.

Còn SG thì em chưa đến shop nào bác ạ, nên không có nhận xét gì. Qua giao lưu với 1 số anh em chới âm thanh ở HN, thì em biết 1 số bác có mua hàng của Trương Nghĩa rồi ship ra. Nhìn chung mấy anh em đó đều hài lòng với dịch vụ của Trương Nghĩa. Một số lần em có pm hỏi giá 1 số đồ, thấy bác Nghĩa trả lời rất nhanh, mặc dù chưa lần nào em mua.

Em up lên khá nhiều các CD tiếng Nga, mời bác vào link dưới chữ ký của em down về nghe thử.

vnckien

Active Member

Em xin lỗi các bác cao niên và cả các bác kinh doanh Audio. Em mạn phép các bác đăng lời khuyên của một người bạn trên 4rum cho em - kẻ amateur thứ thiệt. Thời gian tới, em có lân la các bác, các bác lỡ biết mặt em, các bác đừng đuổi em nhé, tội nghiệp em.

Do bác mới build bộ đầu tiên nên em góp ý bác nên đầu tư bộ vừa phải để trải nghiệm và xác định rõ gu nhac đã. Không nhất thiết phải làm bộ xịn ngay vì chơi thế không hay mà dễ lạc hướng. Với bộ nghe nhạc, bác nên bình tĩnh săn đồ second hand, chọn đồ thật mới, zin. Như vậy chơi 1~2 năm bác bán đi, chịu lỗ 1~2 triệu. Em nghĩ số tiền đó rất nhỏ cho 1 lần trải nghiệm.
+ Nếu bác thích bass mạnh, nhiều chọn B&W 684
+ Thích nhẹ nhàng, chon Monitor RX6
Bác chọn loa sau đó em chọn amp giúp bác.
Nhưng có 1 cách khác em chắc hiệu quả hơn: Đó là vì bác mới nghe nên em nghĩ bác nghe luôn bằng bộ amp 506N và Bose 301V. Nếu bác mua được đúng hàng xịn nghe cũng rất đã rồi. Thời gian tới bác lân la làm quen rồi mài đũng quần tại các shop và nhà các thành viên VNAV cũng như HDVN (khi đi tuyệt đối không mang theo tiền và thẻ ATM :lol: ). Nghe ké thật nhiều, nhớ mang theo đĩa mình hay nghe và yêu thích. Gặp nhà nào nghe nhà đó, nhà nào thấy hay thì đến "ăn vạ" trường kì luôn :lol: (bác yên tâm là anh em chơi audio đều rất mến khách và thích giao lưu - quan trọng là phải thật lòng). Sau khoảng 1 năm như vậy, em tin tai bác sẽ lên rất nhiều và khi đó bác sẽ dễ dàng chọn cho mình cặp loa yêu thích (bác nhớ chọn loa trước). Bước tiếp theo chỉ là gom tiền mua nốt vài cái còn lại (amp, CDP & dây rợ) và tận hưởng. Cách này ổn nhất đấy.
Con giờ nếu bác có mua hết 50t, được 1 bộ rất ổn thì em cá rằng nếu bác còn vào HDVN hay VNAV, còn nghe ngóng thì sớm muộn gì bác cũng đổi. Còn em, còn bác - bác lưu tin nhắn này và chờ xem em nói đúng không nhé!
Chúc bác chọn được phương án phù hợp, nếu hỗ trợ được gì, em luôn sẵn lòng ạ.

C_Pham

Well-Known Member

Em xin lỗi các bác cao niên và cả các bác kinh doanh Audio. Em mạn phép các bác đăng lời khuyên của một người bạn trên 4rum cho em - kẻ amateur thứ thiệt. Thời gian tới, em có lân la các bác, các bác lỡ biết mặt em, các bác đừng đuổi em nhé, tội nghiệp em.

Trường hợp kinh nghiệm bác chia sẻ chỉ đúng khi bác gặp được người bán hàng second tử tế, hàng đúng theo miêu tả. Còn không gặp những thiết bị đã hỏng, đã sửa chữa, đã bị bệnh, đã bị thay đồ hoặc gặp phải hàng fake... mà chủ không cho bạn biết thì cũng chỉ mua thêm cục tức vào người.

Vậy trường hợp bác nói phù hợp với anh em đã chơi, đã có kinh nghiệm hơn. Ở đây bác lại nói kinh nghiệm với những người mới chơi thì theo em may mắn/rủi ro là 50/50 thôi.

vnckien

Active Member

Trường hợp kinh nghiệm bác chia sẻ chỉ đúng khi bác gặp được người bán hàng second tử tế, hàng đúng theo miêu tả. Còn không gặp những thiết bị đã hỏng, đã sửa chữa, đã bị bệnh, đã bị thay đồ hoặc gặp phải hàng fake... mà chủ không cho bạn biết thì cũng chỉ mua thêm cục tức vào người.

Vậy trường hợp bác nói phù hợp với anh em đã chơi, đã có kinh nghiệm hơn. Ở đây bác lại nói kinh nghiệm với những người mới chơi thì theo em may mắn/rủi ro là 50/50 thôi.

Ý bác, đấy là các bác đi trước chỉ dạy em đấy.

Minhsur

Banned

"...nghe luôn bằng bộ amp 506N và Bose 301V..."
Hai thứ này dùng cho karaoke thì hợp hơn. Trước em dùng 506N rồi, loa thì JBL RM10II, đúng là nghe tạm, giống như nhạc karaoke thôi. Độ hay thì em nghĩ thua dàn mini cũ tầm 5-7 triệu.

Đầu tư mới và chọn những thứ phục vụ đúng gu nhạc của mình thì em nghĩ không dễ mà sớm nâng cấp đâu.

vnckien

Active Member

Sao chưa vào thế giới "lò vôi" mà thấy nhức đầu quá đi thôi. Mụ hết cả lên.

Vdzung

Active Member

Bình tĩnh, không có gì phải xoắn.
Cái 506 và 301 của bạn quả thật như các bác trên nói, dùng để karaoke hay " bay " thì tạm được chư để nghe nhạc với độ chi tiết, sắc nét, âm hình và âm thanh rõ ràng e là không ra. Hơn nữa bạn để ý 1 điều là cái bộ bạn thích ấy, nghe lâu bị nhức đầu và mệt. Còn 1 số Loa để nghe nhạc khác thì nghe lâu không mệt.
Chưa hết, cái âm thanh tỏa ra qua 506 và 301 sẽ làm tai bạn bị ù và lẫn, nghe chơi 1 lúc nào đó không sao, nghe lâu bạn sẽ bị mất độ cảm thụ chi tiết âm nhạc.

Ấy nhưng mà nếu cái 506 và 301 đấy lại rất hợp với bạn, nó làm bạn mê mẩn và mất ăn mất nghủ vì nó thì đó chính là thứ âm thanh của bạn và hãy mau chóng "" cưới ngay kẻo lỡ " nhé.
:) :) :)

Minhsur

Banned

Đầu tiên, bác tặc lưỡi: âm nhạc thôi, có gì mà phức tạp. Dần dần bác nhận ra AVR xem phim sao chơi nhạc hay được. Đến lúc nào đó, bác sẽ thấy loa nghe nhạc không nên dùng để hát kok. Chơi một hồi bác bảo nghe lossless dứt khoát phải có DAC. Đến đây lại nhận ra là phải nâng đời một số thứ...

vnckien

Active Member

Hì, cảm ơn các bác.

Em nhức hết cả đầu vì "tại em đọc nhiều quá", mỗi topic một thiên hướng. Nào là CDP + ...... Amp + Loa. Nào là HTPC + DAC ... nghe lossless. Rồi cần mấy bộ trong nhà?. CDP truyền thống thì rõ là "đường nét" rồi, nhưng lossless thì lại đánh đúng cái lười mà tham của em. Hic, nhức đầu là vậy các bác à. Đôi khi đọc nhiều quá ... loạn. Giờ phải ... đi ra tiệm thôi. Làm gì chưa biết, kẻo nhức đầu nữa.

hiepbibi

Member

Đầu tiên, bác tặc lưỡi: âm nhạc thôi, có gì mà phức tạp. Dần dần bác nhận ra AVR xem phim sao chơi nhạc hay được. Đến lúc nào đó, bác sẽ thấy loa nghe nhạc không nên dùng để hát kok. Chơi một hồi bác bảo nghe lossless dứt khoát phải có DAC. Đến đây lại nhận ra là phải nâng đời một số thứ...

Quá chuẩn.....em đang giai đoạn tìm Dac đây

hieunt19

Member

Thấy mấy bác khen Trương Nghĩa nhiều nhỉ, chắc mình ko may nên có kỷ niệm ko vui nơi đây và tự hứa sẽ ko bao giờ quay lại đây :(

Vdzung

Active Member

Giờ em xúi bác kể luôn e không tế nhị, nhưng nếu là chuyện hiểu lầm chắc nên giải quyết cho nhẹ lòng?

kinhphuong

Well-Known Member
Re: ĐỔ CHƠI ÂM THANH ( Ở SÀI GÒN) - MUA ĐÂU CHO KHỎE ??

Nhờ bác Vdzung giúp em vài địa chỉ bán hàng âm thanh 2nd ở SG với ạh.. em muốn mua dàn âm thanh nghe nhạc 2nd mà ở xa quá nên nhờ bác cho tin tưởng ạh..
Cảm ơn bác.

hiepbibi

Member

Bác tìm hiểu bên shop ngon bổ rẻ của Tùng xem sao, em thấy có nhiều cái phù hợp với nhu cầu của bác đấy

lmcuong4u

Active Member

Thấy mấy bác khen Trương Nghĩa nhiều nhỉ, chắc mình ko may nên có kỷ niệm ko vui nơi đây và tự hứa sẽ ko bao giờ quay lại đây :(

Lại một người nữa giống như tôi....
Em bắt tay bác phát nào.....

hiepbibi

Member

Các bác kể ra cho ae chia sẽ với, nếu là hiểu lầm thì đôi bên sẽ hiểu nhau hơn, nếu là do shop thì shop cũng biết để rút kinh nghiệm.

C_Pham

Well-Known Member

Theo em hiểu khi lập topic bác chủ đề cao đến vấn đề tư vấn hợp lý và dịch vụ tốt là hai trong vấn đề quan trọng trong đồ chơi âm thanh. Giá cả cũng chỉ là 1 phần của cuộc chơi thôi. Nếu bác mua được đồ giá rẻ nhưng tư vấn đồ không hợp nhu cầu mình lại phải bán lỗ để nâng cấp thì khi đó giá phải trả có khi còn cao hơn.

Còn tư vấn đúng nhu cầu, dịch vụ tốt và giá tốt nữa thì tuyệt vời, không còn gì phải bàn nữa.

doug77

Member
Re: ĐỔ CHƠI ÂM THANH ( Ở SÀI GÒN) - MUA ĐÂU CHO KHỎE ??

Em cũng vote bên shop TN ,em đã giao dịch bên đây nhiều lần ,lần nào cũng hài lòng.Còn đồ 2nd em giao dịch với bác Dũng ở Lý Thái Tổ ,tạm hài lòng

hiepbibi

Member

Vấn đề shop tư vấn cũng mang tính tương đối, nhà em cũng kinh doanh nên rất thông cảm với các ae tư vấn ( đối với ae tư vấn thật lòng thôi nhé) đặc biệt trong lĩnh vực âm thanh thì càng khó vì nói đến chữ HAY thì mỗi người có 1 cảm nhận khác nhau nên quan trọng nhất vẫn là mình quyết định thôi.Còn chuyện giá cả thì ae chắc cũng đã tham khảo kĩ trước khi đến shop rồi nên em nghi không là vấn đề có chăng là về khoản dịch vụ, hậu mãi thôi. Em nói lôi thôi quá các bác đừng cười

Bên trên