"Độ" con BUFALO TeraStation thành Box 4xHDD USB 2.0 tương đương BOX CFI -4 bays USB!

hoacola

Tình hình là con Buffalo TeraStation chạy bằng Linux, nên các đĩa cứng phải format theo định dạng EXT4, rất khó dùng khi các bạn chép phim, nhạc. Tốc độ chép qua LAN thì quá kém. Đặc biệt càng nan giải hơn khi bạn đang có sẵn các HDD đã có dữ liệu với định dạng NTFS, nếu dùng thì phải backup, rồi format HDD, ....
Mình mua con này đã lâu nhưng vì các khó khăn trên nên hầu như không sử dụng đến. Nay khối lượng dữ liệu, đĩa cứng cũng khá nhiều nên mới tính gom lại cho gọn. và chợt nghĩ đến cách "mod" lại con Buffalo TS này. Với các lý do:

1. Mua con CFI 4bay USB cũng tầm 3-4 triệu, mà nhu cầu cũng chẳng cần RAID gì cả, chép phim là chính mà. Máy tính thì USB2.0, nên có mua 3.0 cũng chẳng xi-nê gì. Đó là lý do nên "mod" lại cái Buffalo TeraStation một cách ngon - bổ - rẻ hơn cho những ai đang sở hữu con này mà "vứt cũng tiếc, để cũng lở dở" vậy.

2. Bây giờ nếu độ dùng 04 board chuyển đổi USB2.0 => SATA (mua cái external box là OK, mất khoảng 4x200k = 800k.Cộng thêm 01 USB Hub 4 ports nữa (khoảng 80K, nên mua loại có nguồn ngoài hoặc lấy nguồn 5V trên board đấu thêm cho nó) là cơ bản xong phần vật tư. Tổng cộng mất khoảng 1Tr (kể cả tiền công) là có 1 cái như ý rồi.
Thực hiện như sau:
- Bỏ các MAIN của Buffalo ra ngoài, cất kỹ nếu còn nuối tiếc!!! Kiếm 1 bản phit hoặc 1 miếng mica 1-2 ly để làm đế gắn các board USB-SATA + HUB.
- Nguồn 12V/5V thì dùng lại nguồn của Buffalo; dây nguồn SATA, dây SATA thì có sẵn luôn.
- Chịu khó hàn nối trực tiếp cho đẹp, nếu không thì dùng thủ công bằng cách gắn các dây USB vào HUB là xong.
- Cuối cùng, chế thêm cái contact (từ nguồn 220V cho dễ làm) là xong.

Đảm bảo chạy OK.
Khi cắm vào máy tính hay HDPlayer (của mình đang dùng TviX 6600N) thì sẽ thấy được 04 HDD (mình dùng 4x2TB). Tốc độ chép dữ liệu vàokhoảng 30-35MByte/s. Gấp khoảng 10 lần của Buffalo TS.

Vài dòng chia xẻ với các Bro nào đang lỡ sở hữu con này mà muốn tận dụng nó để tiết kiệm mà cũng không mất đi giá trị và tính thẩm mỹ của BOX.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: "Độ" con BUFALO TeraStation thành Box 4xHDD USB 2.0 tương đương BOX CFI -4 bays USB!

Em đang dùng TS Pro đây, tốc độ copy bình quân 40-42MB/s, xem ra độ lại theo bác thì tốc độ kém đi mất, hơn được cái là định dạng NTFS nhưng dùng TS tiện lợi cái là em cái vào mạng LAN gia đình thế là tất cả đầu phát HD cũng như máy tính ở các phòng đều dùng chung được.

meomatto

Active Member
Ðề: "Độ" con BUFALO TeraStation thành Box 4xHDD USB 2.0 tương đương BOX CFI -4 bays USB!

bác hoacola có cái hình cho ae chiêm ngưỡng qua thì tốt hơn nhỉ! :D
Good Idea, cảm ơn bác!

PS2Guy

Ý tưởng hay mặc dù làm mất đi tính năng quan trọng của NAS là chia sẻ qua LAN :) nếu bạn muốn một box 4-Bay hỗ trợ USB/eSATA thì bạn có thể chọn DriveStation Quattro hoặc DriveStation Quad.

Nhưng chủ topic cho một vài tấm hình chiêm ngưỡng được không? :)

songtinh

Em đang dùng TS Pro đây, tốc độ copy bình quân 40-42MB/s, xem ra độ lại theo bác thì tốc độ kém đi mất, hơn được cái là định dạng NTFS nhưng dùng TS tiện lợi cái là em cái vào mạng LAN gia đình thế là tất cả đầu phát HD cũng như máy tính ở các phòng đều dùng chung được.

Úi. Bác manhthang làm thế nào mà copy lên tới 40-42MB/s hay vậy. Con TS Pro 2 của em lên tới 30-32MB/s là max. Em cho TS Pro 2 chạy RAID 5, chỉnh Jumpo Frames cả PC và TS lên 9KB, cáp mạng Cat 6e. switch giga.

PS2Guy

Úi. Bác manhthang làm thế nào mà copy lên tới 40-42MB/s hay vậy. Con TS Pro 2 của em lên tới 30-32MB/s là max. Em cho TS Pro 2 chạy RAID 5, chỉnh Jumpo Frames cả PC và TS lên 9KB, cáp mạng Cat 6e. switch giga.

Con Pro II chạy single mode là đã lên ~42MB/s rồi mà bạn? RAID5 phải nhanh hơn (nếu bạn có dịp ghé ngang chỗ Lưu Linh TroChoiDienTu.com thì sẽ thấy có 1 em Pro II đang chạy ở 4 single HDD - nó đạt tốc độ 40~42Mb/s dễ dàng lắm bạn ạ). Tốc độ chép cũng phụ thuộc vào tốc độ của PC và card mạng nữa (cái card mạng "cùi onboard" ở nhà mình xài không bao giờ vượt được 30MB/s với XHL mặc dù chỉnh Jumbo Frame đủ kiểu, nhưng mua và gắn card mạng rời của Intel vào là tình hình nó khác liền).

hoacola

Đúng vậy. mình làm ở đây là vì một số lý do sau:

1. Đang có sẵn cái Buffalo TeraStation mà thấy dùng bất tiện do định dạng EXT4 (cần thêm cái live Ubuntu nữa để chép dữ liêu, rồi tháo ra gắn vô), nếu để chép qua LAN thì chậm quá 4-5MByte/s thôi.
2. Cái này dùng luôn HDD có sẵn, kể cả có data, định dạng NTFS/FAT32,..., tốc độ giao tiếp USB 2.0 (lý thuyết lên đến 50-60MByte/s).
3. So với mua mới cái Box 4xHDD thì giải pháp này rẻ tiền hơn, lại được "vọc" chút xíu.

Đó là các lý do để mình thực hiện giải pháp này và chia sẻ cùng các bạn. Tất nhiên nếu có "more money" thì mua cái BOX tiêu chuẩn vẫn ngon hơn! hihih
Để mai mình mở nó ra, chụp vài cái hình để các bạn chiêm ngưỡng. Vẻ bên ngoài và các thao tác vẫn không thay đổi gì cả.

manhthang

Huyền Thoại

Em dùng CAT5 thôi, Jumbo Frame chỉnh 7K (PC và TS phải giống nhau), chạy chế độ single, cắm trực tiếp PS-TS hay qua Switch hoặc router đều đạt tốc độ 40-42MB/s. Tuy nhiên em thấy trên mạng nếu chịu khó search sẽ thấy có người copy đến 80MB/s cơ đấy.

Đúng vậy. mình làm ở đây là vì một số lý do sau:

1. Đang có sẵn cái Buffalo TeraStation mà thấy dùng bất tiện do định dạng EXT4 (cần thêm cái live Ubuntu nữa để chép dữ liêu, rồi tháo ra gắn vô), nếu để chép qua LAN thì chậm quá 4-5MByte/s thôi.
2. Cái này dùng luôn HDD có sẵn, kể cả có data, định dạng NTFS/FAT32,..., tốc độ giao tiếp USB 2.0 (lý thuyết lên đến 50-60MByte/s).
3. So với mua mới cái Box 4xHDD thì giải pháp này rẻ tiền hơn, lại được "vọc" chút xíu.

Đó là các lý do để mình thực hiện giải pháp này và chia sẻ cùng các bạn. Tất nhiên nếu có "more money" thì mua cái BOX tiêu chuẩn vẫn ngon hơn! hihih
Để mai mình mở nó ra, chụp vài cái hình để các bạn chiêm ngưỡng. Vẻ bên ngoài và các thao tác vẫn không thay đổi gì cả.
1tr là mua được Driver Quattro đấy bác ạ :D
Ngày nay giá có thể lên 1 chút vì hiếm hàng.

danvt

Well-Known Member

bác chủ thớt cũng ngại phần format HDD nên mới "độ" như thế, vd đang có vài Tb phim mà format hết thì uổng

Lưu Linh

bác chủ thớt cũng ngại phần format HDD nên mới "độ" như thế, vd đang có vài Tb phim mà format hết thì uổng

Nếu ngại format lại các HDD đã có sẵn phim thì cài FW Mod để Terastation chạy các HDD NTFS bình thường mà bác.

songtinh

Con Pro II chạy single mode là đã lên ~42MB/s rồi mà bạn? RAID5 phải nhanh hơn (nếu bạn có dịp ghé ngang chỗ Lưu Linh TroChoiDienTu.com thì sẽ thấy có 1 em Pro II đang chạy ở 4 single HDD - nó đạt tốc độ 40~42Mb/s dễ dàng lắm bạn ạ). Tốc độ chép cũng phụ thuộc vào tốc độ của PC và card mạng nữa (cái card mạng "cùi onboard" ở nhà mình xài không bao giờ vượt được 30MB/s với XHL mặc dù chỉnh Jumbo Frame đủ kiểu, nhưng mua và gắn card mạng rời của Intel vào là tình hình nó khác liền).

Em dùng CAT5 thôi, Jumbo Frame chỉnh 7K (PC và TS phải giống nhau), chạy chế độ single, cắm trực tiếp PS-TS hay qua Switch hoặc router đều đạt tốc độ 40-42MB/s. Tuy nhiên em thấy trên mạng nếu chịu khó search sẽ thấy có người copy đến 80MB/s cơ đấy.

Cả 2 con Pro 2 của 2 bác chạy single đều lên 40-42 MB/s dễ dàng trong khi em chạy RAID 5 lại tầm 31-32 MB/s mặc dù theo lý thuyết chạy RAID 5 phải có tốc độ cao hơn chạy chế độ single. Có thể bác PS2Guy nói đúng vì em đang xài card mạng onboard. Em sẽ mua card mạng Intel xem thử thế nào. Thấy mấy bác lên 40-42 Mb/s mà thèm quá trời :D

manhthang

Huyền Thoại

Cả 2 con Pro 2 của 2 bác chạy single đều lên 40-42 MB/s dễ dàng trong khi em chạy RAID 5 lại tầm 31-32 MB/s mặc dù theo lý thuyết chạy RAID 5 phải có tốc độ cao hơn chạy chế độ single. Có thể bác PS2Guy nói đúng vì em đang xài card mạng onboard. Em sẽ mua card mạng Intel xem thử thế nào. Thấy mấy bác lên 40-42 Mb/s mà thèm quá trời :D

Em cũng sài card mạng onboard thôi, cái quan trọng là bác phải bật chế độ Jumbo Frame lên nhé, nhớ là JF trên PC và TS phải set giống nhau.
Em test JF với tất cả các thông số, bộ của nhà em chạy ổn định nhất với JF = 7000, thấp hơn hoặc cao hơn tốc độ còn 11MB/s thôi.

Trước đây chưa biết về LAN Gigabit nên em cũng chạy RAID5 và không enable JF, kết quả là được 23MB/s, chạy single thì 11MB/s.

songtinh

Em đã thử hết các thông số của Jumpo Frame rồi và dĩ nhiên là em cũng set trên card mạng PC và Pro 2 cùng số JF và thử lần lượt ở JF = 1 rồi tới = 4 tiếp đó = 7 rồi lên = 9. Ở nhà bác thì đạt max khi set ở Jumpo Frame 7, còn ở nhà em sau khi test thì JF = 9 thì đạt tốc độ tốt nhất.

P/S:
Mới mua cái Intel Pro 1000 XT Server Adapter về thử. Thằng này cũng hỗ trợ JF = 9. Kết quả cũng y chang như card onboard không khác gì mấy. Hí hửng bỏ tiền ra mua rồi bây giờ lại xài card onboard tiếp. Bác PS2Guy xài card mạng Intel nào show em xem với.

Lưu Linh

Em đã thử hết các thông số của Jumpo Frame rồi và dĩ nhiên là em cũng set trên card mạng PC và Pro 2 cùng số JF và thử lần lượt ở JF = 1 rồi tới = 4 tiếp đó = 7 rồi lên = 9. Ở nhà bác thì đạt max khi set ở Jumpo Frame 7, còn ở nhà em sau khi test thì JF = 9 thì đạt tốc độ tốt nhất.

P/S:
Mới mua cái Intel Pro 1000 XT Server Adapter về thử. Thằng này cũng hỗ trợ JF = 9. Kết quả cũng y chang như card onboard không khác gì mấy. Hí hửng bỏ tiền ra mua rồi bây giờ lại xài card onboard tiếp. Bác PS2Guy xài card mạng Intel nào show em xem với.

Dây mạng và Hub của bác chắc chắn nó cũng support Giga chứ ?

songtinh

Dây mạng và Hub của bác chắc chắn nó cũng support Giga chứ ?

Em quote lại cho bác đọc.

songtinh

Cho em hỏi thêm bác manhthang và bác PS2Guy chạy Pro 2 với chế độ Single thì làm sao cài được torrent vì ngay ở bước bootstrap nó chỉ chấp nhận arrray (RAID) chứ không nhận single disk .

songtinh

Cho em hỏi thêm bác manhthang và bác PS2Guy chạy Pro 2 với chế độ Single thì làm sao cài được torrent vì ngay ở bước bootstrap nó chỉ chấp nhận arrray (RAID) chứ không nhận single disk .

PS2Guy

1. Bootstrap chuẩn không hỗ trợ 1 HDD, bạn cần tự biên dịch lại script để hỗ trợ 1 HDD - nếu bạn mua hàng ở bên mình thì liên lạc với Lưu Linh và mang NAS tới để Linh xử lý cho bạn.
2. Cài đặt Transmission trên TS Pro II đòi hỏi một tí tweak nếu không bạn sẽ gặp tình trạng "treo cứng" khi chạy được một thời gian (Transmission trên repo Optware không phù hợp với TSProII, cần biên dịch lại một tí). Mình thật sự không khuyến cáo bạn sử dụng FW chuẩn của TSProII để chạy torrent vì kernel quá cũ (không hỗ trợ NTFS), bên mình thật sự cũng chưa test stable trên TSProII FW chuẩn với Transmission để xem chịu tải được bao nhiêu. Bạn nên cài đặt Debian nếu thật sự cần thiết sử dụng Torrent trên TSProII (lúc này NAS sẽ hỗ trợ NTFS).

:)

Bên trên