Độ phân giải Tivi LCD 32" khi chỉnh lên 720p thì bị lệch ?

pixelart

chào các bác !

Em bị 1 trường hợp thế này

VGA của PC em có 2 cổng D-sub , em cắm 1 cái vào monitor và 1 cái vào tv LCD LG 32"

tuy nhiên bên tivi chỉ hiện độ phân giải là 1024x768 ( cùng độ phân giải trên monitor ), nếu em chỉnh thông số bên tivi cao lên thành 1280x768 cho đúng chuẩn 720p ( vì thấy tivi ghi là HD ready ) thì nó bị lệch hình ngay . Nếu như tăng cao hơn thì nó ra no signal luôn :(

Vậy là sao ạ , làm sao chỉnh đúng độ phân giải 720p trên LCD tivi :( các bác chỉ giúp em nhé, e chỉnh bằng cái config của VGA card

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Độ phân giải Tivi LCD 32" khi chỉnh lên 720p thì bị lệch ?

các thông số phù hợp cho tv của bạn:
- độ phân giải: 1360x768
- refresh rate: 60 Hz

sau khi chỉnh xong chạy chức năng Auto Adjust của TV cho nó tự canh là xong.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cám ơn bác Chip nhiều lắm nhưng tivi của em ko có chức năng Auto Adjust :(, của em là LG , hình như chỉ có samsung mới có cái đấy, hem lẽ em bó tay àh :(

của em là cái này đây

http://vn.lge.com/component/option,com_products/task,productsdetails/id,308/Itemid,366/

mình chưa gặp cái LG nào không có chức năng tự động canh chỉnh cả, tuy nhiên chưa gặp không có nghĩa là không có. Bạn nào có kinh nghiệm về dòng sp này thì giúp bạn ấy với.

Còn về độ phân giải và refresh rate thì cứ set theo mình chỉ là chuẩn, thiết lập không giống như vậy khiến LCD thể hiện không tốt.

pixelart

dạ em đã chỉnh được rồi, đội ơn bác Chip nhiều lắm

Nhưng mà

Em chỉnh lên thấy hình ảnh cũng rứa cả thôi. thấy ko đẹp = 1024x768 nữa kìa ( nghĩa là khi nhìn gần nó rung hơn dù chỉnh đúng 60hec ) nên em cho về 1024x768 rồi...hehe

nqk

Lạ nhể, em cũng có 1 chú scarlet này, nhưng 37", oánh vô tư d-sub với hdmi.

Mà em cũng không thấy cái "auto" chỗ nào, chắc tại chưa mò vào trong sâu, thấy được là được mà.

Cupid

Member

thực ra mấy TV LCD chỉnh đúng res thì thường bị ... xấu :| nó méo hình ý

sau nhiều lần thử thì mình rút ra kinh nghiệm là khi connect TV LCD vào PC hay Lap, lúc đó windows cho mình 3 lựa chọn
1. dupicate (2 màn hình PC và TV giống hệt nhau) << ko chọn cái này vì res của PC là 4:3 hoặc 16:10
2. extended (1 màn hình mở rộng thêm) << chọn cái này, khi đó máy tính và TV nó tự config với nhau để cho ra res tốt nhất, nếu bạn nào có điều kiện thử sẽ để ý thấy ở màn hình Lap (bây giờ thường là 16:10) thì cái wallpaper của các bạn là full screen nhưng khi chọn extended thì TV LCD sẽ hiển thị 1 wallpaper có 2 dọc đen ở 2 bên (cho đúng với res 16:9 của nó) làm theo cách này chỉ cần click 2 phát là xong rồi, ko phải chỉnh res nhiều
3. quên rồi =))

nếu bạn thích config TV LCD's resolution manually bằng PC thì chọn dupicated, sau đó chọn TV LCD là 1st monitor, khi đó nó sẽ cho bạn chọn res đúng với res mà nhà sản xuất ghi trong specification của TV. Ko biết người khác thế nào chứ cái LG 37" scarlet nhà mình thì res đó ko chuẩn đâu :)) tốt nhất (theo mình) là extended :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

dạ em đã chỉnh được rồi, đội ơn bác Chip nhiều lắm

Nhưng mà

Em chỉnh lên thấy hình ảnh cũng rứa cả thôi. thấy ko đẹp = 1024x768 nữa kìa ( nghĩa là khi nhìn gần nó rung hơn dù chỉnh đúng 60hec ) nên em cho về 1024x768 rồi...hehe
Khiếp, bạn dùng từ "đội ơn" nghe hãi quá :)

Dù bạn đã chỉnh được rồi nhưng mình xin ý kiến ý cò thêm 1 chút:

- thứ nhất là LCD không có khái niệm "rung" với bất cứ refresh rate nào, chỉ plasma với CRT mới bị hiện tượng này.

- thứ hai là độ phân giải 1024*768 là dành cho màn hình 4:3. LCD của bạn là màn hình 16:9, nếu ép độ phân giải này thì hình sẽ bị bẹt, sai aspect nên rất xấu. Theo thông số kỹ thuật của link bạn đưa, LCD của bạn có độ phân giải 1366*768, khi kết nối với máy tính, độ phân giải chuẩn sẽ là 1360*768. Nếu bạn chỉnh độ phân giải này thấy chưa đẹp thì chắc là bạn chưa chỉnh đúng.

P.S. Bạn có chắc TV của bạn là LCD model 32LG60UR?

manhthang

Huyền Thoại

Tôi cũng bị hiện tượng này khi lần đầu kết nối HTPC với LCD SamSung. Sau 2h vất vả đủ mọi cách không được, tôi vào trang chủ của hãng down driver mới cho video card. Kết quả sau khi update driver là hoàn toàn mỹ mãn

Tôi cũng bị hiện tượng này khi lần đầu kết nối HTPC với LCD SamSung. Sau 2h vất vả đủ mọi cách không được, tôi vào trang chủ của hãng down driver mới cho video card. Kết quả sau khi update driver là hoàn toàn mỹ mãn

Card VGA của bác là loại gì thế , mua ở thởi điểm nào vậy ? :-$

pixelart

dạ card của em là ATI 2600XT 256mb , chắc em giải thích ko đúng làm bác chip hiểu lầm, ko phải nó rung mà là trên màn hình hiển thị màu sắc nó ko đẹp bằng 1024x768 nên em để luôn 1024 cho rồi.

Cái quan trọng nhất là dù em set độ phân giải đúng 720p đi nữa thì coi phim em vẫn thấy nó to nhiều đấy àh, chẳng khác gì, hay do tai trâu mắt ếch nó thế nhỉ :D

manhthang

Huyền Thoại

Card VGA của bác là loại gì thế , mua ở thởi điểm nào vậy ? :-$

Tôi dùng case đồng bộ Dell Inspiron 530, video card onboard của intel :eek:
Vì không dùng PC để xem phim nên cũng không quan tâm mua cái video card rời.

Bên trên