Độ sáng TV LCD hiện nay đang có xu hướng giảm

hoasimtim

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Độ sáng TV LCD hiện nay đang có xu hướng giảm

Các hãng họ có nghiên cứu cả bác ạ! Chẳng hãng nào dại dột giảm sáng đến độ tù mù như bác lo đâu.
Rực rỡ thường là do màu sắc quyết định nhưng quá rực rỡ sẽ dễ dẫn đến sự lòe loẹt giả tạo. Còn độ sắc nét là hình ảnh với đường nét rõ ràng sắc cạnh nhưng quá nét sẽ cho cảm giác gai gai cũng chẳng thật nốt!
Mình xài con Sony 40Z550A LCD đèn nền CCFL, trước đây độ sáng nền của nó mình cứ để mặc định của nhà SX là 5 - 6 nhưng khi vào xem review của Cnet, dpreview... thì họ toàn hạ xuống 1 - 2. Mình chỉnh theo và cảm thấy hình ảnh sâu lắng hơn. Mình nghĩ đèn nền CCFL có độ sáng dư thừa như vậy thì đèn nền LED còn sáng đến cở nào. Thế nên giờ đây các hãng sửa đổi lại cũng là điều hợp lý vì cường độ sáng của đèn nền LED hiện nay là quá dư thừa. Họ nhận ra rằng sự dư thừa ấy chỉ làm đội giá sp mà thôi, chứ không thật sự hữu ích cho người dùng. Thế nên phương án giảm độ sáng xuống mức vừa đủ, giảm giá thành sp tăng tính cạnh tranh là bước đi khôn ngoan và đúng đắn.
Và có lẽ do quan niệm màn hình phải cực sáng thì hình ảnh mới nét đẹp đã dẫn tới định kiến sai lầm của nhiều người đối với màn Plasma. Thực tế mình sử dụng con Plasma Pana 50ST50 và nhận thấy rằng, độ sáng của nó cài mặc định là 50 đã quá nhu cầu của mình, nên mình và những AE đang xài con này toàn phải chỉnh xuống -5 hoặc -10 là vừa đủ nếu không sẽ rất mõi mắt khi xem trong thời gian dài. Và với độ sáng chỉnh xuống như vậy mình nhận thấy rằng chẳng có chút ảnh hưởng gì đến độ nét của hình ảnh cả! Hơn nữa màu sắc không quá rực rỡ mà trở nên đậm đà sâu lắng ... Ví von như ly cà phê MOKA xịn, với cái màu nhợt nhạt nhưng hương vị tuyệt vời hơn rất nhiều ly cà phê cóc đen nhánh, bọt xủi đầy nhìn hấp dẫn nhưng khét lẹt vậy!

Thế thì bác cứ tìm cái TV tối tối mà mua :))
Bác cứ thử giảm độ sáng cái màn hình máy tính xem nó có còn sắc nét hơn ko? =))
Quan điểm này của bác e ko đồng ý, nó hoàn toàn trái với hình ảnh mặt trời bác đưa ra để làm ví dụ. Lúc mặt trời rực rỡ nhất e đố bác thấy nó sắc nét nhất. Nó chỉ sắc nét khi dịu dàng, mắt thường nhìn dc. Trở lại với vấn đề LCD, do cấu tạo tấm nền ko tự phát sáng dc, nên người ta mới phải dùng đèn chiếu để làm sáng điểm ảnh, như vậy, độ sáng ở đây, nó chả liên qua gì đến độ nét cả.việc tăng giảm độ sáng nó chỉ ảnh hưởng tới hình ảnh là sáng hay tối hơn, mọi thứ còn lại đều do tấm nền chi phối.

Ơ thế là sắc nét quá không nhìn ra ah :))
Hai bác nên nghiên cứu lại về phản xạ của mắt con người nhá =))

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Độ sáng TV LCD hiện nay đang có xu hướng giảm

Thế thì bác cứ tìm cái TV tối tối mà mua :))
Bác cứ thử giảm độ sáng cái màn hình máy tính xem nó có còn sắc nét hơn ko? =))

Ơ thế là sắc nét quá không nhìn ra ah :))
Hai bác nên nghiên cứu lại về phản xạ của mắt con người nhá =))
Hãy đọc lại comment của tôi từng chữ một và cố gắng hiểu nó trước khi comment.
Còn về vấn đề phản xạ của mắt người, nếu mắt bác tốt thì xin mời bác cứ nhìn vào mặt trời lúc chính ngọ nhé! Nhớ nhìn thật kỹ để nhận ra nó nét như thế nào. Mắt mình kém nên mình chả dại.

Ðề: Độ sáng TV LCD hiện nay đang có xu hướng giảm

Lúc nào bàn qua plasma hay CRT thì mới nói thêm về độ nét. Mà công nhận mắt bác tốt thật, nhìn dc cả mặt trời lúc rực rỡ nhất...

Tại các bác cứ chê nó hở hang(sáng) nên nó giảm bớt độ sáng đi đấy!

VThanhgtvt

Well-Known Member
Thực tế thì các nhà SX đang lên kế hoạch SX nhiều hơn nữa những TV có độ sáng kém mà...

dungcoi

Giảm hay tăng kệ nó, nói không với công nghệ LCD (đèn nền huỳnh quang hay LED đều vậy) xem chén phèo !

ninoninaxx

Well-Known Member

ngon bổ rẻ ko bao giờ đi đôi với nhau được mà

Bên trên