Đọ sức xem AK-47( Nga) với M16 ( Mỹ) ai là anh tài

abchen

Nếu trên chiến trường trong lúc đồng đội chết sạch,chỉ còn 1 mình với 2 cây AK-47 và M16 trước mắt thì mình sẽ chọn M16 để giết toàn bộ quân địch

Mình rất thích comment của bạn vì bạn đã có lựa chọn hoàn toàn chính xác.

Nếu là mình, mình cũng sẽ lấy cây M16 vãi thóc xong rồi hóc để cho quân địch tưởng bở...
...sau đó mình mới lượm cây AK47 lên để điểm xạ từng tên một.

vuthehoa

Ðề: Đọ sức xem AK-47( Nga) với M16 ( Mỹ) ai là anh tài

Nếu phải mang súng, gạo, ba lô với võng, chăn, màn v.v.. đi bộ gần 15km thì bạn chọn súng nào?

Chuyện nhỏ bác ơi,trong balô nặng 25kg mang trên vai,súng AK47,AK74 chỉ là trang bị cá nhân,có khi trong tiểu đội bộ binh còn có RPD,RPK,DKZ,B40,B41,Bazooka 40mm,còn nặng hơn AK nữa cơ,nhưng không phải đi 15km đâu mà đi hành quân dã ngoại thường từ 150km trở lên trên một lần,và đi đường rừng nhé.Không có quyền chọn nặng nhẹ mà chỉ có quyền chọn vũ khí nào sử dụng tốt nhất cho cá nhân mình mà thôi,cùng với sự đảm bảo về nguồn cung cấp đạn dược.

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Đọ sức xem AK-47( Nga) với M16 ( Mỹ) ai là anh tài

Đúng chuyên ngành của bác Hòa rồi còn gì ;))

Hiểu theo cách nói câu này của bác edc thì AK-47 đc chế tạo để sử dụng vào những địa hình khí hậu phức tạp nhát từ vùng sa mạc bão cát khô cằn cho đến vùng sông nước đầm lầy ẩm ướt và chứng minh cho thấy AK-47 đã đạt đc những tiêu chí đó chỉ có 1 nhược điểm là nó nặng và kém năng động so với M16, còn M16 đc thiết kế với ưu điểm nhẹ và cơ động hơn so với AK-47 nhưng lại kém linh hoạt ở những vùng có khí hậu khắc nghiệt. Đó là ý kiến của em dựa trên các thông tin mà em biết đc trên internet trong đó có wiki tiếng Việt về AK-47 - tiếng Anh về AK-47tiếng việt về M16 - tiếng Anh về M16mang tính thống kê khoa học và khách quan nhất nên có gì sai thì các bác góp ý thêm cho em ạ :")
giuadongdoimiusinh thích bài này

giuadongdoimiusinh không thích bài này

giuadongdoimiusinh đã kết bài này

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member
Xem video clip thì mới hiểu ngày xưa quân Mỹ vào miền sông nước thua te tét đến cỡ nào khi M 16 đổ bệnh khi đi nước.
Các chuyên gia nước ngoài thử nghiệm tính cơ động cũng như sự bền bỉ của AK - 47 ( supergun thời chiến tranh nào) với M16 trong nước, tủ lạnh, rơi,v.v....

Không thank mà còn sờ hả.................b-(
giuadongdoimiusinh thích bài này

giuadongdoimiusinh không thích bài này

giuadongdoimiusinh đã kết hình này

Súng của Lão này là loại nào thế !

do_long_khach

Well-Known Member

Em bắn cả 2 loại ở Củ Chi rồi. Mất cả mớ tiền. AK sử dụng khó và nặng hơn nhiều. Nếu là lính mới trong điều kiện chiến đấu ở ...thành phố em chọn M16.

Lang thang trên mạng thấy các bác lính cũ ca ngợi AK ở : (1) ít hỏng, (2) công phá mạnh hơn (đạn to thế cơ mà) và (3) khả năng bắn điểm xạ (nhưng ái này phải lính cũ mới làm được).

quá khứ rất ủng hộ AK 47,nhưng mấy chục năm qua người mỹ nghiên cứu rất kỹ loại AK47,đến nay lính mỹ dc trang bị tận răng và nhiều thống kê cho rằng nếu ở cự ly 40--50m mà dính đạn AK,lính mỹ ko vấn đề gì
Còn M16 cải tiến của AR15 ngay nay đã cải tiến rất nhiều so với thập niên 60--70,ddienr hình là M16a1,M16e1...

Bên trên