Doctor Strange - Marvel cân bằng được chiều sâu và yếu tố giải trí

ngodungkiet

Active Member
o_O Hơi bị lạc đề rồi bạn, tuy bạn nhận xét phân tích rất chính xác về cách sáng tạo có vấn đề khi DC giao cho Zack (ông này ôm đồm sáng tạo quá đáng từ Sucker punch rồi, BvS được làm theo kiểu của ta kệ ta, không hiểu thì đừng coi) . Còn SS thì là một sai lầm khi tạo ra rồi, giao cho đạo diễn chỉ 6 tháng để làm một phim không cần thiết, bạn có bao giờ nhờ vả một đám lính đánh thuê như SS để cứu Trái đất khỏi một vị thần toàn năng ngàn năm tuổi hay thậm chí là Darkseid sắp tới không? Không đâu!

Chúc bạn xem phim Dr Strange vui vẻ rồi trở lại bàn luận tiếp về phim mới nhất của Marvel. Chúng ta nên ngừng chỉ trích về DC vì không đúng lúc đúng chỗ, mình rất sợ bị cho là đang gây war bởi các fan nhạy cảm của DC, mình không hề có post gì vào topic của ss và bvs vì không dám động chạm.

Diễn đàn tự do ngôn luận, nhưng các bạn nghĩ sao về việc một người dùng Apple bước vào một căn phòng đang bàn luận về bản nâng cấp mới nhất của Android Sam và nói :" ta cấm tất cả không được so sánh và chê bai Apple IOs" , thật kỳ cục phải không? Vâng đây là topic về phim mới nhất của Marvel...

Có gì phải so sánh nhỉ, em thấy 2 thằng nó đi theo 2 hướng khác nhau ấy chứ.
Marvel thiên về giải trí, phù hợp hầu như mọi lứa tuổi. Cho nên doanh thu nó lớn là do ai cũng có thể xem được, hình ảnh tươi sáng, tuyến nhân vật hài hước, nhưng xem để giải trí thôi, xem xong thì về chỉ đọng lại 1 chút chứ không nhiều, nhân văn thì cũng chẳng có gì để suy nghĩ sâu xa. Cái đó là ưu điểm mà cũng là khuyết điểm, người ta chỉ chấm điểm nó tối đa chỉ 8.0 hoặc dưới. Cho nên top 250 imdb Marvel chỉ chen chân vào được 2 phim Guardian of The Galaxy 8.0 hạng 250 và Deadpool 8.0 hạng 246.
Trái ngược với Marvel, DC lại đi theo hướng tăm tối hơn, mặc dù là siêu anh hùng cũng giống Marvel nhưng DC nó lại dành cho người lớn nhiều hơn. Hình ảnh tăm tối, tuyến phản diện có chiều sâu hơn. Chính vì vậy nó kén người xem là chuyện dễ hiểu, lẽ dĩ nhiên hạn chế người xem thì doanh thu nó không thể so với Marvel, nhưng bù lại DC tạo ra được nhiều tác phẩm kinh điển hơn Marvel, ví dụ top 250 imdb có Batman Begin 8.3 hạng 113, The Dark Knight Rises 8.4 hạng 62, The Dark Knight 8.9 hạng 4. The Dark Knight thì có lẽ còn lâu lắm mới có 1 bộ phim khác có thể soán ngôi được.
Em phim DC hay Marvel gì thì cũng xem, nhưng xem đi xem lại nhiều nhất vẫn là The Dark Knight.

Arceusium

Well-Known Member
Có gì phải so sánh nhỉ, em thấy 2 thằng nó đi theo 2 hướng khác nhau ấy chứ.
Marvel thiên về giải trí, phù hợp hầu như mọi lứa tuổi. Cho nên doanh thu nó lớn là do ai cũng có thể xem được, hình ảnh tươi sáng, tuyến nhân vật hài hước, nhưng xem để giải trí thôi, xem xong thì về chỉ đọng lại 1 chút chứ không nhiều, nhân văn thì cũng chẳng có gì để suy nghĩ sâu xa. Cái đó là ưu điểm mà cũng là khuyết điểm, người ta chỉ chấm điểm nó tối đa chỉ 8.0 hoặc dưới. Cho nên top 250 imdb Marvel chỉ chen chân vào được 2 phim Guardian of The Galaxy 8.0 hạng 250 và Deadpool 8.0 hạng 246.
Trái ngược với Marvel, DC lại đi theo hướng tăm tối hơn, mặc dù là siêu anh hùng cũng giống Marvel nhưng DC nó lại dành cho người lớn nhiều hơn. Hình ảnh tăm tối, tuyến phản diện có chiều sâu hơn. Chính vì vậy nó kén người xem là chuyện dễ hiểu, lẽ dĩ nhiên hạn chế người xem thì doanh thu nó không thể so với Marvel, nhưng bù lại DC tạo ra được nhiều tác phẩm kinh điển hơn Marvel, ví dụ top 250 imdb có Batman Begin 8.3 hạng 113, The Dark Knight Rises 8.4 hạng 62, The Dark Knight 8.9 hạng 4. The Dark Knight thì có lẽ còn lâu lắm mới có 1 bộ phim khác có thể soán ngôi được.
Em phim DC hay Marvel gì thì cũng xem, nhưng xem đi xem lại nhiều nhất vẫn là The Dark Knight.

Mình so sánh DCEU từ Mos với MCU từ IM 08 thôi bạn, mình chẳng bao giờ dám nhắc đến trilogy kinh điển của Nolan cả, vì đó thật sự quá tuyệt vượt qua chủ đề siêu anh hùng rồi, 3 phim đó có chủ đề hiện thực lần lượt là Fear-Chaos-Pain đó. Link phân tích : https://www.comicbookmovie.com/batman/the-themes-and-meanings-of-the-dark-knight-trilogy-a92912

Còn DCEU mục đích WB làm ra là để kiếm tiền quá rõ ràng , tranh thủ đang là kỷ nguyên vàng của dòng phim này, Sony hay Fox cũng hốt bạc nên không làm không được.

Cạnh tranh trực tiếp rất rõ như pepsi/cocacola hay apple/android nhé, ví dụ vội vàng chi 250mil làm cho bằng được BvS ban đầu dự kiến ra rạp cùng ngày với Civil War, rồi sau đó né tránh chiếu sớm hơn 3 tháng, mà hai phim có cùng một nội dung nhé, xem honest trailer là hiểu. ý đồ của DC/WB muốn phủ đầu bằng cách xây nhà từ nóc, ngược lại với MCU ,bạn không thấy BvS có liên quan đến tới 8 phim khác nhau ah? Giới thiệu lại Batman, bối cảnh dark knight returns, ww ,cyborg, flash,aquaman, death of superman, justice league vs darkseid. Cách làm như vậy không phải để vừa cạnh tranh vừa không muốn bắt chước MCU chứ làm gì, sao không tránh khỏi bị so sánh? Nhưng rồi sau đó làm Suicide Squad nó không liên quan và không cần thiết, đúng không?

Arceusium

Well-Known Member
Ah còn về giá trị nghệ thuật của Marvel, có lẽ bạn nên xem lại và suy ngẫm chút để thấy được thông điệp được ẩn chứa, mình ví dụ : triết lý tôn giáo trong Age of Ultron, thông điệp chính trị hiện tại trong Civil War, và triết học về duy tâm trong Doctor Strange này, và cả Guardians of the Galaxy cũng nhiều thứ để nói lắm, liệu bạn có sẵn lòng nghe mình phân tích tác phẩm?

saronhero

Member
Ah còn về giá trị nghệ thuật của Marvel, có lẽ bạn nên xem lại và suy ngẫm chút để thấy được thông điệp được ẩn chứa, mình ví dụ : triết lý tôn giáo trong Age of Ultron, thông điệp chính trị hiện tại trong Civil War, và triết học về duy tâm trong Doctor Strange này, và cả Guardians of the Galaxy cũng nhiều thứ để nói lắm, liệu bạn có sẵn lòng nghe mình phân tích tác phẩm?

bác phân tích đi, có iem sẵn sàng đọc :D

Arceusium

Well-Known Member
bộ 3 TDK của Nolan nhạt như nước ốc, xem lần thứ 2 rồi chả muốn xem thêm lần nữa.
Mình cũng thấy vậy, xem một lần thôi chứ cũng không sưu tầm blue ray trilogy này. Hay ở vai Joker thôi chứ hai phim còn lại buồn ngủ, Ras Aghul và Bane bình thường, khác xa nguyên tác, hành động thì khều qua khều lại, ba phim này có lẽ không hề có ai chỉ đạo hành động nên khó mà xếp vào phim action superheroes , chỉ là tâm lý hình sự thì ok.

Arceusium

Well-Known Member
Phần 2 được đúng đoạn đầu cướp ngân hàng thì hay, còn lại các đoạn sau chả khác gì phim hành động thông thường.
Còn về thông điệp cuộc sống khỉ mẹ gì đó truyền tải trong phim của DC, em xin kiếu, em xem phim Oscar và các phim kinh điển còn truyền tải nhiều hơn, phim hành động bắn nhau đì đòm thì cứ để thế đi, truyền tải hại não làm gì.
Phong cách của Nolan đó, đặt câu hỏi đưa ra vấn đề thì hay nhưng khi trả lời giải quyết thì dài dòng , kết thúc thì té ngửa. Fan DC đã mặc định phim nào cũng dark và deep rồi, đến nỗi suy ngẫm mãi không ra, trilogy Batman của Nolan có theme fear chaos pain cũng chẳng cảm nhận được mà cứ từ đó cho rằng phim nào của DC cũng thế, Green Lantern, bvs,ss,mos cũng thật dark và deep....

sisyphus

Active Member
Phần 2 được đúng đoạn đầu cướp ngân hàng thì hay, còn lại các đoạn sau chả khác gì phim hành động thông thường.
Còn về thông điệp cuộc sống khỉ mẹ gì đó truyền tải trong phim của DC, em xin kiếu, em xem phim Oscar và các phim kinh điển còn truyền tải nhiều hơn, phim hành động bắn nhau đì đòm thì cứ để thế đi, truyền tải hại não làm gì.
một bộ phim hay k chỉ ở mỗi nội dung bác ạ. :D

Bên trên