Đôi điều suy ngẫm về sự "Hoành tráng"

ducmnm

Ðề: Đôi điều suy ngẫm về sự "Hoành tráng"

Ở Việt Nam thì hoành tráng chỉ một phạm vi nhỏ!

GDae2811

Member

Mình ghét khi từ ngữ bị lạm dụng và biến tướng, biến chất.

Hồi mình học cấp 3, phần lớn học sinh hễ cứ mở miệng ra là đẹp dã man, nhiều dã man, vui dã man... trong khi đó, "dã man" thực chất là gì ? Sao cái đẹp lại gắn với dã man ?

Khi mình lên đh, các bạn trẻ lại chuyển sang một trào lưu lạm dụng ngôn từ khác : "Vãi". Đi đâu, làm gì, ngắm cái gì, khen cái gì, chê cái gì cũng phải có từ vãi, và đôi khi, sau từ vãi lại còn là vô số những từ tục, bậy khác. Bất cứ thứ gì cũng được định giá bằng từ vãi : Đẹp v~ , xấu v~ , buồn v~, vãi mẹ, vãi l`, vãi đủ thứ đủ loại

Từ hoành tráng cũng thế. Đôi lúc nó biến thành hoành tá tràng ? hoặc dc dùng để nói về một cá nhân rất thường nào đó trong khi nó nên được gắn với những sự kiện, những phạm trù lớn hơn, xứng hơn

Còn từ rực rỡ - từ này đâu như xuất hiện từ một video hài đợt Tết. Sau đó, đi đâu cũng thấy các bạn chúc nhau rực rỡ. Mình chả thấy rực rỡ - mình chỉ thấy sự một màu!

25hanthuyen

Active Member

Ở Việt Nam thì hoành tráng chỉ một phạm vi nhỏ!

Hồi mình học cấp 3, phần lớn học sinh hễ cứ mở miệng ra là đẹp dã man, nhiều dã man, vui dã man... trong khi đó, "dã man" thực chất là gì ? Sao cái đẹp lại gắn với dã man ?

Khi mình lên đh, các bạn trẻ lại chuyển sang một trào lưu lạm dụng ngôn từ khác : "Vãi". Đi đâu, làm gì, ngắm cái gì, khen cái gì, chê cái gì cũng phải có từ vãi, và đôi khi, sau từ vãi lại còn là vô số những từ tục, bậy khác. Bất cứ thứ gì cũng được định giá bằng từ vãi : Đẹp v~ , xấu v~ , buồn v~, vãi mẹ, vãi l`, vãi đủ thứ đủ loại

Từ hoành tráng cũng thế. Đôi lúc nó biến thành hoành tá tràng ? hoặc dc dùng để nói về một cá nhân rất thường nào đó trong khi nó nên được gắn với những sự kiện, những phạm trù lớn hơn, xứng hơn

Còn từ rực rỡ - từ này đâu như xuất hiện từ một video hài đợt Tết. Sau đó, đi đâu cũng thấy các bạn chúc nhau rực rỡ. Mình chả thấy rực rỡ - mình chỉ thấy sự một màu!

Đọc 2 comment của các bạn làm mình "bâng khuâng, sung sướng, hạnh phúc, rạng rỡ, quyết tâm, rực rỡ đầy tự hào...."=))=))=)). Suýt ngã lăn xuống nghế luôn. thank!

ps: Theo như kiến thức hạn hẹp của mình ngày xưa từ "vãi" người ta hay dùng khi chẳng may đánh rơi thứ gì đó không đúng nơi quy định.

Còn nữa, còn việc "Thụ động hóa tính từ" nữa. Ví dụ như: Hơi bị đẹp, hơi bị được ... Phải có từ "Hơi" ở trước, chứ ko có là xem như chưa "Hoành tá tràng" lắm.

trochoivui

cứ thấy cái gì hơn bình thường thì lại cho là hoành tráng rùi

saigon71

Member

Phim hay là vì những cảnh đó,phải xem đi xem lại hai ba lần mới nghiệm ra được,lời thoại gọn gàng xúc tích,xem xong mình hay nghĩ 1 câu thôi: bao giờ VN mới làm được ta( từ hồi coi phim Maika cơ)bây giờ đã 30 năm rồi

ps: Theo như kiến thức hạn hẹp của mình ngày xưa từ "vãi" người ta hay dùng khi chẳng may đánh rơi thứ gì đó không đúng nơi quy định.

Theo ý nghĩa bạn nói, suy đến nghĩa của từ "vãi" hiện nay thấy có loogic chứ bạn. Từ "vãi" hay "vãi + ..." hiện nay chỉ sự ngạc nhiên, thán phục, "unbelievable", sung sướng... Mà khi ta ở trong các trạng thái trên thì điều gì sẽ xảy ra nào, mình cá là sẽ có "vãi ...". Lúc này từ "vãi" đã quay lại nghĩa nguyên thủy của nó rồi còn gì =))

phuong

Member

Mình hơi dị ứng với cái từ " hoành tráng "! ( mỗi lần thấy bác nào xử dụng từ này là ngay lập tức xuất hiện ngay trong đầu từ " hoành tá tràng " chẳng hiểu tại sao ! Thời mình còn trong nước , từ này chưa xuất hiện ! Chỉ nội cách xử dụng trong bài viết ở trên mình cũng chẳng biết xếp nó vào loại từ gì : tính từ, trạng từ hay...động từ .... thế mà cứ thấy đọc nhan nhản trên truyền hình Quốc gia, báo chí .... mới ghê !

Theo ý nghĩa bạn nói, suy đến nghĩa của từ "vãi" hiện nay thấy có loogic chứ bạn. Từ "vãi" hay "vãi + ..." hiện nay chỉ sự ngạc nhiên, thán phục, "unbelievable", sung sướng... Mà khi ta ở trong các trạng thái trên thì điều gì sẽ xảy ra nào, mình cá là sẽ có "vãi ...". Lúc này từ "vãi" đã quay lại nghĩa nguyên thủy của nó rồi còn gì =))

Cara

Active Member

em chết cười với cái hình quá xúc tích của bác Phuong ( nick bác em bỏ dấu kiểu gì nhỉ )

nguyenma

Member

bài viết thật là hoành tráng :p

Bạn thật sâu sắc. Xem những tác phẩm điện ảnh thực sự xuất sắc người ta sẽ liên tưởng tới những thứ chẳng còn liên quan tới nó nữa.

Không phải đâu, bác này chửi khéo anh em đây mà. Ý bác nói là Topic 1 đường, comment 1 nẻo ^:)^^:)^

haipvg

Well-Known Member

Nguyên thuỷ của "vãi" chỉ có "sợ vãi đái", thể hiện nỗi sợ ngoài sức tưởng tượng. Rút gọn lại thì "vãi" = ngoài sức tưởng tượng, và rồi người ta lại gắn thêm cho vãi những cái đuôi linh tinh khác để tăng tính thể hiện độc đáo.
Cách nói kiểu như vậy chỉ là nhất thời, sau một thời gian sẽ không ai nói kiểu vậy nữa. Hồi xưa, có thời người ta gọi bọn "trẻ trâu" bây giờ là bọn "quân khu"

Nguyên thuỷ của "vãi" chỉ có "sợ vãi đái", thể hiện nỗi sợ ngoài sức tưởng tượng. Rút gọn lại thì "vãi" = ngoài sức tưởng tượng, và rồi người ta lại gắn thêm cho vãi những cái đuôi linh tinh khác để tăng tính thể hiện độc đáo.
Cách nói kiểu như vậy chỉ là nhất thời, sau một thời gian sẽ không ai nói kiểu vậy nữa. Hồi xưa, có thời người ta gọi bọn "trẻ trâu" bây giờ là bọn "quân khu"

Nói về tiếng lóng thì tiếng nước nào cũng có, muôn hình vạn trạng bạn ơi, thời nào cũng có, mỗi thời phát sinh mỗi kiểu khác nhau. Mà đặc biệt trong TV mình, tiếng lóng lại thể hiện hết sức độc đáo, ít ai ngờ tới.

Ví dụ, nói về sự kém thông minh, hay thậm chí là 1 cách giải quyết vấn đề chưa được tốt lắm, ta nói: Nó bị "não" hay sao ấy!

Rồi mời các bác chém tiếp ...

haipvg

Well-Known Member

Nói về tiếng lóng thì tiếng nước nào cũng có, muôn hình vạn trạng bạn ơi, thời nào cũng có, mỗi thời phát sinh mỗi kiểu khác nhau. Mà đặc biệt trong TV mình, tiếng lóng lại thể hiện hết sức độc đáo, ít ai ngờ tới.

Ví dụ, nói về sự kém thông minh, hay thậm chí là 1 cách giải quyết vấn đề chưa được tốt lắm, ta nói: Nó bị "não" hay sao ấy!

Rồi mời các bác chém tiếp ...
Chữ "não" ở đây chỉ là rút gọn của từ "bại não" hoặc "não có vấn đề", chỉ là nói rút gọn. Bình thường người ta hay nói rút gọn, VD: tôi là sinh viên năm 3" là rút gọn của năm thứ ba.

Chữ "não" ở đây chỉ là rút gọn của từ "bại não" hoặc "não có vấn đề", chỉ là nói rút gọn. Bình thường người ta hay nói rút gọn, VD: tôi là sinh viên năm 3" là rút gọn của năm thứ ba.

Bác nói thế thì em pó tay rồi. Rút gọn, tĩnh lược trong ngôn ngữ nào cũng có, song đều có quy tắc nghiêm ngặt, nếu ko sẽ dẫn đến thành nghĩa khác. Rút gọn chỉ được chấp nhận đối với trường hợp bổ túc từ, chứ không thể chấp nhận đối với từ chính. Trong từ "Bại não", "Não có vấn đề" ở đây "Não" mới chính là bổ túc từ, còn thành phần chính là từ kia.

Hơn nữa, cách nói: "Sinh viên năm 3" cũng chính là từ lóng trong văn nói, ko áp dụng cho văn viết. Nếu bạn làm văn mà dùng cách này, nếu tôi là giáo viên sẽ trừ điểm ngữ pháp, vì thực chất nó sai ngữ pháp và tối nghĩa.

25hanthuyen

Active Member

Không phải đâu, bác này chửi khéo anh em đây mà. Ý bác nói là Topic 1 đường, comment 1 nẻo ^:)^^:)^

Không đâu bác ạ. Mình chỉ nghĩ trong 1 topic mà anh em có thể tham gia thoải mái bình luận theo nhiều góc cạnh, nhiều chiều và cả "ngược chiều" cũng có sao đâu miễn là mọi người đọc thấy vui là ok thôi.

Không đâu bác ạ. Mình chỉ nghĩ trong 1 topic mà anh em có thể tham gia thoải mái bình luận theo nhiều góc cạnh, nhiều chiều và cả "ngược chiều" cũng có sao đâu miễn là mọi người đọc thấy vui là ok thôi.

Bác ko thấy cái hình à, mà cái hình này lại có tên Offtopic nhóe [-(

Đường thẳng là cái post ban đầu của bác, còn đường rẽ là 3 cái comment mà bác phưông trích dẫn.

phuong

Member

tia chop

Member

Vừa mới coi xong bộ phim CATCH ME IF YOU CAN. Lâu lắm rồi mới được coi bộ phim hài lòng như thế này. Vote cho chủ thớt đã đăng bài này. Toàn phim hay

Bên trên