Đôi điều về VCTV HD cần mọi người chỉ giáo !

Mình mới lắp VCTV HD, và có vài thắc mắc sau, bạn nào biết thì giải đáp cho mình với nhé :
1/ Trên DK có phím Disp, nhấn vào thì ra 576p, 720p, 1080i, 1080p, vậy nên để 1080i hay 1080p ??
2/ Các kênh SD khi để chế đọ 1080i hay 1080p thì đều bị thừa 2 vệt đen chạy dọc 2 bên màn hình TV, nếu mình để 720p thì hết. Vậy xin hỏi còn cách nào khắc phục được mà vẫn để 1080 không ?
3/ Riêng 2 kênh BDTV HD và TTTV HD khi không phát trực tiếp mà để 1080 thì chỉ bị 1 vệt đen chạy dọc màn hình bên tay phải, còn bên trái không bị ( nhưng vệt đen này to bằng 2 vệt đen ở TH 2/ trên ). Không biết có bạn nào bị như mình không vậy !?
3/ Hồi tối xem ESPN HD phát TT đua xe F1, nhưng thỉnh thoảng màn hình lại nháy đen như không có tín hiệu ấy ( trong khi các kênh khác, kể cả kênh Starsports cũng đang phát đua xe vẫn bình thường ), mình không biết tại sao ??
4/ Sau đó, trên kênh TTTV HD có phát Trực tiếp trận Wolfsburb vs Hannover 96, nhưng không có HD, mình cũng không biết tại sao ?!
Vì mình mới lắp VCTV HD được 2 ngày nên còn gà quá, mong các bạn giải đáp thắc mắc cho mình nhé, xin cảm ơn nhiều !

gaconzzz

Ðề: Đôi điều về VCTV HD cần mọi người chỉ giáo !

1. Thường thì chuẩn HDTV là 1080i(nghe nói là 1080p đòi hỏi cao hơn ví dụ như băng thông, tần số quét... nên không phù hợp cho HDTV mà chỉ phù hợp cho cinema hoặc cá nhân)
2. Bác thử để 1080i và vào chỗ menu trên ĐK phần cài đặt tivi chỉnh sang "Toàn bộ" xem có hết không
3. BĐTV-HD, TTTV-HD khi không phát trực tiếp thì chất lượng chỉ là SD giống như 72 kênh SD thôi.
3. Thu vệ tinh xuống nó mất hình hoặc là khựng khựng hoặc là nhấp nháy là chuyện bình thường thôi ạ, không phải cái đầu HD đâu ạ.
4. Em nghĩ VCTV phát HD cho giải ngoại hạng.

haihamhoc

Em cũng mới lắp VCTV-HD mà sao đầu thu chỉ dò được 66 kênh( thực tế là 72+12HD) mà chỉ xem được từ kênh 1 đến kênh 48, từ 49 - 66 là ko hiện hình luôn. Các bác biết cách giải quyết ko em lại phải gọi nhà đài đến sửa?
Được cái mấy kênh HD đều xem đc và khá net.

rockmeout

Các bác cho em hỏi ké, em hiện đang dùng cáp, muốn mua cái đầu HD nhưng sợ nó đến lắp thấy chia 5,6 cái tivi thì nó có phạt ko ạ? Mới lại tín hiệu liệu có còn đủ cho HD ko nhỉ.
Cảm ơn các bác!

tiendatvn

Member

Em cũng mới lắp VCTV-HD mà sao đầu thu chỉ dò được 66 kênh( thực tế là 72+12HD) mà chỉ xem được từ kênh 1 đến kênh 48, từ 49 - 66 là ko hiện hình luôn. Các bác biết cách giải quyết ko em lại phải gọi nhà đài đến sửa?
Được cái mấy kênh HD đều xem đc và khá net.

Do 1 dải tần của nhà bác yếu quá nên ko quét đc kênh.Chứ nó vẫn phát đủ kênh đấy chứ.Bác nên gọi kĩ thuật giải quyết luôn đi bác

tiendatvn

Member

Các bác cho em hỏi ké, em hiện đang dùng cáp, muốn mua cái đầu HD nhưng sợ nó đến lắp thấy chia 5,6 cái tivi thì nó có phạt ko ạ? Mới lại tín hiệu liệu có còn đủ cho HD ko nhỉ.
Cảm ơn các bác!

Bác cứ lắp HD trước đi đã.Tín hiệu ngon ok rồi mua khuếch về chia thêm là đc

---------- Bài trên gởi vào lúc 04:53:04 PM ---------- Bài dưới được thêm vào lúc 04:52:24 PM ----------

Cảm ơn các bác!

leech

Member
mình cũng để 1080i vì khi để 1080p bị giật hinh và lag tiếng

Ðề: Re: Đôi điều về VCTV HD cần mọi người chỉ giáo !

mình cũng để 1080i vì khi để 1080p bị giật hinh và lag tiếng
Mình để 1080i hay 1080p đều xem bình thường, chắc do trình còn kém nên không thấy được sự khác biệt, bạn nào biết có thể mách cho mình được không ?
Còn bóng đá Đức, có trận vẫn phát HD, có trận lại không, không hiểu sao nữa !?!
Đã chỉnh phần cài đặt TV là " toàn bộ " nhưng màn hình vẫn bị 2 vạch đen chạy dọc 2 bên mép khi xem các kênh SD ở chế độ 1080i hay 1080p, bạn nào biết cách xử lý xin chỉ giúp mình với ! Xin cảm ơn !

dtsexpert

Active Member
Ðề: Re: Đôi điều về VCTV HD cần mọi người chỉ giáo !

chắc đầu yếu ko tải được 1080p

ko fai đâu, khi đệ 1080i hay 1080p, đâu thu tăng độ phân giải lên, không fai la tải ko nổI vi cáp đâu có phát 1080
khi nguôn phát la 720, thi nên để 720, nguôn 720 ma để 1080 chưa chắc hinh đã đẹp

kienvinh

TV cao cấp thì để cái việc upscale lên 1080p cho TV làm, tốt hơn là để đầu phát/nguồn phát.

Ví dụ như nhà mình xem DVD mà chọn 1080 upscale cho tín hiệu ra (tức là đầu DVD sẽ gửi tín hiệu 1080p lên TV) thì xem không đẹp bằng cứ để bình thường 480p rồi TV nó tự upscale.

Mình đồ rằng 720p vs 1080p cũng thế nhưng sự khác biệt là nhỏ nên khó nhận ra hơn.

Riêng về truyền hình HD của VCTV thì mình để tín hiệu ra là 1080i thì thấy hình ảnh trên TV ổn nhất.

tungjoe

Member

Mình cũng lắp được 3 tháng rồi, độ 1 tuần trở lại đây hay bị bệnh như sau:
Đang xem bằng HDTV mà chuyển qua xem bằng tivi hoặc HDPlayer một lúc sau quay lại xem trên HDTV thì không có hình, khởi động lại đầu HDTV bằng điều khiển cũng không có hình. Phải tắt nguồn điện của đầu HDTV sau đó khởi động lại mới được. Mình chưa gọi cho hỗ trợ kỹ thuật vì đợt này cũng hơi bận không có time để xem nhiều.
Ai bị giống mình mà khắc phục được rồi thì mách mình với nhé.

rockmeout

Ko, ý em là đang chia cáp để xem 5,6 cái tivi, liệu gọi VCTV đến lắp HD nó có phạt ko, em thấy trên website có tbao dọa nạt rồi :((

kienvinh

Re: Ðề: Đôi điều về VCTV HD cần mọi người chỉ giáo !

Không vấn đề gì đâu, mình chia sẵn hệ thống cáp trong nhà đến 3-4 TV và gặp bọn nó 3 lần rồi:

- Thuê bao ban đầu
- Thuê bao Internet
- Thuê bao thêm gói HD

Ko, ý em là đang chia cáp để xem 5,6 cái tivi, liệu gọi VCTV đến lắp HD nó có phạt ko, em thấy trên website có tbao dọa nạt rồi :((

kienvinh

Của nhà mình cũng thỉnh thoảng bị nhưng không đến nỗi nào, mình cho là vẫn OK. Nếu bạn bị thường xuyên thì bắt họ đến bảo hành đi.

Của mình nếu để quên đầu receiver ở trạng thái on cả ngày, tối về bật TV lên thì có khi bị mất hình do đầu receiver bị treo, tắt nguồn khởi động lại thì OK.

Đang xem bằng HDTV mà chuyển qua xem bằng tivi hoặc HDPlayer một lúc sau quay lại xem trên HDTV thì không có hình, khởi động lại đầu HDTV bằng điều khiển cũng không có hình. Phải tắt nguồn điện của đầu HDTV sau đó khởi động lại mới được. Mình chưa gọi cho hỗ trợ kỹ thuật vì đợt này cũng hơi bận không có time để xem nhiều.

kienvinh

Của nhà mình cũng thỉnh thoảng bị nhưng không đến nỗi nào, mình cho là vẫn OK. Nếu bạn bị thường xuyên thì bắt họ đến bảo hành đi.

Của mình nếu để quên đầu receiver ở trạng thái on cả ngày, tối về bật TV lên thì có khi bị mất hình do đầu receiver bị treo, tắt nguồn khởi động lại thì OK.

Khi xem các kênh SD trên đầu HD VCTV, để 1080i, mình thấy có 2 vệt đen chạy dọc theo 2 cạnh đứng của màn hình rộng khoảng 1,5 cm ( TV 46'' , tức là hình ảnh không full màn hình ), có bạn nào bị như mình không ???

binhckxdtl

Để giải quyết vấn đề có sọc đen 2 bên màn hình khi xem các kênh sd, các bạn vào phần cấu hình màn hình chỉnh toàn bộ sang 16:9 và quan trọng là cái dòng bên dưới dòng 16:9 có một lựa chọn là "tự động" hay "toàn bộ". Bình thường nhà sản xuất để mặc định là "tự động", có nghĩa là khi phát các kênh sd thì tỉ lệ là 4:3, khi phát kênh hd thì tỉ lệ là 16:9. Khi chỉnh sang "toàn bộ" thì tất cả các kênh sẽ bị điều chỉnh cưỡng bức sang tỉ lệ 16:9, sẽ không còn 2 vệt đen trên màn.
P/s: Mình chưa đc phép tạo thread mới nên tiện đây hỏi luôn các cao thủ. Bây giờ dây tín hiệu trước khi đến đầu hdtv mình đấu qua một bộ khuyếch đại truyền hình cáp (cái cũ còn sót lại) thì chất lượng các kênh sd của mình có được cải thiện không. Nếu không được thì có loại thiết bị nào tăng cường chất lượng cho đầu hdtv không vì xem hd thì ổn nhưng sd thì mờ quá không ưng ý.

tiendatvn

Member

Nhà mình còn đập cả hộp của nó cắm vào xem cơ mà.Vì gọi chúng nó bao nhiêu lần có thằng ôn nào đến lắp đâu.Còn chia trong nhà bạn cứ chia ngầm trong nhà làm gì đc nhau.Tự dưng các ông thanh tra ập vào bắt chắc.Chẳng qua mấy cái phóng sự nó dọa mấy ông bà gà gà để ra oai thôi.Bạn thấy chương trình nào chúng nó làm cũng thấy dân ra vẻ rất ân hận và nhận lỗi.Có thấy quay những thằng chống đối rắn mặt ko ? Chỉ là cái chiêu dọa nhau vớ vẩn thôi ko lo

gaconzzz

P/s: Mình chưa đc phép tạo thread mới nên tiện đây hỏi luôn các cao thủ. Bây giờ dây tín hiệu trước khi đến đầu hdtv mình đấu qua một bộ khuyếch đại truyền hình cáp (cái cũ còn sót lại) thì chất lượng các kênh sd của mình có được cải thiện không. Nếu không được thì có loại thiết bị nào tăng cường chất lượng cho đầu hdtv không vì xem hd thì ổn nhưng sd thì mờ quá không ưng ý.
tín hiệu tốt bác chả cần kích vẫn ngon, không tốt kích vẫn không tốt. Còn cái hình ảnh do đặc tính nén và phát bác không thể thay đổi giá trị như THC thường được, có nghĩa là tín hiệu cao ảnh nó vẫn thế, tín hiều thấp đến mức cho phép không để vỡ hình thì vẫn vậy.
Chả sao đâu bác, cứ tắt đi bật lại là được. Gọi hỗ trợ làm ji, mình chỉ mất có 5 giây để tắt đi bật lại trong khi đó mất nhiều hơn cái 5 giây để bực mình. Khi nào không thể bật được nữa thì hãy tính.

Bên trên