Đói như thú nhưng vẫn thích đú HD!

guile

Member
Ðề: Đói như thú nhưng vẫn thích đú HD!

@tohiepvn: Loa vệ tinh mình có ghi ra đó. 2 con front là của Sony - Made in Korea! 50W. 2 con rear là của Pioneer - Made in Japan! 40W. Còn muốn mới thì dễ thôi, mua cái bình xịt bóng về xịt rồi..chùi cật lực là bóng ngay. Hình ảnh và âm thanh của HDTV khá là ok, có đủ Doldby 5.1, DTS, hình ảnh là 720p/60Hz, tuy nhiên đối với những phân đoạn quá nhiều chi tiết hình ảnh sẽ bị giật do USB 2.0 tải ko nổi, ví dụ như mấy film chiến tranh hay bị vụ này, có khi treo máy luôn, chỉ có nước tắt điện (tuy nhiên lâu lâu mới bị). Receiver build in trong con Sub Sony luôn. Tổng công suất của Receiver tầm 330W. Trong đó con Sub chiếm 80W, còn lại chia đều cho 5 loa con khoảng 50W, nên khi mua loa vệ tinh mình chọn trong khoảng 50W là ok, còn Center thì nên chọn to hơn 1 tí. Vì thật ra chẳng bao giờ mình mở quá 50% công suất đâu.^^
Sau đây là 1 số kinh nghiệm đi chợ: chịu khó đi "săn hàng" thôi, khi đi mua thì đi xe bèo bèo, mặc đồ bèo bèo, lượn lờ ở chợ 2,3 ngày cho người ta quen quen mặt để khỏi nói thách (mấy bác ở Nhật Tảo là chúa coi mặt mà nói giá), khi đi mua nhớ trả giá nhưng cũng phải nên biết cách trả nếu đưa giá xuống quá thấp người ta sẽ biết mình chẳng biết gì mà chỉ trả đại cũng ko ổn vì lần sau người ta cũng sẽ không tiếp mình. Cứ rảo rảo ghi lại những đời máy hay loa mà mình thích rồi về tra...google cái giá, chất lượng của nó. Sau đó ra đòi người ta cho mình nghe, người ta sẽ ok thôi vì ai mà chẳng muốn bán được hàng, nhưng phải xác định nghe 1,2 bộ thôi rồi rút, đừng đòi nghe 1 loạt rồi phủi đít bỏ đi coi chừng bị cạch mặt. Khi quyết định mua thì nên đi vào tầm giờ người ta chuẩn bị dẹp hàng vì như thế người ta muốn bán cho lẹ còn đi về và thường ít nói thách và phải cố gắng "kiên nhẫn" nếu giá hơi cao thì phải mỗi ngày đến làm công tác tư tưởng với chủ tiệm nhằm "hạ giá" và tranh thủ làm quen để sau này nếu thấy loa tốt hơn còn mang loa cũ ra đổi bù tiền. Phải xác định là dân nghèo mà đòi đú thì phải mất công mất sức, tiết kiệm được xu nào thì tiết kiệm để còn lấy sức mà...đú tiếp.^^
@Vietmoment: Coi HD trên vi tính? Creative thì mình đang xài Megawork 550D được 6 năm và chẳng có nhu cầu đổi tí nào. Mình bị dị ứng với Logitech từ thời Z680 vì tiếng Bass của nó khi mở to bị ù. Tuy nhiên Creative do bán card sound nên mấy cái loa của nó thường là không có receiver build in nên dùng loa Creative làm hàng dân dụng hổng được trừ khi xài HTPC.^^

Chỉnh sửa lần cuối:

guile

Member

Tết này có tí tiền nên upgrade lên dàn cỏ mới nhú thành dàn cỏ non. Em xin show ra đây ạ.

Do phần film/nhạc là 70/30 nên ưu tiên là Center, tự quy ước là chỉ tìm center giá ~1tr mà thôi. Lò dò thấy bác Thông trên đây có nhiều em center nên lên "mò" bác í 1 tí, lên đúng lúc bác đang bày 1 loạt các em center ra cho khách lựa. Mình chú ý ngay 1 em hiệu....lạ hoắc: Martin Roland, em nì bọc da vòng quanh, trên và dưới ốp gỗ phủ 1 lớp dán vân gỗ bên trên nhìn rất đẹp, chân cắm vàng.

Mở ê căng ra thì có 4 loa mid và 1 tweeter Titanium, phía sau 2 lỗ thoát hơi, có đủ mid, treble và 1 tí bass

Thông số rõ ràng, chuẩn THX, độ nhạy 90db, 150W, Freq từ 80hz đến 22khz, 4/8 ohm quất hết.

Cắm trực tiếp đấu với Center Cambrigde Soundwork, Jamo và 1 em Denon---> hạ gục hết với tiếng mid rất trong, rõ ràng(điều cần nhất cho lời thoại) và tiếng tweeter bén ngót, đặc biệt nhất là giá...rất mềm, chỉ có 1,5tr $-) (chắc do hiệu lạ:)>-) về lên google search chết bỏ cũng chẳng thấy con này, chắc trong 1 dàn nào đó rớt ra...mà thôi kệ, nghe hay là được:D hehehe

Kế đên là dàn front, theo yêu cầu của ba ba là nghe nhạc "trữ tiền" (trữ tình tiền chiến, em nói cho nó gọn) hơi khô với cặp yamaha. Lại lùng sục nghe thử tới thử lui để tìm 1 cặp front trên dưới 1 chai:"> mà nghe nhạc "trữ tiền" phải mềm, ấm nhưng khi coi film thì phải chi tiết, đạn bắn phải chát, kính vỡ phải nghe rát và giá phải....rẻ:">, cuối cùng cũng tìm được, đó là em khá nổi tiếng: Denon M7 - push pull speaker, 80W, độ nhạy 92 db, loa còn rất mới, giá 1,3tr. Loa đáp ứng được các yêu cầu đề ra và khá hài lòng trong tầm giá, ba ba cũng hài lòng với nhạc "trữ tiền" đã có độ ấm và trong hơn . Hình em nó:

Nói chung phía trước thế là ổn:

Phía sau thì tiếng con Sony hơi chìm nên cũng quết định đổi, yêu cầu của surround là tiếng rõ, loa nhỏ, thế thôi. Và ứng cử viên sáng già là cặp Bose cube redline single giá 1,3tr của bác freeman av.

Tiêu chí của em là: Không phải bộ dàn của bạn công suất bao nhiêu mà là bạn có thể mở được bao nhiêu công suất mà không bị...chửi.
Thế là xong dàn đón Tết với tổng thiệt hại khi nâng cấp là...4tr2...(hi vọng là đã dừng tay#:-S).

Chỉnh sửa lần cuối:

casper_anhia

chú mừng bác chủ kịp nâng cấp bộ dàn ngon bổ rẻ chơi tết

guile

Member

Tình hình là chiến tranh dành TV phòng khách quá khốc liệt nên thôi đành rút lên phòng tự sướng 1 bộ để đỡ phải cảnh cha con tương tàn =)). Toàn bộ là hàng "trả góp" cho bác freemanav (trừ cái PC và cái màn hình).
Đầu tiên là em màn hình Asus VG236H để xem 3D:

Nói chung là coi 3D rất OK. Chưa test game mà cũng ko có thời gian, đi lùm về ngồi coi 1 film rùi đi ngủ.:D

Rồi tới cái AVR Sony 3D 7.1 STR-DH710, ngon,bổ, rẻ coi film bá cháy, giá hợp lý, công suất 105Wx7 nhằm kéo bộ Bose AM15

Kế đến là cái center Jewel Bose, bé bé xinh xinh, mắc thất kinh$-), được cái đẹp, tiếng trong vắt, coi xxx thì cứ gọi nà...:">

Cặp front cũng jewel bose nốt$-):

Nhìn toàn cảnh phía trước thì như thế này:

2 cái rear side là...Bose array direct/reflecting cube và cuối cùng cặp rear back là Bose...161. Nói chung là trước nhỏ, giữa nhỡ, sau lớn há há há

Sub Bose AM15 seri I::-$, nhét dưới chân để gác, ối dây nhợ từa lưa:

Nhìn toàn cảnh từ phía sau nó thế lày đây:

Coi film 3D, 2D với dàn này đếu rất tê, đê, mê chỉ có điều bị la khi lau nhà....nhiều cột quá, mà nó cạnh giường, coi xong lăn qua phát ngủ lun.
Anh em có ai góp ý thì mình xin ghi nhận.:D

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hoán đổi vị trí 161 lên front đi bác

guile

Member

Haizz! Gay cấn ở chỗ là thằng 161 nó đấu trực tiếp được còn mấy thằng còn lại phải đi qua Sub, găm thẳng vào AVR vặn lớn sợ tèo bác à. Dàn Bose AM15 là 5.1 nhưng do AVR là 7.1. cũng muốn thử 7.1 nên ráng thêm đôi này để cắ, trực tiếp. Hic! Để em tìm phương án thử 161 làm front xem sao. Cám ơn bác.^^

guile

Member

Sau nhiều sóng gió, trao qua và đổi lại cuối cùng thì cũng có được bộ dàn nghe nhạc xem phim tạm ổn cho tết này:
Dàn xem phim:
Nguồn điện: Đầu tiên sẽ lọc qua con Santak UPS Online 3KVA rồi qua 1 em BACL của Nhật với ổ cắm Mỹ chi chít (4 ổ 100v, 4 ổ 110v, 4 ổ 120v và 6 ổ 220v) cả 2 xài dây nguồn của bác Dũng YS cho nó chắc ^^.
Nguồn phát: PC cùi DouCore E765 và GT460 cùng 2 ổ 2TB dùng phát film HD và 3D. Bộ Nvidia kit 3D 2 kính.
Máy phát: Projector Optoma Hd66 của TNS với màn hình xám fixed frame 100" của CBS, cực kì hài lòng với cả 2 sản phẩm trên nhất là các bác bên Cơn Bão Số đã làm em rất hài lòng với tấm màn của các bác.Hồi đầu định làm cái màn silver nhưng quả thật là nó hơi chói khi coi HD, coi lâu sẽ khó chịu do hot spot, mà chủ yếu coi HD lâu lâu mới coi Sex and Zen 3D.....
Âm thanh: Denon 3310CI với bộ Bose AM 15 6.1 với loa vệ tinh hoàn toàn là của Bose Jewel.
Dây rợ: PC-->Amp, PC--->Projector: Monster HDMI 8m của TNS. Dây loa xài dây zin của Bose lun.
Nhận xét: hình ảnh sắc nét, coi lâu ko mỏi mắt, âm thanh "bén", (hồi đầu mấy anh bên CBS nói loa mình hơi bé mở tầm 70% công suất là mấy ổng la oai oái), Bose Jewel tiếng hơi sáng nhưng coi phim thì tuyệt vời nhất là phải coi....ban đêm, mở nhỏ nhưng tiếng vẫn rõ và "rổn rảng", cube direct/refecting tiếng treble hơi đục nên tiếng kim loại của súng, kiếm, xé gió...nghe ko đã tuy nhiên khi thay bằng jewel thì khác hẳn 1 trời 1 vực. Riêng cái sub của bose Am 15 thì khỏi nói nghe dã man luôn. Có điều tinh chỉnh cho Denon 3310Ci hiểu em bose này hơi cực..hức hức cũng phải mất 1 thời gian mới chỉnh cho vừa ý được.
Dàn nghe nhạc:
Nguồn phát: Pc--->V-DAC M1-->GX-45--->ELAC 243 LTD để nghe lossless và Toshiba RD-XS31--->GX-45--->ELAC 243 LTD để nghe CD. Sau khi thọ giáo bác Thi Văn bên vnav về mình đã thay đổi quan điểm khá nhiều về việc tinh chỉnh và nghe nhạc. Thật ra nguồn phát là cực kì quan trọng nhưng nếu phải bỏ ra 1 đống tiền cho CDP hàng khủng thì em nghĩ ko nên lắm và có nhiều cách tốt hơn để nghe CD bằng cách lùng....DVD recoder 2nd. Sau khi tham quan chợ NT và tra thông tin trên google thì bê lun em Toshiba RD-XS31 giá sách ~1k USD với giá...500k VND về nghe (dù sao đó là chiếc RD đầu tiên của Toshiba nên họ khá chăm chút cho em nó với các chân cắm mạ vàng và con DAC cũng 24/192 như ai). Hoàn toàn hài lòng với những gì em nó mang lại/ giá tiền.^^
Amp: Thi văn GX-45 EL34. Sau khi vác tới vác lui cân chỉnh với bác Thi thì hoàn toàn hài lòng với em nó khi ca hót cùng loa Elac.
Spk: Elac 243 LTD.....ko có gì để nói về em nó vì có quá nhiều người nói....^^
Dây rợ: Dây tín hiệu đang xài dây do bác Thi cung cấp (nghe đồn bên nhóm Gò Té cũng xài dây này). Dây loa VDH jade royal 1,25m.
Nhận xét: Bộ dàn trên rất tuyệt vời khi nghe tam tấu, tứ tấu nhất là với bộ dây. Dàn đèn của EL34 cũng toàn cho dân guitar, và tiếng treble lên đến 50khz của Elac cũng góp phần cho tiếng đàn lung linh sống động. Nghe mấy cái đàn cổ cầm của TQ hay violon là nhức nách lun á. nghe hòa tấu thì độ mở sân khấu rất rộng tuy nhiên đối với bản nào trống nhiều thì đương nhiên là bass ko thể sâu thăm thẳm đc vì dù sao ELac 243 vẫn là BS.^^. Nói chung đang rất hài lòng với các em nó. Tuy nhiên mục tiêu vẫn là: Macmini làm music server và Vlink192 với DAC Quang Hào hay Pre FX-10i Thi Văn để nghe lossless.^^
...Bonus thêm dàn vi tính: Bose PLS-1310 và Pioneer CS-X1. Dây loa: dây quân sự của chocobo (đồng bọc bạc và dây tín hiệu của monster)---> hay trong tầm giá.^^
Giờ tới up hình:
Toàn cảnh phía trước góc trái:

Toàn cảnh phái trước góc phải:

Nguồn điện "sạch và an toàn" là đây:

Kéo ổ điện ra xa dàn máy cỡ 1,6m:

Chỗ ngồi coi fin:^^

Toàn cảnh chỗ coi fin (đống phía sau chắc 28,29 Tết mới dọn được quá hức hức 2 thùng dây rợ):

Khi bật fin lên: (coi Paranoma Activity 3)

Coi như năm nay tạm thế đã, chuẩn bị nhịn tiếp năm sau để hoàn thành kế hoạch lossless đề ra. Oh yeah!^^
À quên, mời các bác ném đá nhẹ tay nhé.^^

Chỉnh sửa lần cuối:

bunchin

Member

Chúc mừng bác chủ có bộ dàn hiệu quả.

dia

Well-Known Member

Đói như Bác thì em cũng ham lắm.Chúc mừng Bác, Bác săn hàng good quá

guile

Member

Iêm săn trong 2 năm, toàn đồ lượm lặt, cứ ai rơi ra thì em lượm nên giá cả cũng dễ chịu, trong dàn này chỉ có mỗi cái máy chiếu và cái màn chiếu là mới thôi...^^

cavat

Các cao thủ cho em hỏi là con PS-42 C450 của em ko hiển thị phụ đề khi xem qua USB thì phải làm thế nào?
Có bác bảo được có bác bảo ko:

---
Originally Posted by anhnnm

Chỉ hỗ trợ AC3 thôi bác ạ.

Có 2 vấn đề khi xem phim với C450:
1. phụ đề - chưa hỗ trợ Unicode tiếng việt.
2. âm thanh chỉ xem được AC3
Em đang dùng C450 đây bác

forever_rock

Active Member

hâm mộ khả năng chơi lego của bác này. nói chung e thích kiểu này hơn là ra nghe xong quất lun, cái j vất vả mới ép phê.bác mà ở hà nội là e xin add rồi

lu05

Member

Ông bác này văn hay phết........

theaminh81

Well-Known Member

Em cũng đú như bác chủ, hôm qua ra nhật tảo lượm cặp pana làm sutrau hết 200k, mỗi cái 70W

Bên trên